Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นพนักงานออฟฟิศทำงานประจำแต่ปัญหาเรื่องเงินก็มีจะทำยังไง

ถึงแม้จะได้เงินเดือนที่แน่นอนสม่ำเสมอแต่ดูเหมือนไม่เพียงพอกับค่าใช้จ่ายจึงหมุนเงินไม่ทันอยู่บ่อยๆ กลายเป็นคนมีปัญหาเรื่องเงินไปแล้ว จะหาตัวช่วยได้อย่างไรบ้างกลัวตัดสินใจผิดพลาด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Darika

ไม่ว่าจะหาทางแก้ปัญหาเรื่องเงินอย่างไร ก็อย่าทำผิดพลาดคิดสั้นโดยการไปพึ่งแหล่งเงินกู้เลยนะเพราะอาจจะยิ่งเป็นการเพิ่มปัญหาเข้าไปอีกแทนที่จะแก้ได้กลับเพิ่มพูนเพราะคุณจะเป็นหนี้เพิ่มมากขึ้นให้ลองคิดหาวิธีอื่นๆก่อน คิดทบทวนให้ดีๆคิดอย่างรอบคอบไม่ว่ามีปัญหาอะไรก็ตาม

2019.08.01 18:0

Ramkamhaeng

ลองหาที่ปรึกษาหลายแหล่งโดยเฉพาะปรึกษาคนที่คุณคิดว่าสามารถไว้ใจได้หรือคนที่เคยมีประสบการณ์เหมือนคุณ อย่าเอาแต่คิดและเครียดอยู่คนเดียวเพราะความคิดหลายคนมักจะช่วยให้คุณมีทางออกที่จะแก้ปัญหาให้เลือกมากขึ้นโดยที่ไม่ต้องสร้างหนี้แต่เป็นการแก้ปัญหาจริงๆ อย่าอายที่จะเล่าปัญหาของคุณกับคนที่คุณไว้ใจได้นะ

ชาญชัย

เคยได้ยินประสบการณ์การตัดสินใจผิดพลาดเพราะคนเราเมื่อมีปัญหาเรื่องเงินมักจะหน้ามืดตามัวและคิดไม่ออกแล้วไปหาทางออกในการหาเงินทางลัดโดยการทำผิดกฎหมาย บอกเลยนะว่าอย่าได้ไปคิดแบบนั้นเด็ดขาด เพราะชีวิตคุณจะย่ำแย่เข้าไปอีก ให้พยายามใช้ชีวิตเรียบง่ายพอเพียงจะดีกว่า แก้ปัญหาให้ตรงจุดและสร้างนิสัยที่ดีทางการเงินอยู่เรื่อยๆดีกว่า

อัญญาณี

พยายามทำใจให้สงบไว้ก่อนเพื่อที่จะได้มีสติและทำตัวเองให้มีคุณค่าทำงานอย่างขยันต่อๆไปและอาจจะต้องหารายได้เสริมเท่าที่จะทำได้ และเพิ่มความขยันเพื่อที่ทำงานอะไรก็ได้ที่มีให้ทำเพื่อจะมีรายได้เพิ่มมาแก้ไขปัญหาทางการเงินที่คุณเจอได้ อย่าป่วยใจเด็ดขาดไม่อย่างนั้นจะไม่ช่วยให้อะไรๆดีขึ้นเลย

Thawanya

สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่าน่าจะช่วยคุณได้นะครับ สำหรับคนทำงานประจำส่วนใหญ่มีคือได้เงินเดือนเท่ากันทุกเดือนอยู่แล้ว สิ่งที่คุณต้องทำเพียงแค่กำหนดค่าใช้จ่ายในแต่ละวัน ว่าจะให้เท่าไรแล้วแยกออกมา ส่วนถ้ามี ค่าเช่าห้อง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอินเตอร์เน็ตหรือค่าโทรศัพท์ ก็แยกออกมาแล้วดูว่ามันน่าจะเกลือเงินเท่าไร ซึ่ต้องเป็นเงินที่ห้ามยุ่งเด็ดขาด อันนี้น่าจะช่วยคุณได้นะครับ

2020.03.27 5:40

ปิยะคม

ทำบัญชีค่ะ คือคิดว่ามีหลายคนนะ รวมถึงตัวเราเมื่อก่อนด้วยรู้สึกว่าการทำบัญชีรายรับรายจ่ายเนี่ย ไม่ใช่เรื่องสำคัญ เพราะเราก็ใช้จ่ายเองผ่านมืออยู่แล้ว ก็เห็นอยู่ว่าเงินผ่านไปตรงไหนก็คิดแบบนั้น แต่ถ้าเราไม่นั่งลงทําบัญชีรายรับรายจ่ายของเรานะ เราจะไม่มีทางรู้เลยว่าเงินของเราไหลไปกับตรงไหนบ้าง บางทีอาจจะคิดว่าเงินเดือนส่วนใหญ่ก็หมดไปกับค่าบ้านค่ารถให้พ่อแม่แบบนี้ แต่จริงๆแล้วเงินของเราอาจจะหมดไปกับครีมบำรุงไหม ไปเที่ยว ไปช็อปบ่อยหรือเปล่า ถ้านั่งลงทําบัญชีรายรับรายจ่ายเราจะเห็นตัวเลขจริงๆเลยว่า เงินเราไหลไปตรงไหนบ้างและเราจะประหยัดตรงไหนได้บ้าง

2020.04.11 5:42

Ubol

ง่ายมากครับ ขอให้แนะนำทําบัญชีรายรับรายจ่ายครับเพื่อที่จะช่วยให้เราเห็นว่าเราใช้เงินมากไปกับอะไร และทำความสมดุลเกี่ยวกับตารางค่าใช้จ่ายว่าเราสามารถจ่ายได้มากน้อยและจะลดตรงไหนปรับตรงไหนให้พอเหมาะกับเงินเดือนของเราเพื่อที่จะเอาเงินการเงินไปจ่ายหนี้ที่มีซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้ นี่ของเราลดลงและควบคุมการใช้จ่ายและช่วยให้เราเป็นคนที่ควบคุมตัวเองในการใช้จ่ายได้ด้วยครับ

2020.04.22 6:3

Phatra

ถึงแม้บางคนจะมีรายได้แน่นอนประจำทุกเดือนและเป็นจำนวนเงินที่มากพอสมควร คุณก็อาจจะมีปัญหาทางการเงินได้ถ้าคุณไม่มีการวางแผน อันดับแรก ขอให้คุณสร้างนิสัยทางการเงินหรือวินัยทางการเงินให้ดีในทุกๆเดือนจัดสรรรายรับรายจ่ายหรือทำบัญชีให้ดี ที่สำคัญต้องพยายามออมเงินให้ได้ เพราะเงินออมนั้นจะช่วยให้คุณสามารถแก้ปัญหาทางการเงินที่จะเกิดขึ้น ได้ในทุกๆเรื่อง ดิฉันทราบดีว่าการออมเงินนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย นี่เป็นประสบการณ์ของดิฉันเองกว่าจะออมเงินเป็นประจำในทุกๆเดือนได้ค่อนข้างยากมาก แต่เราต้องพยายามสร้างนิสัยดีให้ได้ค่ะแล้วปัญหาทางการเงินก็จะลดลงไปเอง

2020.04.24 6:3

Sawatdi

"มีปัญหาเรื่องเงิน จะหาตัวช่วยได้อย่างไรบ้างกลัวตัดสินใจผิดพลาด?" คุณคิดจะไปกู้เงินเหรอคะ? คิดดีๆนะเรื่องกู้เงินไม่ว่าจะกู้กับใครคุณจะเป็นหนี้นะ ทุกวันนี้เงินก็หมุนไม่ทันอยู่แล้ว ถ้ามีหนี้เพิ่มอีกคุณจะไหวหรือเปล่า ลองหาทางอื่นก่อนมั้ย ถ้าไม่ได้จริงๆ เมื่อคุณไปกู้เงินมาแล้วต้องเปลี่ยนวิธีการใช้เงินนะคะไม่อย่างนั้นคุณจะแย่กว่าเดิมแน่ค่ะ

2020.05.20 8:42

Rod

ก็ถ้าเรามีปัญหาเรื่องเงิน เราก็ต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุค่ะ ปัญหาการเงินมาจากเราไม่ได้ควบคุมวิธีการใช้จ่ายของเรา ดังนั้น ปัญหาก็แก้ได้จากการเริ่มควบคุมค่าใช้จ่ายของตัวเราเอง โดยการเริ่มทำบัญชีรายรับรายจ่ายจะทำให้เรารู้จริงๆว่า ในแต่ละเดือนในแต่ละวันเราใช้เงินไปกับอะไรบ้าง ใช้กับสิ่งที่จำเป็นจริงๆหรือเปล่า หรือว่าเรามักจะซื้อของโดยไม่ได้คิดก็ทำให้เรามีปัญหาชักหน้าไม่ถึงหลังได้ค่ะ

2020.05.24 11:53

สำเริง

ไม่รู้ว่าคุณได้ไปกู้เงินที่ไหนมาเพิ่มสภาพคล่องทางการเงินของคุณหรือเปล่า ถ้าไปกู้มาคุณต้องชำระให้ตรงเวลานะครับ อดทนหน่อยเดี๋ยวมันก็ผ่านไป แต่ถ้าไม่ได้ไปกู้เงินที่ไหน คุณควรปรับเปลี่ยนวิธีใช้เงินของคุณให้มีระเบียบวินัยมากขึ้น ตามที่มีคนแนะนำวิธีต่างๆมาน่ะแหละ ไม่อย่างนั้นคุณจะต้องกังวลและเครียดอยางนี้ต่อไปเรื่อยๆ บางทีมันอาจจะมากขึ้นก็ได้นะครับ

2020.05.29 15:33

หอมเจียว

ถ้าคุณยังจัดการกับเงินเดือนของตัวเองไม่ได้ ยิ่งคุณไปกู้ยิ่งจะทำให้ตัวเองเดือดร้อนนะคะ คุณต้องดูอ่ะค่ะว่าแต่ละเดือนเมื่อเงินเดือนออกคุณจ่ายเงินไปกับอะไรบ้าง? วิธีนึงถ้าคุณอยากจะมีเงินใช้ให้พอคือคุณต้องคำนวณค่าใช้จ่ายของตัวเองค่ะ ค่าใช้จ่ายต้องห้ามเกินรายรับ ถ้าเกินก็ต้องไปทำงานเสริม ถ้าใช้เก่งก็ต้องหาให้เก่งด้วยถึงจะมีเงินเก็บ

2020.07.16 14:37

จามจุรี

ในเมื่อคุณได้เงินเดือนที่แน่นอนและสม่ำเสมอ นี่หมายความว่าคุณไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเงินเดือน ถ้าอย่างนั้นฉันว่าก่อนอื่นคุณต้องวางแผนค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในแต่ละเดือน ว่าต้องจ่ายค่าอะไรเท่าไหร่ เมื่อคุณได้จำนวนที่แน่นอนแล้วก็หักออกจากเงินเดือน แล้วจะเหลือส่วนที่คุณสามารถใช้จ่ายอย่างอื่นได้ นี่เป็นวิธืที่ฉันทำอยู่ เพราะฉันเองก็มีปัญหาคล้ายกับคุณ และในตอนนี้ฉันรู้สึกคล่องตัวมากขึ้น คุณลองไปปรับใช้ดูนะคะ

2020.07.21 12:22

-พีท Pitsanu-

ไม่ใช่เจ้าของกระทู้คนเดียวหรอกครับที่เผชิญกับปัญหานี้ ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่ประสบปัญหาเดียวกัน น่าดีใจที่มีคนมาให้คำแนะนำมากมายหลายวิธีน่านำไปใช้มากครับ ถึงแม้ไม่ได้มีปัญหาเรื่องเงินก็ยังเป็นประโยชน์มาก ที่จริง ผมอยากรู้เหมือนกันว่าสภาพทางการเงินของเจ้าของกระทู้ในตอนนี้เป็นยังไงบ้าง จะได้รู้ว่าวิธีไหนเวิร์คสุดน่ะครับ

2020.08.12 6:57

โลมา

หลายๆคอมเม้นท์ก็แนะนำให้ทำบัญชีอะนะ แต่ทำบัญชีแล้วต้องทำตามบัญชีที่ทำด้วยนะถึงจะได้ผล แล้วก็สิ่งที่อยากบอกนะคือ คุณต้องรู้จักประหยัดมากขึ้นแล้วแหละอย่าใช้เงินเกินตัว ถ้าทำได้ยังไงเงินก้พอใช้ค่ะ แต่ถ้าใช้เงินเกินตัวต่อให้ได้เงินเดือนมากกว่านี้ก็ไม่พออยู่ดีค่ะ ต้องพยายามเปลี่ยนปรับปรุงให้ได้นะคะเอาใจช่วยค่ะ

2020.08.30 22:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี