Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นคุณแม่มือใหม่ อยากสอนลูกเรื่องเงินและเก็บออมให้เขา วิธีไหนดีค่ะ

อยากเตรียมความพร้อมให้กับอนาคตของเขาที่อาจต้องดูแลตัวเองในวันที่พ่อแม่ไม่อยู่ อยากสอนและเตรียมการตั้งแต่ตอนนี้ วิธีไหนดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Monica

สำหรับที่บ้านดิฉัน จะสอนเขาโดยวิธี เช่น ให้เงินสัปดาห์ละ 500 บาท ลูกก็ต้องแบ่งใช้ให้ครบ 5 วัน ถ้าหมดก่อนจะมาขอเพิ่มไม่ได้ หรือถ้ามีเหตุจำเป็นจะต้องขอเงินเพิ่มจริงๆ ก็จะต้องมาบอกเหตุผลว่าเพราะอะไร เราก็จะได้ใช้ช่วงเวลานั้นอธิบายเกี่ยวกับการบริหารเงินไปด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

แดง

ดีมากค่ะ เราเคยเห็นหลายครอบครัวตามใจลูกหลาน เขาร้องขออะไรก็ให้ทุกอย่าง ไม่รู้จักการรอคอย อยากได้อะไรก็ซื้อให้ทันที ถ้าปลูกฝังนิสัยนี้ต่อไป สักวันหนึ่งเงินที่เราเก็บสะสมมาอย่างยากลำบาก ก็อาจจะถูกผลาญจนหมดเกลี้ยงได้ คุณแม่มือใหม่อย่างเราๆจึงควรที่จะเก็บเงินให้ลูกแบบมือโปรและเป๊ะกับการสอนเรื่องการเงินให้ลูกด้วยแบบนี้ล่ะค่ะ

Bin

สอนให้ออมก่อนใช้ได้ครับ. เช่น ได้เงินค่าขนมแล้วนำไปหยอดกระปุกออมสิน ก่อนนำเงินไปใช้จ่ายที่โรงเรียน หรือเมื่อได้เงินออมมาจำนวนหนึ่งแล้วก็รวบรวมไปฝากไว้ที่ธนาคารเพื่อให้เขารู้จักวิธีการเก็บรักษาเงินเบื้องต้น จะรู้สึกภาคภูมิใจในตัวเองกับความสำเร็จเล็กๆ ของเขา. ส่วนคุณก็ควรฝากเงินทุกๆเดือนเพื่อจะได้เกิดความเคยชิน เช่น ฝากเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ (ดอกเบี้ยสูง) , บัญชีฝากประจำปลอดภาษี ครับ

วิเชียร

วิธีเตรียมเงินก้อนสำหรับการศึกษาลูกนะครับ จากกระทู้ต่างๆในโลกออนไลน์ , เว็บไซต์ของโรงเรียน และแหล่งที่รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับค่าการศึกษา ถ้าเราลองนำมาคำนวณจะได้จำนวนเงินที่ต้องเตรียมไว้คร่าวๆ และบวกเงินเฟ้อค่าเทอมเข้าไปด้วยโดยเฉลี่ย 5-7% ต่อปี เราก็จะได้ตัวเลขใกล้เคียงกับเงินค่าเทอม ในอนาคตมากที่สุดมาครับ แล้วเลือกวางแผนอีกหลายต่อได้ครับ

sutinan

ที่บ้านผมคิดจาก เมื่อดูว่าอีกกี่ปีลูกจะเข้าเรียนระดับชั้นประถมและมัธยมศึกษาและรู้ค่าเทอมของโรงเรียนที่ต้องการให้ลูกเข้าเรียนแล้วก็ทยอยเก็บเงินรายเดือนแบบ เงินฝากประจำปลอดภาษี ที่มีวันครบกำหนดฝากใกล้เคียง กับวันที่ต้องใช้จ่ายค่าเทอมให้ลูกครับ ข้อดี คือ สร้างวินัยการออมเงินรายเดือน ได้รับดอกเบี้ยเงินฝาก ที่ไม่ต้องเสียภาษีครับ

Tinnapat

สำหรับดิฉัน วางแผนต้องการให้ลูกเรียนมหาวิทยาลัย จากวันที่ลูกเกิดจนกระทั่งเข้าเรียนมหาวิทยาลัยก็ใช้เวลา 18 ปี ระหว่างนั้นเราก็ไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง การใช้ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์สามารถเป็นตัวช่วยลดความไม่แน่นอนนั้นได้ ซึ่งจะทำให้เราไปถึงเป้าหมายได้อย่างปลอดภัยค่ะ

Fernando

เคยได้ยิน วิธีนี้ไหม 4ใช่4ไม่ ฟังดูอาจจะแปลกนะแต่ด้วยวิธีนี้ จะช่วยลูกๆรู้ค่าเรื่องเงิน มีอะไรบ่้างใน4ใช่4ไม่ เช่น อย่าตามใจมากเกินไป เพราะ เป็นการปลูกฝังความคิดที่ว่า อะไรก็ได้มาได้ง่าย ๆ และอาจจะทำให้เด็กไม่เห็นค่าของเงิน สอนลูก ๆ เรื่องค่าของเงิน และการได้มาของเงินมีหลายวิธีด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็นการพาลูกมาดูที่ทำงาน

2020.03.27 6:6

Sura

คุณสามารถสอนลูกได้จากการวางตัวอย่างคะ เพราะ เด็กๆ จะเรียนรู้การบริหารเงินจากพฤติกรรมของครอบครัว พ่อแม่จึงควรเป็นตัวอย่างที่ดี เพื่อเป็นการปลูกฝังนิสัยดีๆ ให้กับลูก ตัวอย่างที่ดีที่สุดในการสอนลูกๆ คือการเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารสำหรับลูกๆ แล้วก็ตั้งเป้ายอดเงินออมให้เขา จะช่วยเขาได้จริงๆคะ เพราะเราเคยใช้วิธีนี้มาแล้วคะตอนนี้ลูกเรามีครอบครัวไปแล้วคะ

2020.04.22 8:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี