Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากประมูลบ้านมือสองจากกรมบังคับคดีต้องทำอย่างไรบ้าง?

ได้ยินมาว่าบ้านที่ได้จากการประมูลมีราคาถูกกว่าราคาท้องตลาด เลยสนใจ แต่ยังไม่มีข้อมูล อยากรู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง มีขั้นตอนอะไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมเพียร

อยากได้บ้านราคาถูก การประมูลบ้านจากกรมบังคับคดีน่าสนใจ เพราะราคาถูกว่าท้องตลาดถึง 30-50% แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพของบ้าน ทำเลที่ตั้งด้วย ก่อนอื่นเราต้องหาบ้านที่เราต้องการก่อน ค้นทางInternet โดยพิมพ์คำว่า "ประมูลบ้าน กรมบังคับคดี" แล้วเข้าไปในเว็บไซต์ของกรมบังคับคดี (www led.go.th)

2019.08.01 18:0

อมรรัตน์

เมื่อได้บ้านที่ถูกใจและต้องการแล้ว ควรตรวจสอบรายละเอียด ลักษณะของบ้าน ราคาประมูลตั้งต้น วงเงินที่ต้องวางหลักประกัน เงื่อนไขในการขาย ควรเลือก "ขายโดยปลอดจำนอง "ถ้าเราชนะการประมูล ชำระเงินครบ สามารถโอนกรรมสิทธิ์ไดทันที ก่อนตัดสินใจอย่าลืมเปรียบเทียบราคาบ้านที่เราต้องการประมูลกับราคาขายในท้องตลาดด้วย.

Johnathon

เมื่อได้บ้านที่ต้องการแล้วต้องเข้าไปสำรวจให้เห็นสภาพจริงๆว่าเป็นอย่างไร เพราะภาพที่ถ่ายไว้ในเว็บไซต์อาจจะไม่ตรงกับสภาพบ้านจริงๆในปัจจุบัน จะให้ดีพาผู้รับเหมาไปด้วยเพื่อช่วยประเมินราคาค่าซ่อมแซม หรือปรับปรุง และคาดการณ์ราคาซื้อบวกกับค่าซ่อมได้ไกล้เคียงกัน เพื่อเราจะได้เตรียมงบประมาณได้ถูกต้อง

Lamon

เมื่อตัดสินใจแล้วว่าอยากซื้อบ้านหลังนี้ ไปตรวจสอบกับเจ้าพนักงานกรมบังคับคดี เพื่อจะรู้วัน เวลาที่ประมูล และเงินที่ต้องวางหลักประกัน เอกสารที่ต้องใช้ มีบัตรประชาชนพร้อมสำเนา วางหลักประกัน แล้วเข้าประมูล ผู้ประมูลต้องกำหนดวงเงินที่จะประมูลให้แน่นอนถ้าราคาประมูลสูงกว่าที่เรากำหนดควรหยุดการประมูลทันที

นฤมล

มีวิธีการเริ่มต้นแบบนี้ครับ ใช้บัตรประจำตัวประชาชนพร้อมสำเนา หากมีผู้ประมูลแทน ก็ให้ใช้หนังสือมอบอำนาจปิดอากรแสตมป์ 30 บาท พร้อมเตรียมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มอบอำนาจและผู้รับมอบอำนาจให้ครบถ้วน ในส่วนเงินประกัน ผู้ประมูลต้องเตรียมเงินสดหรือแคชเชียร์เช็คตามเงินประกันที่กรมบังคับคดีกำหนด เพียวแค่นี้ก็เข้สร่วมประมูลบ้านหรือทรัพย์สินอื่นๆได้ครับ

2020.03.27 2:20

eye

บ้านมือสองจากกรมบังคับคดี (NPL) มี มากจริง ๆ เลือกดี ๆ และค่อย ๆเลือกเพราะว่าส่วนใหญ่ทรัพย์ต้องซ่อมแซมกันพอสมควร แถมต้องไปดูทรัพย์ใช้แผนที่ของกรมบังคับคดี ขอย้ำว่า ทรัพย์ของกรมบังคับคดี (NPL) ราคาถูกหากไม่มีใครขึ้นราคา การซื้อทรัพย์ของกรมบังคับคดี (NPL) "ต้องดูของจริงมินฉะนั้นท่านจะเสียใจที่หลังแน่นอน"

2020.04.20 14:24

แนนนี่

ก็ต้องไปดูข้อมูลบ้านก่อนค่ะว่าบ้านที่เราจะประมูลเนี่ยเราชอบไหมเป็นบ้านแบบไหนอาจจะไปดูบ้านด้วยตัวเองก็ได้หรือว่าโทรสอบถามเงื่อนไขการประมูลของบ้านแต่ละหลังก็ได้ค่ะอีกอย่างที่ต้องเตรียมคือเอกสารแล้วก็เงินประกัน เงินประกันเหนื่อยก็ต้องเป็นเงินสดหรือว่าแคชเชียร์เช็คตามที่กรมบังคับคดีกำหนดด้วยนะคะ แต่ว่าเดี๋ยวนี้มีการประมูลผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ด้วย ก็เลยง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะค่ะ

2020.07.15 13:16

ช่างนิน

ช่วยให้เราสามารถได้รับบ้านในราคาที่ถูก แต่จะได้บ้านที่ถูกจริงๆเราจำเป็นต้องไปดูตัวบ้านด้วยตัวเอง สิ่งสำคัญในการเลือกบ้านไม่ใช่แค่ดูภาพเปรียบเทียบและก็ราคาเท่านั้น แต่จำเป็นต้องดูฐานรากของบ้านด้วยครับว่าฐานรากแตกร้าวหรือเปล่า ฐานรากมีความมั่นคงแข็งแรงไปจนถึงตัวบ้านไหม เพราะว่าอาการภายนอกยังสามารถซ่อมแซมได้แต่ถ้าภายในก็ต้องรื้อตั้งแต่ภายนอกเข้าไป

2020.07.28 7:42

ปลายฝน (._. )>

น่าสนใจนะคะ บ้านมือสองจากกรมบังคับคดี หลายคนบอกว่าราคาถูกกว่าท้องตลาดมาก แต่เราไม่ได้เห็นสภาพจริงๆก่อนที่จะซื้อนะ นอกจากมันอยู่ใกล้บ้านเราจึงสามารถเข้าไปดูก่อนได้ เราเข้าใจถูกมั้ย เป็นธรรมดาทุกอย่างย่อมมีทั้งข้อดีและข้อเสีย และขึ้นอยู่กับผู้ซื้อด้วยว่าสามารถซื้อบ้านแบบไหนได้ ตามท้องตลาดหรือจากกรมบังคับคดี

2020.08.24 5:15

แตงกวา

ต้องไปทำที่สำนักงานบังคับคดีเลยค่ะ เค้าจะมีบอร์ดที่ติดประการทรัพย์สินไว้ และเราก็ไปดูว่าเราอยากประมูลทรัพย์สินลำดับที่เท่าไหร่ในชุดหมายเลขอะไร และไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่หน้าโต๊ะ โดยต้องวางเงินมัดจำด้วย แล้วเขาจะบอกวันเวลาในการประมูลอีกที เรื่องเงินวางมัดจำนั้นถ้าราคาทรัพย์เป็นหลักแสนเราต้องวางมัดจำ 50,000 บาทขึ้นไป แถ้าเป็นหลักล้านขึ้นไปต้องวาง 150,000 บาทค่ะ

2020.08.30 12:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

All (อี วอลเล็ต)

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี