Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผ่อนน้อยๆ แต่ผ่อนนานๆ ดีจริงหรือครับ

หลายคนไม่ชอบเป็นหนี้ รู้สึกเสียดายดอกเบี้ย แต่เรื่องรถยนต์ เพื่อนบอกว่าไม่ต้องรีบผ่อนให้หมดเร็วๆก็ได้ จริงหรือครับ!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เยาวพา

สำหรับผม เอาจริงๆ ส่วนใหญ่ความคิดแบบนี้มันมาจากเรื่องของความรู้สึกมากกว่าเหตุผลนะ และมันก็อาจจะไม่ใช่ทางเลือกที่ฉลาดที่สุด เพราะถ้าเรามีภาระอย่างอื่น หรือมีโครงการอยากทำธุรกิจหรือเดินตามความฝัน การผ่อนรถด้วยยอดผ่อนต่อเดือนต่ำๆและผ่อนไปนานๆ เนี่ย..มันกลับจะกลายเป็นฮีโร่ เป็นตัวช่วยเรามากกว่าเป็นฝันร้ายน่ะครับ

2019.08.01 18:0

ปัญญา

ผมว่าดีนะ เราผ่อนบ้านก็หนักแล้ว เช่น ผ่อนบ้านก็ปาเข้าไป 40% ของรายได้ ผ่อนรถน้อยๆ แล้วเอาเงินที่คิดว่าจะมาผ่อนรถเพิ่มไปใช้กินอยู่ประจำวันให้พอเถอะ จะได้ไม่ต้องเกิดภาวะเงินขาดมือ ไปรูดบัตรเครดิตก่อหนี้ กดเงินสดฉุกเฉินมาใช้ ถ้าคิดว่าใช้แล้วเหลือติดกันสักหกเจ็ดเดือน ที่นี้จะเพิ่มยอดผ่อนก็มาว่ากันครับ

Anya

เค้าว่ากันว่าคนเราควรมีเงินไว้ให้อุ่นใจอย่างน้อย 3-6 เท่าของรายได้ หรืออย่างน้อยก็รายจ่ายประจำของเรา เผื่อว่าวันนึงเราตกงานเจ็บป่วยขึ้นมา ก็ยังอยู่ได้จนกว่าจะหางานได้ใหม่หรือแข็งแรงดี ไม่ต้องพึ่งพาเงินสดฉุกเฉินดอกเบี้ยสูง ผ่อนรถน้อยๆ แล้วเอาเงินที่คิดว่าจะมาผ่อนรถเพิ่มไปเก็บเป็นเงินสดสำรองไว้ก่อน ถ้าเก็บจนมันได้ 3-6 เท่าของรายได้แล้ว จะโปะจะปิดรถก็มาว่ากันค่ะ

Thanat

ใช่ค่ะ เรามีหนี้บัตรเครดิตหรือ Personal Loan ที่อัตราดอกเบี้ยสูง ผ่อนรถน้อยๆ แล้วเอาเงินที่คิดว่าจะมาผ่อนรถเพิ่มไปจ่ายหนี้บัตรเครดิตกับ Personal Loan ให้หนักๆ เมื่อหนี้ดอกเบี้ยสูงพวกนั้นหมดแล้วจะโปะจะปิดรถก็มาว่ากัน แบบนี้เราทำอยู่ค่ะ คิดว่าเป็นทางออกอย่างนึงด้วย

jane

เราต้องการใช้เงินไปลงทุนทำอะไรบางอย่าง เช่น ธุรกิจส่วนตัว ซึ่งคาดว่าจะได้ผลตอบแทนสูงกว่าดอกเบี้ย หรือถ้าเราไปขอกู้ยืมเงินเองอีกก้อนนึงต่างหากก็อาจจะไม่ผ่าน หรือผ่านแต่โดนคิดดอกเบี้ยสูงกว่า ผ่อนรถน้อยๆ แล้วเอาเงินที่คิดว่าจะมาผ่อนรถเพิ่มไปใช้ในโครงการลงทุนนั้น ทำสำเร็จแล้วจะโปะจะปิดรถก็มาว่ากันจ้า

Chermsak

ก็จริงที่เพื่อนบอกว่าไม่ต้องรีบส่งให้หมดไวๆแต่ปัญหาคือถ้าเลือกปีที่ส่งนานมันจะเป็นการเพิ่มภาระให้เราไหม ดอกเบี้ยก็แพงเอาแพงเอา เรารับไหวไหม ไหน อาจจะมีเรื่องที่ต้องใช้เงินนอหดหนือจากค่ารถอีก เราว่า ตัดให้จบเร็วเท่าไรน่จะดีนะ มีโอกาศได้มาทำอย่างอื่นไม่ใช่เอาเงินไปจมที่รถอย่างเดียวเราว่านะ แต่ก็แล้วแต่นะว่าจะเอาแบบไหน

2020.03.27 5:32

Charoen

หลายคนบอกว่า ผ่อนยาว เสียดายดอกเบี้ย ... ก็จริงครับ ถ้าคุณ "สามารถ" ก็ผ่อนให้น้อยปี น้อยเดือนเข้าไว้ ดอกก็ถูก แต่กับอีกหลายคน หรือ อย่างผมเนี่ย ผมมองยาวๆนะ ผมยอมเสียดอก ผมยอมผ่อนยาว แต่ในระหว่างเดือน ผมเหลือเงินใช้สบาย ขับรถไปเที่ยวได้ มีเงินเติมน้ำมัน น่ะครับ รวมถึง หากเกิดเหตุอะไรขึ้นมา ก็ต้องผ่อนรถคันนี้ต่อด้วย

2020.04.21 13:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี