Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หนูวาดภาพชีวิตในอนาคต ไม่ลำบาก มั่นคง และสุขสบาย อะไรทำให้ได้มาจริงค่ะ

ไม่อยากลำบาก สามารถทำตามฝันได้ต่อไป คิดว่าการวางแผนชีวิตต้องมีการวางแผนการเงินมาช่วย เริ่มจากอะไรดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพรัช

การบริหารจัดการรายรับ-รายจ่ายเป็นเรื่องสำคัญ และเป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องทำเพื่อเตรียมตัวพร้อมสำหรับการเดินตามเป้าหมาย ซึ่งในสมัยนี้ มีแอปพลิเคชั่นการเงินมากมายให้เลือกใช้ที่ง่าย สะดวก บันทึกได้ทุกที่ทุกเวลาบนโทรศัพท์มือถือ นอกจากนี้ อีกสิ่งที่ช่วยให้เรารู้สถานะทางการเงินของเราได้อย่างละเอียด ก็คือ การทำงบดุลส่วนบุคคลครับ.

2019.08.01 18:0

Por

ง่ายๆครับ เป้าหมายเพื่อชีวิตที่มั่นคง ต้องเก็บเงินสำรองฉุกเฉิน ปกติคนเราควรมีเงินสำรองฉุกเฉินประมาณ 6 เดือนของค่าใช้จ่ายเพราะเมื่อวันหนึ่งเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน เช่น ตกงาน เจ็บป่วย เงินส่วนนี้สามารถที่จะช่วยคุณได้ในระยะเวลาหนึ่ง , ทำประกันสุขภาพ , ประกันชีวิตและประกันทรัพย์สิน หรือเก็บเงินเผื่อมีบุตร

มณี

เป้าหมายเพื่อสนองความปรารถนาของชีวิต เช่น เก็บเงิน 1,000,000 บาท แรก ภายใน 5 ปี , เก็บเงินกู้ซื้อบ้าน/สร้างบ้าน จำนวน 500,000 บาท ภายใน 2 ปี , เก็บเงินกู้ซื้อรถยนต์ จำนวน 100,000 บาท ภายใน 1 ปี , เก็บเงินท่องเที่ยวต่างประเทศประจำปี จำนวน 60,000 บาท โดยเก็บเดือนละ 5,000 บาท , กู้ซื้อแท็ปเล็ตรุ่นใหม่ 20,000 บาท ผ่อน 10 เดือน จ่ายเดือนละ 2,000 บาท. ลองดูมั้ย??

มาลี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินประเภทต่างๆ ที่เหมาะสมกับเป้าหมายการเงินจ้า. เช่น การบัญชีเงินฝากประจำปลอดภาษี , สร้างความมั่นคงในอนาคต เราอาจนำเงินไปลงทุนใน RMF หรือ LTF , กองทุนรวมต่างๆสามารถสร้างผลตอบแทนได้ในระยะยาว , การทำประกัน.เพราะเมื่อวันที่เราจากไป คนข้างหลังจะได้ไม่ลำบากอีกทั้งสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้อีกด้วย

มนตรี

ปัจจัยพื้นฐานที่นำมาคิดได้อย่างคร่าวๆ คือ ฐานเงินเดือน ภาระรายจ่าย และหนี้สิน จากนั้นจึงนำมาคิดกับเป้าหมายและแปลงเป็นงบประมาณรายเดือนนะจ้ะ. และการติดตามความคืบหน้าควรแบ่งการติดตามออกเป็นแต่ละเดือนว่าสามารถทำตามงบประมาณที่ตั้งไว้ได้มากน้อยแค่ไหน และติดตามทุกครึ่งปี และรายปี เพื่อให้เราไม่หยุดหรือหลุดออกจากแผนที่วางไว้จ้า

Jillian

สิ่งแรกที่หนูต้องทำตอนนี้เลยและต้องลงมือโดยด่วนเลยคือ สร้างศักยภาพของตัวเองให้ดีเสียก่อน เพื่อให้งานที่เราทุ่มทุนลงแรงและเวลาเพื่อแลกเงินมานั้นมีประสิทธิภาพสูงสุด และแน่นอนว่ายิ่งสร้างศักยภาพในการทำงานให้ดี ชีวิตของเราก็ยิ่งพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ลองๆถามตัวเองก่อน เป้าหมายที่แท้จริงของเรานั้นคืออะไร สำรวจตัวเองก่อนว่า สิ่งที่เราต้องการจริงๆคืออะไรกันแน่ แล้วหนูจะรู้เป้าหมายที่แท้จริงของหนู

2020.04.21 7:38

เน่เน่

ถ้าไม่อยากจะลำบากตอนนี้ ต้องเริ่มจากการเก็บออมก่อนเลยค่ะ ไม่รู้ว่าน้องเองเริ่มการออมเงินรึยังคะ? การออมเงินมีหลาหลายวิธีเลยนะที่จะช่วยให้น้องไม่ลำบากได้ เช่น การเอาเงินฝากไว้ในธนาคารเพื่อกินดอกเบี้ย การแบ่งเงินนไปลงทุนในกองทุนรวมต่างๆ(อันนี้ต้องไปศึกษาให้ดีก่อนนะจ้ะ) และปัจจัยที่จะทำให้น้องมีเงินออมได้เยอะๆคือการทำงานและการหารายได้พิเศษค่ะ ยังไงลองเอาไปทำดูนะคะ

2020.07.15 4:30

ลดา

น้องเคยได้ยินเกี่ยวกับคนจีนไหมคะ ที่อพยพมาอยู่เมืองไทยด้วยเสื่อผืนหมอนใบ พวกเขายากจนมาก แต่น้องรู้ไหมทำไหมพวกเขาถึงได้ร่ำรวย ก็เพราะว่าพวกเขาขยันทำงาน ไม่เกี่ยงว่างานที่ทำจะหนักหรือเบา ฝนตกฟ้าร้องพวกเขาก็ยังทำงานไม่หยุด หาเงินมาได้เท่าไหร่จะเก็บเอาไว้ และใช้จ่ายอย่างประหยัด ฉันเองก็เป็นคนเชื้อสายคนจีน ฉันชอบวิถีชีวิตของพวกเขาค่ะ ทำให้ฉันได้เรียนรู้การใช้ชีวิตจนถึงทุกวันนี้

2020.07.20 5:50

เรื่องมันจำเป็น

ไม่รู้ว่าเจ้าของคำถามอายุเท่าไหร่และกำลังเรียนอยู่ชั้นไหน การคิดถึงชีวิตในอนาคตเป็นเรื่องที่ดีนะครับ คิดอยากจะวางแผนล่วงหน้าด้วยเพื่อให้เป้าหมายของตัวเองสำเร็จ ชีวิตในฝันอย่างที่น้องต้องการหลายคนก็อยากได้เหมือนกันครับ เริ่มวางแผนก่อนถึงเป้าหมายก่อนนะ งั้นน้องต้องเริ่มจากการวางแผนทางการศึกษา รู้หรือยังว่าอยากทำอาชีพอะไร?

2020.08.08 5:3

YOYO

ไม่ยากครับ เป็นเป้าหมายที่ดีแล้วครับน้อง พี่ขอแนะนำว่าให้น้องสึกษาความรู้ทางการเงินเอาไว้มากๆรับรองน้องจะไปถึงเป้าหมายได้แน่ๆ ลองเข้าไปอ่านไปฟังคำแนะนำจาก Money Coach ดูนะครับโดยเฉพาะโค้ชหนุ่มนะครับเขาสอนดีจริงๆ เรื่องเล่าของเขาก็ดีพี่ชอบฟังมากๆพอฟังเขาแล้วรู้สึกเราเอามาใช้แล้วการเงินดีขึ้นจริงๆครับ อยากแนะนำเลยครับ

2020.08.30 14:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี