Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้จริงๆทำไมคนทุกวันนี้ทำทุกอย่างเพื่อเงินกันไปหมด?

ทุกๆวันนี้หลายคนมีชีวิตที่วุ่นวายเร่งรีบและไม่สนใจคนรอบข้างกันบ้างเลย แม้แต่คนในครอบครัวก็เลยอยากทราบข้อมูลของคนที่ชอบการมีเงินและพยายามอย่างมากที่จะหาให้ได้มาก ทำไมถึงชอบเงินกันมากแบบนั้นคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วัชรพล

จากที่ได้คลุกคลีกับเหล่านักธุรกิจหรือคนที่ให้เงินเป็นทุกอย่างของชีวิต เขามีความคิดว่าเงินสามารถบันดาลทุกสิ่งทุกอย่างที่เขาและครอบครัวต้องการได้จึงทุ่มเท่ตัวอย่างมากเพื่อหาเงิน และทำทุกอย่างเพื่อเงินและอยากจะมีมากขึ้นไปเรื่อยๆ และคนพวกนี้ก็คิดว่าความคิดแบบนี้ถูกต้องแล้วแม้จะต้องแลกมาด้วยความเครียดและเสียสุขภาพก็ตาม

2019.08.01 18:0

จุลภาส

คนที่ชอบเงินก็มักจะคิดว่าเงินทำให้มีหน้ามีตาทางสังคมไปไหนมาไหนไม่ต้องอายใครๆ สามารถทำให้ตัวเองดูดีได้ทุกอย่างและสังคมทุกวันนี้ก็มีความคิดแบบนั้นไปแล้ว และเป็นความคิดของคนส่วนใหญ่ด้วยจึงลืมนึกถึงสิ่งเล็กๆน้อยๆ หรือการหาความสุขระยะยาวแต่ใช้เงินเพื่อหาความสุขระยะสั้นกันโดยส่วนมาก

สลิลธร

เงินนั้นก็มีส่วนดีมากๆ เพราะคนที่มีเงินก็เปิดโอกาสให้เขาได้ทำอะไรได้หลายๆอย่างมากมายมากกว่าคนที่ไม่มีเงินหรือขัดสนมาตลอดชีวิต ดังนั้นผู้คนจึงอยากทำทุกอย่างเพื่อจะมีเงินมากๆเอาไว้ก่อนแล้วค่อยคิดเรื่องอื่นๆทีหลัง เพราะการมีเงินที่ซื้อทุกอย่างได้อย่างอื่นจะเอาอะไรก็ได้ทั้งนั้นถ้ามีเงิน

เกษม

หลายคนคงคิดว่าการมีเงินก็จะได้ไม่ลำบากไปรับใช้คนอื่นแต่กลับมีคนอื่นมาคอยรับใช้ตัวเองแทนเพราะเงินจะทำให้เป็นเจ้าคนนายคน ไม่ต้องไปเป็นลูกน้องใคร เพราะใครก็อยากมีชีวิตที่สุขสบายและบวกกับการมีวิตหรูหราก็เป็นค่านิยมหนึ่งที่ผู้คนเดี๋ยวนี้เห็นความสำคัญ มากกว่าสิ่งอื่นใดเงินคือสิ่งที่พวกเขารัก

Bennie

เพื่อจะตอบคำนี้ได้ ผมขอให้คุณอธิบายได้ไหมครับ สำหรับสิ่งที่ผมจะถามกลับ คือ คุณเอาอะไรไปซื้อของที่จำเป็นในการดำรางชีวิต เวลาคุณเจ็บป่วยคุณเอาอะไรไปจ่ายค่าพยาบาล หรือถ้าคุณมีลูกคุณเอาอะไรจ่ายเพื่อให้ลูกคุณม่ค่าขนม มีของเล่น มีชุดสวยๆมี รองเท้า และที่สำคัญมีการเรียนที่สูงๆ ถ้าคุณตอบคำถามนี้ได้ทั้งหมดคุณจะทราบว่า ทำไมคนเราชอบแสวงหาเงิน

2020.03.27 5:46

kiadtisak

ผมว่าทุกคนแหละครับที่ทำทุกอย่างเพื่องเิน ไม่มีใครหลอกสมัยนี้ที่ทำอะไรไม่หวังผลตอบแทน ผมละเบื่อกับน้ำใจของคนในทุกวันนี้จริงๆครับ ทำไมเงินต้องมาเป็นใหญ่เสมอก้ไม่รู้ แค่หาเงินสำหรับพอกินพอแยู่ก็น่าจะพอแล้วนะครับ ทำงานได้เงินมามากๆแล้วต้องเอาเงินมารักษาตัวเองผมว่ามันไม่คุ้มหลอกครับ มีกินมีใช้ผมว่าพอแล้วครับ

2020.04.21 14:6

ดาว

คิดว่าเป็นที่สภาพสังคมด้วยค่ะ เนื่องจากในยุคของเราอะไรๆก็ก้าวหน้าหลายอย่างเร็วมาก มีเทคโนโลยีใหม่ๆก็เยอะ และทุกอย่างก็ใช้เงินทั้งนั้น เราแต่ละคนจึงได้รับผลกระทบจากสภาพสังคมในทุกวันนี้กดดัน บีบเราว่า ต้องมีเงินนะ ทำงานนะ แต่น่าเสียดายว่าถ้าเราไม่มีสมดุลในเรื่องเงิน แทนที่เราจะมีอำนาจมากกว่าเงิน จะกลายเป็นเราเป็นทาสของเงิน ยังไงก็ทำทุกสิ่งแบบสมดุลดีที่สุด

2020.07.28 16:30

Witcha

บางคนเค้าไม่ได้คิดว่าเค้าทำเพื่อเงินนะ เค้าคิดว่าทำเพื่อครอบครัวครับ อยากให้คนในครอบครัวกิน อยู่สุขสบายจึงทุ่มเททำงานอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย หวังว่าตัวเองและคนที่ตัวเองรักจะมีความสุขกับการได้ทุกสิ่งจากเงินที่เค้าหามาได้ เพราะว่ามีเงินจะซื้ออะไรก็ได้ เวลาคุณได้ของที่ตัวเองอยากได้คุณมีความสุขมั้ยล่ะ? บางคนเค้าคิดอย่างนั้นแหละครับ

2020.07.29 12:52

สมหวัง

เพราะว่าเงินคืออำนาจไงครับ พอมีเงินจะทำอะไรก็ได้ไม่มีใครมาพูดมากเพราะมีแต่คนอยากได้เงินของเรา แต่พอไม่มีเงินก็ไม่มีอำนาจในมือทันทีไม่มีใครสนใจ ทำให้คนเราควรขวายหาเงินไม่ว่าจะเป็นวิธีที่ถูกหรือวิธีที่ผิด บางคนไม่สนใจวิธีผิดถูกด้วยซ้ำครับ แต่ไม่ว่ายังไงขอให้หาเงินได้ในวิธีที่ถูกต้องดีกว่านะครับ จะได้รู้สึกสบายใจในการใช้เงิน

2020.08.14 14:38

Banjo

ของทุกอย่างต้องใช้เงินซื้อ หลายคนจึงทุ่มเทเวลาและกำลังกายไปกับการทำงานเพื่อหาเงินยังไงล่ะครับ ทีนี้อยู่ที่ความคิดของแต่ละคนในอีกด้านนึงว่าเขาจะให้เวลากับครอบครัวอย่างไร เขาสามารถที่จะวางแผนเวลาสำหรับการทำงานและวางแผนเวลาสำหรับครอบครัวได้มั้ย มันเป็นเรื่องของความสมดุลที่มาพร้อมกับความเข้าใจส่วนบุคคลครับ

2020.08.28 10:20

Pojanee**

ทุกวันนี้ ถ้าไม่มีเงินก็ไม่สามารถจะซื้ออะไรได้เลยนะคะ หลายคนคงเห็นด้วย แต่ถึงอย่างนั้น การวางแผนค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนก็สำคัญ หากเราสามารถวางแผนเรื่องรายรับ-รายจ่ายได้จะช่วยลดความเครียดในการดำเนินชีวิตได้มากนะคะ ไม่รู้ว่าที่เจ้าของกระทู้พิมพ์เป็นประสบการณ์ตรงหรือเปล่า ยังไงขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้และทุกคนนะคะ

2021.09.26 15:25

สุชาฏา

เราไม่ใช่คนที่ชอบการมีเงินคะ แต่ตอนนี้การที่เรามีเงินสามารถทำให้ชีวิตของเราดีขึ้นได้คะ ยิ่งถ้าเรามีลูกๆด้วยแล้ว การที่เรามีเงินก็จะสร้างหลักประกันที่ดีให้กับพวกเขาได้คะ เราทำงานเพื่อหาเงิน แล้วเงินที่เราหามาได้ ก็ช่วยให้ครอบครัวของเราผ่านช่วงโควิด-19 ตอนนี้ได้ด้วยคะ ดูรอบๆตัวเราสิคนตกงานกันเป็นแถวใช่ไหม

2022.01.24 15:14

ประศาล

ไม่มีเงินก็อดตายสิครับ ต้องแยกให้ออกนะครับ ระหว่างคนชอบเงินกับคนที่ต้องการเงิน สองกลุ่มนี้ไม่เหมือนกันนะครับ คนอย่างหลังนี่สิครับเป็นคนที่น่าสงสาร ต้องการเงิน เพราะว่าช่วงนีอะไรๆก็แย่ไปหมด เงินที่จะเอามาซื้อของจำเป็นแทบจะหาไม่ได้เลย เขาก็เลยต้องดิ้นรนหน่อย อย่างเราเองทำงานได้ก็เก็บเงินก่อนละครับเพราะไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเป็นยังไง

2022.02.16 15:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี