Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการคำนวนภาษีมีอะไรบ้างครับ

ผมอยากทราบว่าการที่เราเสียภาษีต่างๆเนี่ยมีการคิดยังไงบ้าง แล้วมีวิธีการใดบ้างที่เราจะทราบว่าเราต้องเสียภาษีเท่าไหร่ หรือจะเป็นสูตรการคำนวนภาษีก็ได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mok

การคำนวนภาษีก็มีหลายวิธีนะคะแต่วิธีที่เราพอรู้ก็คือวิธีคำนวนจากเงินได้สุทธิค่ะก็คือนำเงินที่เราได้ที่มีทุกรายการแล้วรายได้นั้นต้องไม่ได้รับยกเว้นภาษี หลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ พอทำที่บอกก่อนหน้านี้เสร็จแล้ว ก็คือนำมารวมกันและหักค่าลดหย่อนที่มี พอทำเสร็จปุ๊ป ผลลัพพ์ที่ได้มาคือเงินได้สุทธิ แล้วก็นำเงินได้สุทธิไปคำนวนภาษีที่ต้องเสีย ตามตารางอัตราภาษีแบบก้าวหน้า งงไหมอ่า

2019.08.01 18:0

ปฏิภาณ

ผมพอรู้เรื่องการคำนวนภาษีจากเงินได้พึงประเมินอะครับก็คือการนำเงินได้ที่มีทุกรายการที่ไม่ได้รับการยกเว้นภาษี โดยที่ไม่รวมเงินได้ประเภทที่นะครับ ซึ่งสรรพากรจะเรียกว่า*เงินได้(1)* นำจำนวนเงินที่ผมได้บอกก่อนหน้านี้มารวมกัน แล้วนำที่รวมกันเนี่ยมาคำนวนภาษีที่อัตรา0.5%ครับ ผมไม่แน่ใจนะว่าถูกมั้ย ถ้าผิดยังไงก็ขอโทษนะครับ

Daphney

อัตราภาษีเป็นหนึ่งในปัจจัยที่ใช้ในการคำนวณภาษี โดยกฎหมายจะกำหนดว่า หากได้เงินสุทธิเท่านี้ ให้คิดภาษีในอัตราเท่าไหร่ -อัตราก้าวหน้า: ยิ่งได้เงินมาก ก็ยิ่งจ่ายมาก -อัตราคงที่: ทุกคนจ่ายอัตราเดียวกัน -อัตราเหมาจ่าย: เหมาจ่ายไม่ต้องคิดเยอะ -อัตราถดถอย: รายได้ยิ่งมาก ยิ่งจ่ายภาษีน้อยลง

Nugoon

ฐานภาษีเป็นตัวกำหนดว่าเราจะเป็น “ผู้เสียภาษี” หรือไม่ ถ้าเราเข้าข่ายการจ่ายภาษีหลายอย่างก็ต้องจ่ายหลายอย่างตามไปด้วย ฐานบริโภค ได้แก่ ภาษีมูลค่าเพิ่มหรือ VAT ภาษีศุลกากรที่มักจะเห็นเวลาเดินทาง ฐานทรัพย์สิน มีหลากหลายประเภทมาก แต่ตัวอย่างอย่างง่ายก็ได้แก่ ภาษีรถยนต์ ภาษีโรงเรือง และที่ดิน เป็นต้น ฐานรายได้ ได้แก่ ภาษีเงินได้นิติบุคคลและภาษีเงินได้ของบุคคลธรรมดาซึ่งรายได้ก็คือเงินเดือนหรือค่าจ้าง รายได้สุทธิลบค่าใช้จ่ายส่วนตัวไม่เกิน 100,000 บาท และหักค่าลดหย่อนสำหรับผู้มีเงินได้ 60,000 บาท และถ้ามีค่าลดหย่อนอื่น ๆ เพิ่มอีก ก็จะยิ่งเสียภาษี 2560 น้อยลงไปอีก

Wan

จริงๆแล้วการคำนวนภาษีว่าเราจ่ายเท่าไรทำได้ง่ายๆครับ เค่ไปที่กรมสรรพากรครับ แจ้งเอกสารเงินได้ของเราครับ แค่นี้ก็จบแล้วครับ ถ้าจะมาคำนวนเองผมว่าเป็นเรื่องยุ่งยากครับ เพราะการคำนวนภาษี ต้อง คำนวณ 2 วิธีควบคู่กันไป คือวิธีที่ 1 คำนวณแบบขั้นบันไดวิธีที่ 2 คำนวณแบบเหมา ซึ่งถ้าไม่เป็นก็จบครับ เชื่อเหอะครับไปที่กรมสรรพากร ดีกว่าครับ

2020.03.27 4:59

Lap

จริงๆแล้วมีการคำนวนเยอะมากแถมมีเวบที่คำนวนให้ด้วย ส่วนใหญ่แล้วที่คำนวนคือนำรายได้ที่ได้รับตลอดทั้งปีมาหักค่าใช้จ่าย แยกตามประเภทของรายได้ และหักค่าลดหย่อนตามรายการต่างๆ และตามรายการที่ได้ใช้จ่ายไปจริง ยอดเงินที่ได้จะเป็นเงินได้สุทธิซึ่งจะใช้ในการคำนวณการเสียภาษีแบบขั้นบันได ถ้าเงินได้สุทธิไม่เกิน 150,000 บาทแรก จะได้รับการยกเว้นภาษี

2020.04.21 13:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี