Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรื่องควรรู้ก่อนซื้อรถยนต์

ผมจะต้องซื้อรถยนต์ในเร็วๆนี้ นอกจากมันจะช่วยเพิ่มความสะดวกสบายในการเดินทางแล้ว ยังมีอะไรที่เราต้องรู้เกี่ยวกับการมีรถยนต์อีกไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศักดา

สภาพของมนุษย์เงินเดือน 20,000 บาท ที่มีค่าผ่อนรถและดอกเบี้ยรายเดือนอย่างต่ำก็ประมาณ 8,000 บาท คงดูไม่ดีเท่าไรแน่ๆ เงิน 8,000 บาทจะกลาย เป็นภาระที่ตามมา ทางที่ดีภาระหนี้ไม่ควรเกิน 35% ของรายได้ต่อเดือน เราจึงต้อง เช็คสถานะทางการเงินเบื้องต้นของตัวเองพร้อมที่จะดาวน์รถเท่าไหร่? มีเงินเดือนมากพอสำหรับผ่อนรถและใช้จ่ายในส่วนต่างๆหรือยัง? และสถานะของตัวเองเหมาะกับรถยนต์ราคาเท่าไหร่?

2019.08.01 18:0

Noppadon

ถ้าเรารู้ความจำเป็นในการซื้อรถแล้ว เราก็สามารถเลือกรถได้ตรงตามความต้องการ เพื่อให้การใช้งานเป็นไปตามวัตถุประสงค์ และช่วยสร้างความคุ้มค่าให้กับเงินที่เสียไปของเรา แค่นี้ก็สบายใจไปเปราะนึงแล้ว ดังนั้น คนที่มีเป้าหมายจะซื้อรถมาใช้ในระยะสั้น ซื้อมาขับเท่ๆแล้วใช้ไม่เต็มสมรรถนะ หรือไม่มีความจำเป็นที่จะซื้อเลย ขอให้ลองทบทวนดูใหม่ด้วยนะจ้ะ

Courtney

ยังมีเรื่องค่าใช้จ่ายอีกหลายตัว ที่เกี่ยวกับรถยนต์ซึ่งจะตามมาทันทีที่เราตัดสินใจซื้อรถ เรียกได้ว่าเป็น “ค่าใช้จ่ายแฝง” ที่หลายคนมักจะมองข้ามกัน เช่น ค่าน้ำมัน , ค่าประกันภัยชั้นหนึ่ง , พรบ. และภาษีรถยนต์ , เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง คร่าวๆแล้วก็ประมาณ 5,000 บาทต่อเดือน ครับ

Nissorn

เมื่อเวลาผ่านไปรถยนต์คันสวยสะดุดตาของเรานั้นมันก็จะทรุดโทรมลงตามสภาพการใช้งาน ยิ่งมีรุ่นใหม่ๆออกมาอย่างรวดเร็ว มูลค่าของรถคันเก่าก็มีแต่จะน้อยลงๆทุกที ซึ่งสิ่งนี้จะกลายมาเป็นค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นและไม่ค่อยมีใครรู้จัก เรียกว่า ค่าเสื่อมราคา-รถยนต์ ครับ

วราภรณ์

ตัวอย่าง ดอกเบี้ยเงินกู้ซื้อรถนั้นจะคิดด้วยวิธี Flat Rate โดยคิดจากมูลค่าของเงินกู้ก้อนแรกเสมอ สมมุติ ซื้อรถ 750,000 บาท วางดาวน์ไปแแล้ว 250,000 บาท ต้องกู้เพิ่ม 500,000 บาท ธนาคารคิดดอกเบี้ย 5% ต่อปี ระยะเวลา 5 ปี เท่ากับว่าต้องเสียดอกเบี้ย 500,000 x 5% = 25,000 บาทต่อปี ก็ 125,000 บาท เท่ากับว่าเป็นหนี้ธนาคาร 625,000 บาท คิดเป็นรายปี ก็ต้องจ่ายหนี้ปีละ 125,000 บาท เดือนละ 10,000 กว่าบาท. ครับ

San'ya

รถยนต์ที่จะซื้อต้องตอบสนองความต้องการจริงเช่น ถ้าอยู่ในเมืองใหญ่ๆรถยนต์คันใหญ่ๆก็คงไม่เหมาะเท่าไรหรือต้องเดินทางไกลๆเอารถยนต์คันเล็กๆมาก็ไม่ตอบโจทย์แล้วรถยนต์เอามาใช้กี่คนคนในครอบครัวมีเท่าไร นั่งหมดไหม หรือนั่งสะดวกไหม อันนี้ก็สามารถเอามาเป็นสิ่งหนึ่งที่จะเลือกรถยนต์ให้เหมะกับตัวคุณได้ ไท้ทีใครตอบได้นอกจากคุณว่าอะไรเหมาะสม

2020.03.27 5:29

Malisa

จริงแล้วหลายคนมารู้ทีหลังว่าไม่จำเป็นต้องมีรถยนต์ก็ได้ ดังนั้นก่อนซื้อต้อง ต้องมาพิจารณาถึงเป้าหมายในการซื้อรถอย่างชัดเจน การรู้เป้าหมายในการซื้อรถคันแรก จะทำให้เรา “รู้ตัว” ว่าความจำเป็นในการซื้อรถนั้นมีมากน้อยขนาดไหน! การทำงานของเรามีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ไหม ? มีตัวเลือกอื่นในการเดินทางที่ดีกว่ารถยนต์ หรือไม่ ? การใช้รถยนต์ ทำให้เรามีโอกาสที่ดีขึ้นหรือไม่ ?

2020.04.21 13:54

แบม

เพราะว่าเรื่องที่ควรรู้ก่อนซื้อรถยนต์เลยก็คือเราสามารถผ่อนรถยนต์ได้จริงๆไหม ถ้าเราไม่ได้ซื้อรถยนต์ด้วยเงินสด ถ้าเก็บเงินสดซื้อได้ก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ต้องดูว่าเราสามารถผ่อนรถยนต์ไหวไหม มีเงินดาวน์ก้อนแรกเท่าไหร่ จะเอารถยนต์แบบไหนแต่คิดว่าผู้ชายการดูแลรถยนต์ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆมีงบก็ซื้อรถยนต์คันใหม่เลยค่ะ

2020.07.12 21:26

ไม้

ควรรู้เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่ตามมาในกรณีที่มีรถยนต์เป็นของตัวเองนะครับ ไม่ใช่แค่เรื่องของสินเชื่อหรือเงินที่ต้องจ่ายไปสำหรับค่าซื้อรถเท่านั้น แต่สำหรับค่าจิปาถะที่ต้องจ่ายและค่าสิ้นเปลืองที่ต้องจ่ายไปกับรถต้องคำนวณด้วยนะครับว่ารับไหวไหม เพราะไม่อย่างนั้นแล้วก็ต้องเป็นหนี้เป็นสินกับค่าที่ต้องสิ้นเปลืองไปกับส่วนของรถยนต์อีกต่างหาก

2020.07.20 13:56

ทีน่า *^____^*

เจ้าของกระทู้บอกว่าจะต้องซื้อรถยนต์และถามว่ามีอะไรที่ต้องรู้เกี่ยวกับรถยนต์อีกมั้ย? ถ้ายังไม่รู้ข้อมูลอย่างดีเกี่ยวกับการซื้อรถแล้วทำไมคุณถึงตัดสินใจว่าจะซื้อรถแล้วล่ะคะ เสี่ยงนะเนี่ย แต่ก็ยังดีที่เข้ามาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน คุณคงได้อ่านและเอาไปประกอบการตัดสินใจเรียบร้อยแล้วล่ะ วางแผนการใช้รถและค่าใช้จ่ายในการใช้รถดีๆนะคะ

2020.08.22 4:28

JAYU

จะมีค่าที่น่ากลัวที่สุดคือค่าซ้อมบำรุงค่ะ แต่ก็มีทางออกค่ะ ถ้าเราพยายามค่อยดูแลรถยนต์ของเราอยู่สม่ำเสมอ มันก็จะไม่เสียเยอะจนต้องจ่ายแพงค่ะ เช็คตามระยะ มีอะไรเสียก็เปลี่ยนแค่นี้ค่ะ และอีกค่าหนึ่งที่ขาดไม่ได้คือค่าประกันรถยนต์ ต้องมีนะค่ะ แต่ถ้าซื้อรถใหม่ก็ยังไม่ต้องกังวลมากเรื่องสภาพรถยนต์ แต่ควรคิดเรื่องการผ่อนดีๆนะค่ะ

2020.08.25 16:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี