Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลงทุนอะไรสักอย่างแต่เงินทุนมีน้อยจะทำอะไรได้บ้างไหมคะ?

ทุกวันนี้ก็ทำงานอิสระแล้วแต่อยากมีรายได้เพิ่มเติมและอยากจะลงทุนทำอะไรเพิ่มเพื่อจะเก็บเงินไว้ในตอนแก่หรือมีรายได้ในครอบครัว แต่เงินลงทุนนั้นยังมีไม่มากจะสามารถลงทุนทำอะไรได้บ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

khim

ถ้ามีเงินลงทุนไม่มาก ก็ลองหาข้อมูลดูว่ามีการลงทุนอะไรบ้างที่ลงทุนต่ำแต่สามารถทำกำไรได้มากๆ เพราะถ้าลงทุนที่ต้นทุนต่ำแล้วได้กำไรน้อยหรือขาดทุนก็แนะนำว่าอย่าพึ่งลงทุนเลยไม่อย่างนั้นจะเสียดายเงินเก็บซะเปล่าๆ รอเก็บเงินให้ได้มากๆแล้วค่อยลงทุนจะมั่นคงกว่า แต่การลงทุนที่ต้นทุนต่ำก็มีให้เลือกมากอยู่นะ

2019.08.01 18:0

gam

การเอาเงินไปลงทุนในการค้าการขายก็เป็นอีกการลงทุนหนึ่งที่ใช้เงินในการลงทุนไม่มากโดยเฉพาะการค้าการขายที่ง่ายๆเช่นขายอาหารการกินริมทางหรือหน้าบ้านโดยที่ไม่ต้องไแเสียค่าเช่าที่ก่อนเพราะนั่นจะเป็นการใช้เงินทุนมากเกินไป แต่ก่อนจะลงทุนขายอะไรซักอย่างก็ต้องดูสภาพแวดล้อมหรือหาข้อมูลเอาไว้บ้างนะ

สกุล

อาจจะเริ่มต้นการลงทุนกับสิ่งที่คุณถนัดหรือมีความรู้ความสามารถเรื่องนั้นอยู่แล้วก็ได้เพราะจะช่วยให้มีกระบวนการคิด ไอเดียและความคิดสรรค์สร้างผลงานออกมาดีกว่าโดยที่ไม่ต้องมีต้นทุนในการลงทุนที่สูงอย่างที่คิด เพราะการลงทุนในสิ่งที่คุณไม่มีความรู้อาจจะต้องเสียเงินลงทุนมากกว่า อาจจะเสียไปกับความผิดพลาดได้

Chairat

อย่าพึ่งลงทุนเลยครับ ถ้าเงินลงทุนยังมีไม่มากและคุณเองก็ยังไม่มั่นใจและยังไม่รู้สิ่งที่ตัวเองต้องการจะลงทุนจริงๆ เพราะมีความเสี่ยงมากที่จะไม่ประสบความสำเร็จอาจจะเสียเงินลงทุนไปเปล่าๆก็ได้ รอเก็บเงินมากพอและทบทวนความต้องการของตัวเองก่อนดีกว่าว่าอยากจะลงทุนอะไรกันแน่เพื่อจะได้ไม่เสียดายเงินและเวลา

Jirattikarn

เราว่า ใช้เวลาไม่มากนักลองๆขายของกินหน้าบ้านดูไหม ที่บ้านคุณเป็นอย่างไรบ้าง ช่วงเช้าๆเด็หไปเรียน คนไปทำงานเยอะไหม ขายอะไรที่ ติดมือกินง่ายๆไได้ไหม หรือตอนเย็น เขาซื้อของเช่นอาหารขนมอะไรแบบนี้เข้าบ้านกันเยอะไหม เราก็ลองๆทำขายดูเราว่า น่าจะได้นะ ส่วนราคาอาจไม่ต้องแพงมากก็ได้ ถือว่าเอาลูกค้าประจำก็น่าจะพอนะ

2020.03.27 5:46

Suda

ถ้าเงินลงทุนยังมีไม่มากเนาะอยากจะแนะนำให้ไปฝากกับบัญชีเงินฝากประจำไว้ก่อนเก็บดอกน้อยๆระหว่างทำงานแล้วก็ค่อยๆเก็บตังค์ไป พอมีเงินอีกสักก้อน ถ้าอยากจะลงทุนแล้วมีเงินใช้ตอนแก่ อยากจะแนะนำกองทุน rmf ค่ะ เพราะว่าเป้าหมายหลักสำหรับกองทุน rmf เนี่ย นอกจากการลดหย่อนภาษีแล้ว ก็เป็นการลงทุนที่ออกแบบสำหรับวัยเกษียนด้วย ยังไงลองศึกษาดูนะคะ

2020.04.11 5:42

Pathit

ถ้ามีเงินทุนน้อยก็ขอแนะนำว่าให้ลงแรงครับ หางานที่เราลงทุนน้อยแต่ใช้แรงเยอะอย่างงานรับเหมาหรืองานที่ออกแรงครับ งานดังกล่าวผมขอแนะนำอย่างขับรถส่งอาหารฟู้ดแพนด้า grab food อะไรแบบนี้ครับเพราะว่าเราไม่จำเป็นต้องลงทุนเพียงแค่เรามีมอเตอร์ไซค์และใบขับขี่แล้วก็สามารถทำงานและได้รับค่าจ้างได้แล้วครับ และนอกจากนั้นแค่เราทุ่มเททำงานก็เก็บเงินเป็นก้อนและทำอย่างอื่นต่อไปได้แล้วเป็นงานอิสระด้วย

2020.04.22 6:5

Wonnapa

ในเมื่อเงินทุนมีน้อยก็ลองเริ่มต้นลงทุน โดยการใช้เงินน้อยที่สุด มองหาสิ่งรอบตัวที่คุณมีอยู่แล้วแล้วลงทุนสิ่งนั้นครับยกตัวอย่างเช่นถ้าคุณมีเสื้อผ้ามือสองมากๆหรือเยอะเกินไปและไม่ค่อยได้ใส่อาจจะรวบรวมของตัวเองของคนในครอบครัวหรือของเพื่อนๆ โพสต์ขายออนไลน์ก็ได้ครับ และเงินจากการขายเสื้อผ้าออนไลน์ก็อาจจะเป็นเงินทุนที่เพิ่มเข้ามาให้คุณสามารถนำไปลงทุนขายสินค้าอื่นๆได้อีกหลายอย่าง

2020.04.24 6:3

Kittibun

การลงทุนมีหลายแบบ หลายอย่างค่ะ มีเงินน้อยก็ลงทุนได้ อยู่ที่ว่าคุณสนใจการลงทุนแบบไหน คุณชอบการค้าขายมั้ย ถ้าชอบก็เอาเงินไปลงทุนค้าขายเล็กๆน้อยๆ พอได้กำไรแล้วค่อยเพิ่มของที่ขายค่ะ หรือคุณชอบพวกการลงทุนหุ้นหรือกองทุนอะไรแบบนั้นมั้ย ถ้าชอบก็ลงทุนแบบที่มีความเสี่ยงต่ำ ใช้เงินลงทุนน้อย ค่อยๆดู ค่อยๆศึกษาไปค่ะ

2020.05.29 15:37

อมรรัตน์

เห็นด้วยนะคะที่ตอนนี้เงินลงทุนน้อย เราน่าจะรอก่อนดีกว่านะคะ เอาไว้ถ้ามีเงินทุนมากกว่านี้แล้วค่อยกลับมาคิดใหม่ก็ได้นะคะ ที่เราเห็นด้วยก็เพราะว่าถ้าเราลงทุนไปแล้วอย่าลืมนะคะว่ามันไม่ใช่แค่การลงทุนอย่างเดียวนะคะ เราต้องมีเงินทุนมาคอยหมุนเวียนด้วยนะคะ ถ้าเงินทุนเราน้อยคิดดูสิคะว่า เราจะมีเงินมาหมุนเวียนไหมคิดดูสิช่วงแรกๆอาจจะบอกว่าได้แต่ถ้านานๆไปเราว่าไม่น่ารอดนะคะ

2020.06.16 2:41

สินใจ

ถ้ามีเงินน้อยและอยากลงทุน ก็แนะนำว่าฝากออมทรัพย์ในธนาคารไว้ก็ได้ค่ะ อย่างน้อยๆเราก็ได้ดอกเบี้ยแน่นอนถึงแม้ว่าดอกเบี้ยจะน้อยแต่เงินของเราก็ไม่หายไปไหน เพราะถ้าพูดถึงการลงทุนก็จำเป็นต้องมีเงินพอสมควรเลยนะคะ แต่การลงทุนก็มีความเสี่ยงอยู่เหมือนกัน งั้นขอแนะนำว่า ถ้าเรียนอยู่หรือไม่มีเวลาที่จะทำธุรกิจอะไรใหม่ๆก็ฝากไว้กับธนาคารนั่นแหละค่ะ

2020.07.04 1:4

กิติ

ผมแนะนำให้ทำธุรกิจแบบพรีออเดอร์ เพราะธุรกิจนี้แทบจะไม่ต้องใช้เงินเลยด้วยซ้ำ เป็นเหมือนกันจับเสือมือเปล่า ทำง่ายๆ คือคุณต้องคิดก่อนว่าคุณอยากจะขายอะไร? และหลังจากนั้นให้คุณไปถ่ายรูป รายละเอียดสินค้า จากร้านที่คุณจะไปซื้อมาขายแล้วเอารูปตรงนั้นมาแปะโพสต์ลงไปขายในอินเตอร์เน็ต หลังจากนั้นก็โฆษณาเมื่อลูกค้ามาซื้อคุณก็แค่ให้ลูกค้าโอนเงินมาก่อนแล้วคุณก็เอาเงินตรงนั้นไปซื้อของเพื่อส่งให้ลูกค้า ง่ายไหมครับวิธีนี้

2020.07.23 8:1

=Noppachai=

อยากลงทุนอะไรสักอย่างแต่มีเงินทุนน้อยจะทำอะไรได้บ้าง..แล้วที่ว่ามีเงินน้อยเนี่ย มีเท่าไหร่ทำไมไม่บอกจำนวนมาล่ะครับ แล้วจะให้แนะนำยังไง คนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นก่อนหน้านี้เก่งมากครับแนะนำกันมาหลายวิธี ไม่รู้ตรงใจเจ้ากระทู้บ้างหรือเปล่า ถ้าอยากจะได้คำแนะนำแบบตรงจุดจริงๆ โอกาสหน้าขอระบุรายละเอียดให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยนะครับ

2020.08.17 15:26

COCO

คิดก่อนดีกว่าไหมครับว่าอยากลงทุนอะไร คือถ้าเงินทุนมีน้อบแล้วยังคิดไม่ตกว่าจะลงทุนอะไรมันจะลำบากเอาได้นะครับ ระหว่างที่ให้เวลาตัวเองได้คิดก็น่าจะเก็บเงินลงทุนเพิ่มอีกสักหน่อยไปด้วยน่าจะดีกว่านะครับ ไม่ต้องรีบร้อนใจเย็น แบบทำตามคำโบราณที่ว่า ช้าช้าได้พร้าเล่มงาม อะไรแบบนั้นดีกว่าครับ รีบร้อนไปเดี๋ยวจะเสียงานใหญ่เอาได้

2020.08.31 16:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี