Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มือใหม่หัดลงทุน จะเริ่มต้นลงทุนอะไรครับ?

ผมยังไม่มีประสบการณ์ในการลงทุน อยากเรียนรู้ และเริ่มลงทุนอะไรซักอย่าง ควรจะเริ่มลงทุนอะไรดี ที่ไม่เสี่ยงต่อการขาดทุน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุษราคัม

การลงทุนในปัจจุบันมีหลายรุปแบบ มีทั้งความเสี่ยงต่ำไปจนถึงความเสี่ยงสูงเราจะเลือกแบบไหน การลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำผลตอบแทนค่อนข้างคงที่ คนที่มีเงินเดือนประจำน่าจะลงทุนได้ เช่นเปิดบัญชีเงินฝากประจำ ไม่มีความเสี่ยง ให้ผลตอบแทนสูงกว่าการฝากออมทรัพย์ เลือกระยะเวลาในการฝากได้ ยิ่งฝากนานดอกเบี้ยก็ยิ่งเยอะขึ้น

2019.08.01 18:0

Su Suk

ลงทุนในสลากออมสินก็น่าสนใจ เพราะเรามีสิทธิ์ในการลุ้นรางวัลทุกเดือนแต่จะนำเงินออกมาใช้ก่อนไม่ได้ ส่วนใหญ่สลากออมสินจะมีระยะเวลาฝากที่1ปีขึ้นไป และการลงทุนในตราสารหนี้ ผู้ซื้อจะเป็นเจ้าหนี้ของธนาคารได้ผลตอบแทนในรุปแยบของดอกเบี้ยสม่ำเสมอ ตามดวลาที่กำหนดได้เงินต้นคืนเมื่อครบเวลา

Eliane

การลงทุนในกองทุนรวมก็เข้าถึงได้ง่าย เหมาะกับมือใหม่ที่ยังไม่มีประสบการณ์ในการลงทุน มีเงินไม่มาก เสื่อเราซื้อกองทุนเราจะได้รับหน่วยลงทุนเป็นหลักฐานยืนยันความเป็นเจ้าของเงินที่ลงทุนไป โดยมีบริษัทหลักทรัพย์เป็นผู้จัดตั้งทำหน้าที่ในการบริหารให้กองทุนได้ผลตอบแทนแล้วนำผลตอบแทนมาเฉลี่ยให้กับนักลงทุน

วัลลภ

การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ ก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่น่าสนใจ โดยเฉพาะคอนโดเดี๋ยวนี้เป็นที่ต้องการมากขึ้น ทั้งให้เช่า และซื้อ เพราะคอนโดมีความสะดวกสบาย ยิ่งมีทำเลดี อยู่ใจกลางเมือง ใกล้รถไฟฟ้า แหล่งช๊อปปิ้ง ร้านอาหาร จะทำให้ได้กำไรและทุนคืนเร็วมากเพราะคอนโด ปล่อยให้เช่าง่ายกว่า ราคาสูงกว่าบ้าน.

Teepakorn

ผมว่า น้องครับ ถ้ายังเป็นมือในในการลงทุน พี่ว่าน้องควรศึกษาข้อมูลเรื่องการลงทุนให้แน่ชัดกว่านี้ ก่อนน่าจะเีกว่านะครับ เพราะอะไรพี่ยอกให้ศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อน คือแต่ละคนมีความถนัดเรื่องการลงทุนไม่เหมือนกันครับ ถ้าพี่บอกว่า อันนี้ดีอันั้นดีแล้วพอน้องไปลงทุนตาม อาจจะไม่ใช่แบบที่น้องชอบก็ได้ครับ น้องต้องดูตัวที่น้องชอบจริงๆครับ

2020.03.27 2:30

Puii

คือการลงทุนเดี๋ยวนี้มีหลายแบบเนาะ ขึ้นอยู่กับว่าเราสนใจการลงทุนแบบไหน เราถนัดอะไรอันนี้ก็สำคัญ แต่จะให้นั่งศึกษาข้อมูลดูเฉยๆก็น่าเบื่อใช่ไหมล่ะ สำหรับเด็กรุ่นใหม่ไฟแรงอยากจะลงทุน ถ้าอย่างนั้นก็อยากจะแนะนำการลงทุน เป็นกองทุนรวมนะ อยากจะให้คะแนนกับกองทุนรวมอีกเสียงเพราะว่านอกจากความเสี่ยงเราจะเลือกได้แล้ว เงินลงทุนที่ใช้ก็ไม่ต้องเยอะด้วย เป็นสนามอย่างดีที่จะเรียนรู้เลยล่ะ

2020.04.12 7:31

Napha

การลงทุนมีหลายอย่างครับ ถ้าเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อยหน่อยแล้วไม่ต้องทำงานก็คือฝากเงินกับธนาคารหมู่บ้านก็ได้ครับ ชื่อธนาคารหรือกองทุนหมู่บ้านก็จะได้อัตราค่าดอกเบี้ยที่สูงกว่าธนาคารโดยทั่วไป ได้ยังสามารถกู้เงินออกมาใช้ได้ด้วย และยังเป็นการฝากออมเงินที่เราได้รับทุกเดือนเป็นการฝึกนิสัยส่วนตัวในการออมเงินด้วยครับ แต่ก็ต้องดูความเสี่ยงเกี่ยวกับกองทุนด้วยนะครับว่ามันคงแค่ไหน

2020.04.23 3:25

view

โลกการเงินในทุกวันนี้ถือว่ากว้างมากค่ะและเปิดโอกาสให้นักลงทุนมือใหม่เข้ามาสัมผัสประสบการณ์การลงทุนมากมาย ก่อนจะลงทุนคุณอาจจะอ่านประสบการณ์จากบทความทางการเงินของนักลงทุนต่างๆหรือศึกษาแนวคิดทัศนคติของนักลงทุนเหล่านั้น แล้วเลือกลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อยก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มความเสี่ยงมากขึ้นเรื่อยๆพร้อมกับรับผลตอบแทนมากขึ้นเรื่อยๆขอแนะนำการลงทุนผ่านกองทุนรวม หรือสลากออมสินก็ได้ค่ะเป็นการลงทุนที่มั่นคงและมีความเสี่ยงน้อยเหมาะกับนักลงทุนมือใหม่ หรือคนที่พึ่งเริ่มต้นอยากจะลงทุนค่ะ

2020.04.24 6:7

ชูวิทย์

การลงทุนมีหลายรูปแบบและหลายอย่างค่ะ เคยได้ยินการออมทองมั้ยคะ เป็นการลงทุนในทองคำแต่ไม่ต้องเอาทองคำมาเก็บไว้จริงๆหรอกนะ บางคนคิดว่าการออมทองมันก็ดีเพราะราคาทองคำมันก็ขึ้นๆลงๆอยู่แล้ว ต้องมีช่วงที่ทองราคาขึ้นแล้วจะทำกำไรกันบ้างละ ซึ่งช่วงที่ผ่านมาไม่นานนี้ราคาทองก็ขึ้นสูงมากจริงๆ คนที่ซื้อไว้ก่อนหน้านี้คงยิ้มกันเลย

2020.05.20 6:53

Phoebe

ตอนที่ผมเริ่มต้นการลงทุน ผทเริ่มจากการเปิดบัญชีเงินฝากประจำครับนั่นเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งและเริ่มขยับขยายด้วยการเปิดบัญชีลงทุนในกองทุนที่มีความเสี่ยงน้อยอย่างตราสารหนี้ หรือตลาดเงินครับ แล้วถ้ามีเงินออมที่มั่นคงก็ลองซื้อสลากออมสินครับ ลองลงทุนพวกนี้ก่อนเพื่อฝึกการบริหารเงินลงทุนครับ แล้วค่อยๆเริ่มเพิ่มความเสี่ยงด้วยการลงทุนในกองทุนอื่นๆที่ได้ผลตอบแทนมากกว่านี้ครับ

2020.05.30 10:14

Tum

จะเริ่มต้นลงทุนอะไร ดี พี่ขอถามก่อนว่าตอนนี้มีเงินเท่าไร ถึงจะมาลงทุน นั้นนี่ได้ เพราะถ้าทราบจำนวนตัวเงินก็พอได้แนะนำถูกทางว่าตัวไหนเหมาะกับทุนที่น้องมีอยู่ ถ้า ไม่บอกมาแบบนี้ มีหลายคนแนะนำน้องไปแล้วเปิดบัญชี อันนี้ก็เป็นความคิดเข้าท่าดี ลงทุนไม่เสี่ยงด้วย แต่ก็ไม่ได้ทำให้เงินเกิดผลที่ดีด้วย ถ้าลงทุนแบบเก็บออมพี่ก็แนะนำให้เอาแบบนี้ไปก่อนละกัน

2020.06.16 4:36

kacha

ใยช่วงโควิดแบบนี้ บอกเลยว่ายากมากๆที่จะเริ่มลงทุนอะไรในช่วงนี้ค่ะ แต่ถ้ารู้สึกอยากลงทุน ก็อยากแนะนำให้ลงทุนอะไรก็ได้ที่ปลอดภัย เช่นธุรกิจที่เกี่ยวกับการขนส่ง หรือว่าของใช้ อาหาร ที่ทุกคนจำเป็นต้องซื้อใช้ เพราะมีแนวโน้มว่าเป็นไปได้ดีในช่วงนี้ แต่ไม่อยากแนะนำกับการลงทุนกับอสังหาริมทรัพย์หรือ การเงิน ทองอะไรแบบนี้ เพราะว่ามีความเสี่ยงสูงมาก ทางที่ดีควรหาข้อมูลเกี่ยวกับสิ่งที่เราอยากจะลงทุนด้วยว่าความเป็นไปได้ มีแนวโน้วดีหรือลง

2020.07.23 5:52

ฉัตร

ต้องถามก่อนนะครับว่า อยากลงทุน แล้วมีเงินที่จะลงทุนประมาณเท่าไรครับ พอจะได้บอกได้ครับว่า จะเอาไปลงทุนอะไรได้บ้าง แต่ ถ้าไม่บอกไม่เป็นไรครับ เข้าใจครับ เอาว่า ถ้าอยากลงทุน แนะนำแบบนี้ อย่าไปลงทุนอย่างเดียวครับ เอาเงินไปลงทุนหลายๆอย่างครับ กันเอาไว้ครับถ้าอันหนึ่งไม่ดี อีกอันหนึ่งยังพอเอามาช่วยเหลือกันได้ครับ

2020.07.30 14:27

มาดาม

เดี๋ยวนี้มีการลงทุนหลายอย่างที่ให้ผู้สนใจได้เลือกอย่างอิสระ และสำหรับมือใหม่ก็จะมีการสอนให้ด้วย แต่น้องต้องรู้อย่างหนึ่งว่า การลงทุนมีความเสี่ยงดังนั้นน้องต้องศึกษาข้อมูลอย่างดีก่อนที่จะลงทุน และที่สำคัญการลงทุนอะไรก็แล้วแต่ น้องต้องมีทุนซึ่งต้องเป็นเงินเย็น เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาถ้าหากการลงทุนนั้นไม่ประสบผลสำเร็จนะคะ

2020.08.11 0:37

แสงจันทร์นวล 0-0

เราว่ามือใหม่หัดลงทุนน่าจะเริ่มจากการลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำก่อนนะคะ ได้ผลตอบแทนไม่มากก็จริงแต่ไม่ต้องเสี่ยงเยอะไง เงินที่เอามาลงทุนก็ไม่ต้องมากหรอก เกิดไม่ได้คืนขึ้นมาจะได้ไม่เสียดายไม่เสียใจมากค่ะ ที่บอกแบบนี้คือบอกตามตรงอะนะ เผื่อใจไว้ด้วยค่ะ ลงทุนกับอะไรบ้างคงไม่บอกนะเพราะมีคนมาบอกเยอะแล้ว เลือกดูเอาค่ะ

2020.08.27 4:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี