Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยมีบัตร ATM มันจำเป็นไหมครับ?

ผมไม่ค่อยได้ใช้บริการของสถาบันการเงินเลยครับมีแต่ไปเป็นเพื่อนคนอื่นไม่เคยฝากเงิน แต่ล่าสุดผมพึ่งทำงานและต้องไปเปิดบัญชีและเขาแนะนำให้ทำบัตร ATM ครับ เราต้องมีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อมร

ก็ควรจะมีไว้นะคะเพื่อว่าจะได้กดเงินออกมาใช้ได้อย่างสะดวกไม่วุ่นวาย และง่ายกว่าวิธีอื่นๆถ้าไม่ค่อยได้ใช้บริการสถาบันการเงินสักเท่าไหร่นัก ถ้าเป็นมือใหม่แบบนี้ก็แนะนำว่ามีบัตร ATM ก็ดีค่ะ เพราะคนส่วนใหญ่ก็มักจะมีบัตร ATM กันทั้งนั้นแหละค่ะ เวลาจะเอาเงินออกมาใช้ไม่ต้องไปติดต่อที่เคาน์เตอร์ตลอดๆ

2019.08.01 18:0

june

ถ้าคุณคิดว่าอยากเก็บเงินและไม่ค่อยได้เอาเงินออกมาใช้บ่อยนักก็ไม่ต้องมีก็ได้นะครับเพราะจะได้ไม่ต้องไปเสียค่าธรรมเนียมของบัตร ATM ทุกปี และการไม่มีบัตรก็จะเป็นวิธีหนึ่งที่ทำให้คุณได้ประหยัดเงินไปด้วยในตัวเพราะไม่ได้เอาเงินออกมาใช้ง่ายๆเกินไป ลองเอาไปคิดดูนะครับ

Chulamai

การมีบัตร ATM ก็มีประโยชน์แต่ข้อเสียก็มี คุณจะมีปัญหายุ่งยากเมื่อบัตรหาย เพราะต้องทำขั้นตอนหลายอย่างมากเลยเพื่อจะให้บัตรของคุณที่หายไปนั้นปลอดภัยสร้างความกังวลให้มากมาย ทุกวันนี้ที่แอปพลิเคชั่นของธนาคารที่สะดวกมากกว่าคุณลองเข้าไปหาข้อมูลและให้การกดเงินแบบไม่ใช้บัตรก็ได้นะ

ธเนศ

คุณก็ลองดูการใช้ชีวิตของคุณแล้วลองถามตัวเองดูด้วยว่าตัวเองจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ก็แล้วแต่วิถีการเงินของคนแต่ละคน แต่การมีบัตร ATM เผื่อเอาไว้ก็ดีนะ เผื่อแอปธนาคารใช้การไม่ได้ในเวลาที่คุณต้องการเงินมาใช้ฉุกเฉินขึ้นมาจะได้ไปกดเงินออกมาได้ ไม่กระวนกระวายมากเกินไป

Karmatha

อันนี้คุณต้องตอบเองแล้วละครับ เพราะ บัตรเอทีเอ็มมันเป็นบัตรกดเงินจากบัญชีของเราครับ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าที่ทำงานโอนเงินเข้ามาในบัญชีของคุณทุกเดือน คุณจะไปธนาคารทุกครั้งเพ่อเบิกเงินทุกครั้งที่ต้องใช้เงินไหมครับ ลองๆคิดดูนะครับ วันนี้ มีเงินติดตัว 500 บาท แต่จำไปซื้อของ ต้องใช้เงินอีก500 คุณจะทำอย่างไรครับ ไปธนาคารหรือกดเงินจากตู้ดีครับ

2020.03.27 5:48

สำเริง

ตอนนี้ไม่ได้พกบัตร ATM มานานหลายเดือนแล้วครับ แต่ถามว่าจำเป็นไหม คำตอบคือ ไม่จำเป็นเท่าสมัยก่อนแล้วครับ แต่ถ้ายังมีถือไว้ เราก็จะสะดวกมากขึ้น แต่ตอนนี้ยังเก็บไว้เป็นกรณีสำรองครับ คือทั้งชีวิตผูกไว้กับมือถือแล้วมันเสียวๆ เกิดมือถือพัง ก็ยังได้กดเงินไปซื้อข้าวได้ครับ ยังไงมีไว้เถอะครับเกิดฉุกเฉินมา แล้วไม่มีจะร้องเอาครับ

2020.04.21 14:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี