Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สงสัยเรื่องบำเน็จ บำนาญครับ

ตามที่ถามนั่นแหละครับ เป็นข้าราชการเลยต้องถามเพื่อความเข้าใจ เลยอยากรู้ว่าแตกต่างของสองอันนี้ครับ ขอคำอธิบายหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tayakorn

คนที่เป็นข้าราชการ เมื่อออกจากราชการด้วยเหตุต่าง ๆ ทางราชการจะให้สิทธิประโยชน์เป็นเงินตอบแทนความชอบที่ได้รับราชการมาครับ โดยให้สิทธิเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง หากรับเป็นเงินก้อนครั้งเดียวเรียกว่า บำเหน็จ หากรับเป็นรายเดือน เรียกว่า บำนาญ ครับ ลองไปอ่าน พระราชบัญญัติบำเหน็จบำนาญข้าราชการ พ.ศ. 2494 และที่แก้ไขเพิ่มเติม และพระราชบัญญัติกองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ พ.ศ. 2539 รวมถึงระเบียบหรือหลักเกณฑ์ย่อย ๆ ดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องรายละเอียด

2019.08.01 18:0

Thanchanok

ระบบบำเหน็จบำนาญตามกฎหมายที่มีคนตอบไป แยกได้ 4 ประเภทครับ ได้แก่ บำนาญพิเศษ บำเหน็จตกทอด บำเหน็จดำรงชีพ และบำเหน็จบำนาญปกติ อย่างแรกก็คือ บำนาญพิเศษครับ เป็นเงินที่รัฐจ่ายให้ข้าราชการ(กรณีมีชีวิต)หรือ ทายาท(กรณีตาย)เป็นรายเดือน ในขณะที่ข้าราชการขณะปฏิบัติหน้าที่ราชการอยู่นั้น ได้รับอันตรายจนพิการหรือเจ็บป่วยถึงทุพพลภาพ หรือเสียชีวิต (เช่น ทหารทำศึกสงคราม ตำรวจจับผู้ร้ายฯ ) หรือ ถูกประทุษร้ายจนได้รับอันตรายจนพิการหรือเจ็บป่วยถึงทุพพลภาพ หรือเสียชีวิต เพราะเหตุกระทำตามหน้าที่

Wilma

ขอตอบเรื่องบำนาญพิเศษครับ เมื่อข้าราชการยังไม่เสียชีวิตจากการที่ปฏิบัติหน้าที่นั้น เจ้าตัวจะได้รับเงินบำนาญพิเศษ เรียกว่า บำนาญพิเศษเหตุทุพพลภาพ หากเป็นผู้มีสิทธิ์รับบำนาญปกติก็จะได้เงินอีกก้อน คือ “บำนาญปกติ” ด้วย แต่หากเสียชีวิต ทายาทหรือลูกโดยชอบตามกฏหมายจะได้รับเงินบำนาญพิเศษเรียกว่า บำนาญพิเศษกรณีข้าราชการถึงแก่ความตาย(จ่ายให้ ทายาท)และทายาทยังได้รับบำเหน็จตกทอดด้วยครับ

Taweepak

ขอพูดถึงการจ่ายเงินนะครับ การที่จะได้เงิน บำนาญพิเศษ จำนวนเท่าไรนั้น เป็นไปตามหลักเกณฑ์ฯครับ (ข้าราชการครู หรือข้าราชการพลเรือนสามัญทั่วไปส่วนมากจะอยู่ในข่ายกรณีทำหน้าที่ในยามปกติ หากพิการทุพพลภาพจะได้รับตั้งแต่ 5/50 ถึง 20/50 ส่วน ของเงินเดือน ๆ สุดท้าย หากผู้รับบำนาญพิเศษเหตุทุพพลภาพจะใช้สิทธิ์ขอเปลี่ยนเป็นรับ บำเหน็จพิเศษ ก้อนเดียวแทน (จำนวนหกสิบเท่าของบำนาญพิเศษ) ก็สามารถทำได้ครับ

ปานเทพ

สำหรับบำนาญพิเศษนะครับ ถ้าถึงแก่กรรมทายาทจะเป็นผู้รับบำนาญพิเศษครับ ซึ่งจะได้รับ 1/2 ของเงินเดือน ๆ สุดท้ายของผู้ตาย โดยแบ่งตามหลักเกณฑ์ คือ บุตรให้ได้รับ 2 ส่วน ถ้ามี 3 คนขึ้นไปรับ 3 ส่วน โดยรับไปจนถึง 20 ปีบริบูรณ์ หรือ กำลังศึกษารับถึง 25 ปีบริบูรณ์ คู่สมรส รับ 1 ส่วน ได้รับจนตลอดชีวิต เว้นแต่ สมรสใหม่ บิดาและมารดา 1 ส่วน ได้รับจนตลอดชีวิต

ยุทธ์

ส่วนบำเหน็จตกทอดเป็นเงินที่รัฐจ่ายเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนแก่ทายาทผู้มีสิทธิ์ กรณีที่ข้าราชการถึงแก่กรรมระหว่างรับราชการอยู่ หรือผู้รับบำนาญถึงแก่กรรม โดยทายาทจะได้รับ 30 เท่าของเงินเดือนหรือบำนาญรายเดือน ซึ่งถือว่าเยอะมากๆเลยนะครับ ซึ่งการเสียชีวิตหรือถึงแกกรรมนั้นมิได้เกิดจากการประพฤติชั่วร้ายแรงของตนเอง (เช่น ฆ่าตัวตายหนีความผิดวินัยอย่างร้ายแรง โทษาอาญาจำคุก เป็นต้น)

Eveline

อยากยกตัวอย่างของบำเหน็จตกทอด ถ้าหากข้าราชการเสียชีวิตระหว่างประจำการ ทายาทจะได้รับบำเหน็จตกทอด เท่ากับ เวลาราชการ คูณ เงินเดือนเดือนสุดท้าย เช่น ข้าราชการรับราชการมาเป็นเวลา 30 ปี จึงเสียชีวิต และเงินเดือนสุดท้ายเท่ากับ 50,000 บาท ทายาทจะได้รับเงินบำเหน็จตกทอดทั้งสิ้่น 30 x 50,000 = 1,500,000 บาทครับ

Ekaluck

ถ้าหากผู้รับบำนาญเสียชีวิต ทายาทจะได้รับบำเหน็จตกทอด เท่ากับ 30 เท่าของเงินบำนาญ ตัวอย่างเช่น ผู้รับบำนาญได้รับเงินบำนาญเดือนละ 30,000 บาท ทายาทจะได้รับเงินบำเหน็จตกทอดทั้งสิ้น 30 คูณ 30,000 = 900,000 บาทครับ (ซึ่งยอดนี้จะถูกหักเมื่อใช้สิทธิ์บำเหน็จดำรงชีพฯครับ)

Victor

อีกอย่างที่ต้องทราบก็คือบำเหน็จดำรงชีพครับ เป็นเงินที่รัฐจ่ายเพื่อช่วยเหลือในการดำรงชีพแก่ผู้รับบำนาญ จำนวน 15 เท่าของบำนาญรายเดือนแต่ไม่เกิน 400,000 บาท โดยแบ่งรับเป็น 2 ช่วง คือ ก่อนอายุ 65 ปี ขอรับได้ไม่เกิน 200,000 บาท และ หลังอายุ 65 ปี ขอรับส่วนที่เหลือได้อีก แต่เมื่อรวมสองครั้งจะได้ไม่เกิน 400,000 บาท เงินจำนวนนี้แบ่งจากบำเหน็จตกทอด หากผู้รับบำนาญถึงแก่กรรม ทายาทผู้มีสิทธิ์จะได้รับเงินบำเหน็จตกทอดไม่เต็มจำนวนเพราะต้องหักยอดเงินบำเหน็จดำรงชีพนี้ออก

Sakchai

อย่าลืมเรื่องเงินช่วยพิเศษ 3 เท่าด้วยนะครับ เงินช่วยพิเศษ คือ เงินที่รัฐจ่ายให้กับผู้มีสิทธิ์หรือทายาทเพื่อช่วยเหลือในการทำศพของข้าราชการหรือผู้รับบำนาญที่เสียชีวิต นั้นเองครับ ส่วนการจ่ายเงินช่วยพิเศษ ให้จ่ายแก่ผู้เสียชีวิตได้แสดงเจตนาเอาไว้ (เพียงรายเดียว สามารถเปลี่ยนแปลงตัวผู้รับเงินช่วยพิเศษได้ตลอดเวลา โดยทำหนังสือแสดงเจตนา ระบุตัวผู้รับเงินช่วยพิเศษฉบับใหม่แทนฉบับเดิมที่ส่วนราชการผู้เบิกฯ) ถ้าไม่ได้แสดงเจตนาไว้ให้จ่ายแก่ทายาทตามลำดับก่อนหลัง คนแรกคือคู่สมรส คนที่สองคือบุตร และสุดท้ายคือบิดามารดาครับ

Kaitlyn

เงินบำเหน็จ คือเงินที่เราได้รับครั้งเดียวตอนเกษียณอายุ ส่วนเงินบำนาญ คือเงินที่เราได้รับคงที่ทุกๆเดือนหลังเกษียณอายุ รับเงินบำเหน็จก็ดีนะ ได้เงินก้อนมาใช้ทีเดียว แต่ใช้หมดแล้วหมดเลย ส่วนเงินบำนาญก็ดูดี มีเงินให้ใช้เรื่อยๆตลอด แต่ก็ได้เงินเท่าเดิมไปเรื่อยๆไม่มีเพิ่มลด แต่ถ้าเลือกได้ขอแนะนำให้เลือกรับเงินบำนาญครับ

2020.03.27 4:36

Nantipat

บําเหน็จ คือ เงินตอบแทนความชอบที่ได้รับราชการมา ซึ่งจ่ายเป็นเงินก้อนครั้งเดียว บํานาญ คือ เงินตอบแทนความชอบที่ได้รับราชการมา ซึ่งจ่ายเป็นรายเดือนจนกว่าจะถึงแก่กรรม หรือหมดสิทธิ บําเหน็จ บํานาญ มี 3 ประเภท 1. บําเหน็จ บํานาญปกติ 2. บํานาญพิเศษ 3. บําเหน็จตกทอด สิทธิในบําเหน็จหรือบํานาญเป็นสิทธิเฉพาะตัวจะโอนให้ใครไม่ได

2020.04.21 13:3

เชอร์รี่

นี่เป็นสาเหตุที่ข้าราชหลายคนพยายามมีเงินเดือนสูงขึ้นก่อนอายุงานจะหมดในตอน 60 คือตอนเกษียณนั้นเอง เพราะว่าเมื่อเกษียณจะได้รับเงินบำนาญเป็นจำนวนครึ่งหนึ่งของเงินดือนปกติตอนทำงาน แถ้าเป็นบำเหน็จจะได้เงินเป็นก้อน ครั้งเดียว โดยไม่ต้องให้หมดอายุงานก็ได้ ถ้าลาออกก่อนก็ได้เงินก้อนเลยค่ะ อันนี้ที่ได้ยินมาว่าแบบนี้นะค่ะ

2020.07.28 15:31

ผม ศตวรรษ..ไหน?

ขอโทษนะครับ เจ้าของกระทู้เป็นข้าราชการจริงหรือเปล่า? ขนาดคำว่า "บำเหน็จ" คุณยังเขียนผิดเลย แล้วจะได้กับเขามั้ย "บำเหน็จ บำนาญ" เนี่ยครับ หากคุณแค่พิมพ์ตกหล่นเท่านั้น ผมต้องขออภัยที่ว่าคุณเขียนหนังสือไม่ถูกนะครับ มีคนเข้ามาอธิบายให้คุณอ่านเยอะแยะแล้วถึงความแตกต่างของ บำเหน็จ กับ บำนาญ คุณคงได้คำตอบเป็นที่น่าพอใจแล้วนะครับ

2020.07.31 3:46

สมยง

ไม่ต้องกลัวหรอกครับเมื่อถึงเวลาก็จะได้รับเอง พอได้อ่านจากคอมเมนต์พอจะรู้หรือยังครับว่าคุณจะเลือกบำเหน็จหรือบำนาญ ถ้าเลือกไม่ถูกก็เลือกตามเพื่อนก็ได้ครับ สุ่มๆไป แต่ถ้ามีเป้าหมายการลงทุนหรือการใช้เงินไว้ ก็ขอให้เลือกบำเหน็จดีกว่าครับจะได้เอาเงินก้อนนั้นมาเป็นประโยชน์ในการลงทุน แต่ถ้าอยากเอาไว้เลี้ยงตัวเองเป็นเงินเดือนๆก็เลือกบำนาญไง

2020.08.14 14:26

Mandolin###

ถึงไม่ได้เป็นข้าราชการก็มีได้ครับ บำเหน็จ หรือ บำนาญ เนี่ย แต่ต้องเตรียมไว้ด้วยตัวเองนะครับ ทุกอาชีพเมื่อทำงานได้เงินมาแต่ไร้ซึ่งการวางแผนค่าใช้จ่ายและการวางแผนออมเงิน เมื่อถึงวัยเกษียณอายุก็ลำบากกันทั้งนั้น การวางแผนทางการเงินจึงเป็นสิ่งสำคัญมากครับ เริ่มต้นกันตั้งแต่วันนี้ ทีละอย่าง ทีละเรื่อง จะสำเร็จได้ครับ

2020.08.28 9:2

Preecha

ผมว่าจขกทน่าจะได้คำตอบแล้วล่ะ เพราะทุกคนที่เข้ามาตอบเนี่ยเซียนๆทั้งนั้นเลย คือแบบเป็นผู้รู้จริงอ่ะ อ่านแล้วอิจฉาเลยคนที่ทำงานข้าราชการเนี่ย น่าจะไปสมัครกับเขาตั้งนานแล้ว มีทั้งบำเหน็จบำนาญแถมยังเบิกค่ารักษาพยาบาลให้กับตัวเองและครอบครัวได้ด้วย น่าอิจฉาจริงๆ .... มนุษย์เงินเดือนอย่างผมก็คงต้องทนกันต่อไปไม่ได้มีสวัสดิการอะไรกับเค้าเลย....

2021.06.18 3:26

P Tree

ผมพอจะเข้าใจว่า บำเหน็จ กับ บำนาญ ต่างกันอย่างไร แต่พอมาอ่านคอมเม้นท์ของกระทู้นี้ เหมือนผมไม่รู้อะไรเลยอะครับ เรื่องรายละเอียดและความแตกต่างของบำเหน็จ กับ บำนาญมาเต็มมาก ดีครับ เจ้าของกระทู้ที่อยากจะได้ข้อมูลและรายละเอียดต่างๆก็เข้าใจละ คนที่เข้ามาอ่านกระทู้อย่างผมก็ได้มีความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณทุกท่านครับ

2021.07.29 3:50

ธีรเมธ

พูดถึงสองอย่างนี้แล้ว เพื่อน อยากได้แบบไหนเหรอครับ บำเน็จหรือว่าบำนาญ ดีละครับ ถ้าเป็นผมนะครับ ผมอยากได้เป็นบำเน็จมากกว่าครับ เหตุผลที่ผมเลือกก็เพราะว่าไม่แน่มจครับว่าอายุของเราจะอยู่ได้นานขนาดไหน อย่างน้อยๆถ้ามีบำเน็จมา ผมยังเอามาฝากธนาคารเพื่อกินดอกเบี้ยได้ครับ ถึงแม้จะได้ไม่มากแบบบำนาญแต่ผมว่าคุ้มกว่าครับ

2021.08.22 16:3

น้ำเชื่อม

@Tanchanok ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลแน่นๆ พอดีเข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องบำเหน็จบำนาญให้คุณแม่อยู่พอดีเลย แม่เป็นครูนะคะก็ข้าราชการคนนึง ตอนนี้ก็ใกล้จะเข้าสู่วัยเกษียณแล้วล่ะ เขาค่อนข้างยุ่งมากเลยช่วงนี้สอนนักเรียนเรียนออนไลน์ เขาก็อยากจะหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ เราว่างๆก็เลยมาหาข้อมูลให้ ได้ข้อมูลจากคอมเม้นของพี่มีประโยชน์มากเลยค่ะ

2021.09.21 16:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี