Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากกกู้เงินซื้อคอนโดต้องทำยังงัยบ้างครับ?

ผมสนใจอยากจะซื้อคอนโด คิดว่าต้องขอสินเชื่อเงินกู้ อยากรู้ว่าต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะกู้ได้ และต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการดำเนินเรื่อง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Proi

ขั้นตอนแรกผมอยากแนะนำให้ดูงบประมาณของตัวเอง และทำเลของคอนโดก่อน เพราะรายได้ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ลองคิดง่ายๆว่า ถ้าเรามีเงินเดือนเท่านี้ จะซื้อคอนโดในราคาเท่าไหร่ได้ถึงจะกู้ผ่าน เช่นเรามีเงินเดือน 25,000 บาท วงเงินที่ธนาคารจะให้กู้อยู่ที่ 1.6 ล้านบ้าน เราต้องผ่อนเดือนละ 11,000บาท ดังนั้นคอนโดที่จะซื้อต้องราคาไม่เกิน 1.6 ล้านบาท

2019.08.01 18:0

Kittipoom

หลังจากเราคำนวนงบประมาณได้แล้ว เราต้องเตรียมเอกสารให้ครบ ซึ่งเอกสารที่จะใช้ขึ้นอยู่กับแต่ละธนาคารด้วย แต่ส่วนใหญ่เอกสารที่ต้องใช้ มี สำเนาบัตรประชาชน, สำเนาทะเบียนบ้าน , สลิปเงินเดือน ,บัญชีเงินฝากย้อนหลัง 6เดือน, และข้อมูลของคอนโดที่เราจะซื้อ แผนที่ โฉนด สัญญาซื้อขาย

Eve

เปรียบเทียบแต่ละธนาคาร และยื่นเอกสารอย่างน้อย 3ธนาคาร เปรียบเทียบ เปอร์เซ็นต์วงเงินกู้ของราคาประเมิน , อัตราดอกเบี้ย , ระยะเวลาในการกู้ , ข้อเสนอต่างๆของแต่ละธนาคาร เช่น ประกันชีวิต การคุ้มครองสินเชื่อดูว่าอันไหนเหมาะ และมีประโยชน์กับเรามากที่สุด และหลังจากนั้นรอฟังผล การอนุมัติเงินนั้นขึ้นอยู่กับประวัติทางการเงินของเราด้วย

ชาติชาย

ถ้าเราหาเงินเก่ง หนี้เก่าน้อย จ่ายตรงเวลา ไม่มีประวัติเสีย ธนาคารจะอนุมัติวงเงินกู้ให้แน่นอน ในอัตราดอกเบี้ยถูกลง การผ่อนเราสามารถเลือกระยะเวล่ใรการผ่อนได้ตั้งแต่ 5 ปี สูงสุดถึง 35 ปี ระยะผ่อนและอายุผู้กู้ต้องไม่เกิน 60-65ปี ขั้นตอนสุดท้าย การโอนทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย ธนาคารต้องไปดำเนินเรื่องที่สำนักที่ดิน ส่วนโฉนดตัวจริงจะอยู่กับทางธนาคาร เราหิ้สกระเป็าเข้าไปอยู่คอนโดได้เลย

สังวาล

ลองดู ข้อมูล สินเชื่อคอนโด ของธนาคารกรุงศรีไหม คุณสมบัติผู้กู้ บุคคลธรรมดา สัญชาติไทย อายุ 20 – 65 ปี พนักงานประจำ อายุงานรวมที่ทำงานเดิมและปัจจุบันตั้งแต่ 2 ปีขึ้นไป ระยะเวลาการกู้ : สูงสุด 30 ปี และสามารถมีผู้กู้ร่วมได้สูงสุด 3 คน (รวมผู้กู้หลักเป็น 4 คน) ซึ่งผู้ที่จะมาเป็นผู้กู้ร่วมต้องมีความสัมพันธ์กับผู้กู้หลัก

2020.03.27 6:8

Calista

เดี๋ยวนี้พนักงานเงินเดือน อยากจะได้คอนโดไม่ใช่เรื่องง่ายแล้วนะคะ เพราะไม่ใช่แค่เงินนะเดี๋ยวนี้ จะต้องเตรียมเงิน เตรียมใจแล้วก็เตรียมแรงด้วย เพราะถ้าเราไม่มีเงินสดจ่ายเลยเนี่ยขอสินเชื่อยากมาก ถ้าถามว่าต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะกู้ได้ก็ต้องกลับมาดูว่าคอนโดที่เราอยากได้ราคาเท่าไหร่ก่อนค่ะ อย่างปัจจุบันถ้าเด็กจบใหม่นะ ได้เงินเดือนประมาณ 15,000 บาท ถ้าคอนโดไม่ถึงล้านก็สามารถขอสินเชื่อผ่อนได้อยู่นะ

2020.04.13 7:5

สามารถ

คือแค่มีเงินเดือนอย่างเดียวไม่พอครับเราต้องสังเกตว่าการกู้เงินของเราเป็นการกู้แบบเกินตัวไหม คือในบางจังหวะทางแบงค์ต้องการที่จะเร่งยอดสินเชื่อ ก็เลยมีการเสนอวงเงินกู้ให้สูงกว่าราคาของบ้าน คอนโดที่ซื้ออย่างเช่นราคาบ้านคอนโด 2.5 ล้านบาท ผู้มีความสามารถในการกู้ได้จริงแค่ 3 ล้านบาท ถ้าเรากู้เต็มจำนวนซึ่งในความเป็นจริงแล้ววงเงิน 3 ล้านบาทอาจจะตึงเกินไปสำหรับเราก็จะทำให้เราประสบปัญหาการผ่อนไม่ไหวในระยะยาวได้

2020.04.23 4:42

Sanun

ถ้าอยากจะซื้อคอนโด ในตอนนี้หรือสมัยนี้ก็มีสินเชื่อบ้านในรูปแบบของคอนโดให้ขอกู้ได้นะคะ ซึ่งเอกสารที่ต้องใช้ส่วนมากก็เกี่ยวกับหลักฐานแสดงรายได้การงานอาชีพของคุณ ซึ่งแต่ละสถาบันทางการเงินที่ปล่อยเงินกู้หรือปล่อยสินเชื่อสำหรับซื้อบ้านหรือคอนโดนั้นก็จะแตกต่างกันไปถ้าคุณสนใจสถาบันการเงินไหนก็เข้าไปสอบถามที่สถาบันการเงินนั้นได้เลยค่ะแล้วคุณจะได้ทราบข้อมูลที่ชัดเจนแน่นอนว่าคุณต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างหรือผู้กู้ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะสามารถกู้ได้ค่ะ

2020.04.27 9:17

Fang

ก่อนจะไปกู้เงินซื้อคอนโด คุณถามตัวเองแล้วหรือยังว่าพร้อมจะเป็นหนี้มั้ย? ซื้อคอนโดสักห้องเป็นเงินไม่น้อยนะครับ ถ้าพอจะมีเงินเก็บอยู่บ้างก็ดีหน่อยพอจะมีสภาพคล่องทางการเงินอยู่บ้าง แต่ถ้ามีเงินเก็บไม่มากหรือไม่มีเลย คุณต้องคิดให้ดีว่าเงินเดือนที่มีอยู่จะพอกับค่าใช้จ่ายทั้งหมดของคุณในแต่ละเดือนมั้ย เดือนๆนึงมีสารพัดค่าที่ต้องจ่ายนะครับ

2020.05.20 6:7

ธงชัย

การจะกู้เงินเพื่อซื้อคอนโดก็มีขั้นตอนคล้ายกับการขอกู้เงินเพื่อซื้อบ้านนั่นแหละค่ะมีหลักเกณฑ์ที่เหมือนกันอยู่ คือคุณต้องเลือกคอนโดที่ชอบแล้วติดต่อให้ทางธนาคารมาประเมินราคา ต้องเตรียมเงินดาวน์ และเช็ครายได้ว่าสามารถผ่อนชำระได้หรือไม่ต้องรอธนาคารพิจารณาครับ ผมเห็นว่าเหมือนกันการซื้อบ้านเลยสนใตซื้อบ้านดีกว่า ตอนแรกก็อยากได้คอนโดแค่เปลี่ยนใจแล้ว

2020.05.30 10:19

Natcha

คอนโดที่ว่า ราคาเท่าไรเหรอ เพราะทั่วไปแล้วมีหลักคิดแบบนี้ครับ ถ้าเงินเดือนเรา 15,000 บาท ก็จะกู้ได้ประมาณ 1.5 ล้านบาท แล้วถ้าคอนโดราคา 1 ล้านบาท ต้องผ่อน 7,000 บาทต่อเดือน ส่วนช่วงนี้ถ้าอยากขอสินเชื่อ ถ้าอยากขอแล้วผ่านง่ายๆ ก็พยายามสร้างเครดิตที่ดีทางการเงินไปก่อนเช่น ง่ายที่สุดคือต้องมีบัตรเครดิตสักใบหนึ่ง มีการใช้จ่ายทุกเดือนเป็นเวลาอย่างต่ำ 6 เดือน และทุกเดือนควรจ่ายเต็มวงเงิน ไม่จ่ายขั้นต่ำ

2020.06.16 7:12

บันเทิง

ก็ต้องเตรียมตัวเองก่อนให้พร้อมครับอย่างเช่นคิดคำนวณดูนะครับว่าตัวเองมีหนี้สินไหม ถ้ามีหนี้สินก็ไปเคลียร์ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ อย่างเช่นต้องมีเงินดาวน์เตรียมตัวเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วไหมครับ ตอนที่เราเตรียมตัวจะช่วยให้เราสามารถไปถึงเป้าหมายได้ แล้วถ้าเราเตรียมตัวสำหรับการใหญ่จะมีคอนโดก็จะช่วยให้เราสามารถที่จะรู้ได้ว่าต้องทำอะไรบ้างครับ

2020.07.17 1:35

ปูน

ก็ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าจะขอสินเชื่อก็ต้องมีฐานเงินเดือนที่เมื่อหักค่าใช้จ่ายแล้วก็พอที่จะส่งค่างวดได้ แต่ถ้าจะกู้คอนโดเนี่ย ก็ต้องขึ้นอยู่กับราคาของคอนโดด้วยครับ ยิ่งราคาสูงฐานเงินเดือนของเราก็ต้องสูงตามไปด้วยนะครับ แล้วก็มีเกมอย่างอื่นที่ธนาคารจะดูในตัวเราด้วยว่าเราสามารถผ่อนค่างวดในแต่ละเดือนได้ไหม หน้าที่การงานเรามั่นคงหรือเปล่า อายุงานก็สำคัญนะครับ

2020.07.25 17:44

ข้าวปุ่น

หนูเองเป็นคนต่างจังหวัดค่ะ ได้มาทำงานที่กรุงเทพฯ และมีแฟนทำงานอยู่ที่เดียวกันค่ะ เราทั้งสองวางแผนจะซื้อคอนโดอยู่ใกล้กับที่ทำงาน เพราะจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะ พวกเราก็ไม่รู้จะเริ่มต้นกันอย่างไร บังเอิญหนูได้เข้ามาอ่านคอมเม้นท์ของพี่ๆ ดีมากเลยค่ะ หนูจะได้มีข้อมูลแล้วจะไปปรึกษากับแฟนเพื่อที่จะได้วางแผนและเตรียมการยื่นกู้กับธนาคาร ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้

2020.08.06 4:22

ซอสามสาย 💕💕

มีคำแนะนำมาให้มากมายแล้วนะคะสำหรับการขอกู้เงินซื้อคอนโด ก่อนจะขอกู้เงินเจ้าของกระทู้เก็บเงินสำหรับดาวน์คอนโดไว้บ้างมั้ยคะ? ถ้ามีเก็บไว้ก็ดีค่ะเพราะเงินดาวน์ก็สำคัญนะ ดาวน์มากจะได้ไม่ต้องผ่อนเยอะ คุณก็ไม่ต้องขอกู้เงินเยอะ จะได้ไม่เป็นหนี้เยอะไงคะ หลังจากที่กู้เงินได้นี่สิ จะต้องวางแผนการทำงานและการใช้เงินอย่างดีจะได้มีจ่ายตรงงวดค่ะ

2020.08.26 9:33

บีลีฟ/ /

มีเข้ามาคอมเม้นท์และให้คำแนะนำกันเยอะแยะเลย เจ้าของกระทู้ยื่นเรื่องขอเงินกู้สำเร็จมั้ยคะเนี่ย ไปขอกู้ของที่ไหนมาเหรอคะ เผื่อจะได้มาเป็นประสบการณ์ให้คนอื่นด้วย ถึงจะกู้เงินได้ แต่ช่วงที่ผ่านมาเศรษฐกิจไม่ค่อยดีเลยเนอะ ไม่รู้ว่ามีผลกระทบกับการจ่ายเงินกู้ของเจ้าของกระทู้หรือเปล่า ยังไงขอให้หาเงินมาจ่ายคืนทันนะคะ

2021.09.15 12:48

Morning

@Sanan ใช่เลยค่ะ อยากกู้เงินซื้อคอนโดก็ไม่ยากแล้วเดี๋ยวนี้ สินเชื่อสำหรับซื้อคอนโดก็มีออกมาถมเถไป ของทุกๆธนาคารก็สามารถเลือกได้ว่าอยากขอสินเชื่อของที่ไหน สำคัญก็อยู่ที่คุณสมบัติ ของคนที่จะซื้อ พวก statement กับประวัติ ทางการเงินเป็นยังไง ถ้าโอเค ไม่มีหนี้ค้างเยอะก็มีโอกาสที่จะได้รับอนุมัติสินเชื่อค่ะ ราคาการขอสินเชื่อซื้อบ้านหรือคอนโดเป็นเรื่องใหญ่อยู่นะคะ หวังว่าจะวางแผนอย่างดี

2021.09.20 15:17

ภัทราวดี

ซื้อคอนโดนก็น่าจะเหมือนกับการศื้อบ้านนั้นแหละคะ เงินเดือนก็น่าจะมาณ 1หมื่น ต้นๆก็สามารถซื้อได้แล้วคะ แต่ ซื้อคอนโด อาจจะต้องมีจ่ายเงินดาวน์ที่มากกว่า แล้วก็ต้องจ่ายค่าส่วนกลางของคอนโดล่วงหน้าด้วย อยากได้เป็นคอนโดอย่างเดียวเหรอคะ ไม่สนใจอยากที่จะได้เป็นบ้านบ้างเหรอคะ ไหนๆก็ต้องผ่อนเหมือนกันอยู่แล้ว ตัดสินใจก่อนซื้อนะคะ

2022.01.15 14:49

กมลรัตน์

ก่อนที่พี่จะขอสินเชื่อซื้อคอนโด ตามหลักแล้วนะครับ พี่ต้องเก็บเงินสำหรับค่าดาวน์คอนโดก่อนครับ อย่างน้อยๆ ก็น่าจะประมาณ 30% ของราคาคอนโดก็ได้ครับ เพราะยิ่งถ้าพี่มีเงินสำหรับดาวน์มากเท่าไร สินเชื่อก็จะเป็นเรื่องง่ายมากสำหรับพี่เลยครับ แถมพี่ก็ไม่ต้องผ่อนนานๆเหมือนที่บางคนบอกอีกด้วยครับ 30ปี นานเกินไปนะครับเราแก่ก่อนพอดี

2022.02.23 14:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี