Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนเพื่อเลี้ยงลูก พร้อมทั้งมีเงินใช้ในอนาคตแบบไม่ลำบากค่ะ

ความฝันของคนเป็นพ่อเป็นแม่ก็คือ เห็นลูกมีอนาคตที่สดใส อยากมีเงินมากพอสำหรับครอบครัวและการศึกษาของลูกค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิติภรณ์

เช็คเลยเรื่องประกันสังคม ผู้ประกันตนจะได้รับค่าคลอดบุตร 13,000 บาทต่อครั้งโดยไม่จำกัดจำนวนครั้ง และเงินชดเชยจากการหยุดงานเพื่อคลอดบุตรในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างเฉลี่ยเป็นระยะเวลา 90 วัน เบิกได้ไม่เกิน 2 ครั้ง และเงินสงเคราะห์บุตรอีกเดือนละ 400 บาทต่อหนึ่งคน จนถึงอายุ 6 ขวบ ในส่วนนี้จะช่วยเเบ่งเบารายจ่ายของคุณได้มากค่ะ

2019.08.01 18:0

สมศรี

ใช่ค่ะ ความจริงคือเราต้องวางเเผนเพื่อลูกทั้งก่อนและหลังตั้งครรภ์เลยล่ะ เพราะในระหว่างตั้งครรภ์จะมีการตรวจเฉลี่ย 9-12 ครั้ง โดยค่าตรวจเเต่ละครั้งยังมีหลายค่าใช้จ่ายปลีกย่อยอีกมากไม่ว่าจะเป็น ค่ายาบำรุง ค่าอัลตราซาวด์ ค่าตรวจของเเพทย์ ควรคุยกันเรืองค่าเลียงดูภายในครอบครัวดีๆนะคะ

Elizabeth

เมื่อลูกเข้าสู่ช่วงวัยศึกษา อย่างเเรกคือค่าใช้จ่ายอนุบาล ซึ่งปัจจุบันมีราคาสูงกว่าอดีตอย่างมากโดยเเบ่งเป็น 2 ส่วนคือค่าแรกเข้า เป็นค่าดำเนินการต่างๆ สำหรับเด็กที่เข้าศึกษาใหม่ เเละค่าเทอม ซึ่งราคาขึ้นอยู่กับเเต่ละโรงเรียนที่คุณสนใจ ช่วงประถมอาจลดลงมาครึ่งนึงคือตกปีละ 50,000 บาท ส่วนช่วงมัธยมค่าเทอมไม่เเพงมากนักเพียงปีละ 20,000 เเต่ที่เเพงที่สุดคงจะเป็นค่าเรียนพิเศษครับ

Lucas

ต้องเเยกบัญชีเพื่อลูกเเละเงินบำนาญของคุณออกจากกันด้วยนะคะ เพื่ออนาคตที่ดีควรมีช่องทางที่ลงทุนเพิ่มเติมเพื่อเก็บเป็นเงินบำนาญส่วนตัวของคุณเองเอาไว้อีก เช่น กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (PVD) , กองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ (RMF) , การทำประกันเพื่อรองรับชีวิตหลังเกษียณให้มีความมั่นคง และ ประกันชีวิตตลอดชีพ เหมาะสำหรับที่ผู้ที่อยากดูเเลครอบครัวไม่ให้ลำบากหลังจากที่เสียชีวิต.

ทวีฉัตร

พ่อแม่ควรทำคือต้องศึกษาค่าใช้จ่ายตลอดช่วงชีวิตที่ลูกยังอยู่ภายใต้การดูแลของเราจนกว่าจะเติบใหญ่พอที่จะดูแลตัวเองได้ และต้องดูว่า มีค่าใช้จ่ายทางการศึกษาก้อนใหญ่ที่ต้องเตรียมไว้ล่วงหน้า เช่น ค่าเล่าเรียน พ่อแม่ ควรวางแผนเส้นทางการเรียนของลูกให้เหมาะสมกับความสนใจ ความถนัด และความสามารถของลูก ตั้งแต่ระดับประถมไปจนถึงมหาวิทยาลัย ทำแบบนี้เราสามารถวางแผนการเก็บเงินได้ดีเลย

2020.03.27 4:12

ชนินทร์

หลายคนคิดแบบนี้ เงินเดือนมากก็ขยับการใช้เงินไปตามสถานะ ดังนั้นคุณต้องพยายามปรับการใช้ให้เท่าเดิมที่สุด มีลูก 1 คน ตอนอนุบาล -ประถม -มัธยม เรียน รร รัฐบาล มีค่าใช้จ่ายไม่มากในแง่ค่าเทอม แต่เมื่อมีเงินเหลือมากหน่อย ลูกก็ได้เรียนดนตรี ได้เรียนกีฬา และภาษา ซึ่งมีค่าใช้จ่ายมากกว่าค่าเทอมหลายเท่า นี่ยังไม่นับตอนโตอีกนะ ดังนั้นต้องใช้เงินให้น้อยกว่ารายได้

2020.04.21 8:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี