Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การยื่นภาษีย้อนหลังต้องทำยังไงบ้างค่ะ

ทำไมเราต้องจ่ายภาษี แล้วถ้าเรายื่นภาษีเลยระยะเวลาเราควรทำไงบ้างค่ะ เราต้องเสียค่าปรับไหม เราต้องเตรียมอะไรไปบ้างไหมค่ะ เราต้องเตรียมเอกสารไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sroy

เหตุผลที่เราต้องจ่ายภาษีก็เพื่อนำไปพัฒนาประเทศ ซึ่งภาษาที่เรียกเก็บมีอยู่ 2 แบบ คือ ภาษีทางตรง และภาษีทางอ้อม สาเหตุที่คนไทยอย่างเราต้องเสียภาษีทุกคนก็เพราะว่า เพื่อที่จะนำไปพัฒนาในด้านต่างๆไม่ว่าจะเป็น ด้านรายจ่ายของรัฐบาล ด้านคมนาคม ไฟฟ้า ขนส่ง สร้างโรงเรียน ถนน และเป็นเงินเดือนของข้่ราชการเพื่อทำงานบริการให้ประชาชน เช่น เจ้าหน้าที่ตำรวจ สาธารณะสุข เจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฏร์

2019.08.01 18:0

Anuman

การคิดเงินเก็บภาษีนั้นในแต่ละประเภทจะไม่เหมือนกัน เช่นภาษีบุคคลธรรมดาที่เป็นเจ้าของกิจการที่ไม่มีคู่สมรสมีเงินได้เกิน30,000บาทต่อปี จะต้องเสียภาษี ถ้าน้อยกว่าจะได้รับการยกเว้น กรณีที่มีคู่สมรสต้องมีรายได้รวมกันแล้วมากกว่า 60,000ต่อปี และพวกห้างหุ้นส่วนสามัญ คณะบุคคลที่ไม่ได้เป็นนิติบุคคลถ้ามีเงินได้เกิน30,000 ต่อปีก็ต้องเสียภาษีเช่นเดียวกัน

อภิสิทธิ์

ไม่ว่าสาเหตุของการยืนภาษีไม่ทันจะในช่วงเวลาที่สรรพากรกำหนดจะเป็นการยื่นภาษีออนไลน์ หรือยืนภาษาแบบกระดาษ เราก็สามารถท่ีจะยืนภาษีย้อนหลังได้ แต่ “ต้องเป็นการยื่นภาษีแบบกระดาษ และสามารถยื่นภาษีได้แค่ที่สำนักงานสรรพากรในแต่ละพื้นที่เท่านั้น” เมื่อเลยกำหนดการยื่นภาษีเงินได้ประจำปีแล้ว จะไม่สามารถยื่นภาษีย้อนหลังผ่านทางช่องทางออนไลน์ได้ ดังนั้นสิ่งที่เราต้องเตรียมเลย คือเตรียมมใจและเตรียมเอกสารให้พร้อม และเดินทางไปยื่นภาษีที่สำนักงานสรรพากรพื้นที่ใกล้บ้านให้เร็วที่สุดจะดีที่สุด

Charoensom

เตรียมเอกสาร หากต้องการยื่นเอกสาร ขอแนะนำให้เตรียมแบบ ฟอร์ม ภ.ง.ด 91 หรือ ภ.ง.ด 90 รวมถึงเอกสารที่ต้องใช้สำหรับการยื่นภาษีให้เรียบร้อยเพราะหลายๆครั้งการยื่นภาษีไม่ได้จบแค่การยื่นฟอร์มหรือส่งแบบยื่นภาษีเท่านั้น หนังสือรับรองการหักภาษี หนังสือรับรองการจ่ายเงินปันผล เอกสารที่เกี่ยวข้องกับสิทธิ์ลดหย่อนภาษี เช่น หนังสือรับรองการจ่ายเบี้ยประกันชีวิต หนังสือรับรองการจ่ายกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ เอกสารยืนยันสิทธิ์ค่าลดหย่อนบิดามารดา เอกสารการซื้อกองทุน LTF / RMF เพื่อลดหย่อนภาษี

วิจารณ์

ถ้าเราบังเอิญลืมยื่นภาษีหรือยื่นภาษีล่าช้า ซึ่งไม่น่าจะให้เกิดขึ้นเพราะว่า มีบทลงโทษและค่าปรับจะลดหลั่นกันไปตามความผิด เช่น ยื่นแบบภาษีทันกำหนด แต่เสียภาษีไม่ครบสียเบี้ยปรับ 0.5 - 1 เท่า ของค่าภาษีที่ต้องจ่ายเสียเงินเพิ่ม 1.5% ต่อเดือนของภาษีที่ต้องจ่าย โดยเริ่มนับตั้งแต่วันที่พ้นกำหนดให้ยื่นแบบจนถึงวันที่จ่ายครบ ซึ่งอันนี้โดนกันบ่อยที่สุดแล้วละ

2020.03.27 7:6

sirawit

ถ้าหากไม่ยื่นภาษีเลย เวลาโดนตรวจสอบขึ้นมา โทษคงหนักแน่นอน แถมนโยบายต่างๆในอนาคตก็กำลังจะมาตีกรอบให้คนมีรายได้ต้องยื่นภาษีอย่างถูกต้อง และถ้าหากยืนเลยกำหนดไม่สามารถยื่นผ่านออนไลน์ได้นะครับ คุณต้องเตรียมเอกสารที่ค่อนข้างเยะเลยครับ กลังจากนั้นเตรียมแบบ ฟอร์ม ภ.ง.ด. 91 หรือ ภ.ง.ด. 90 รวมถึงเอกสารที่ต้องใช้สำหรับการยื่นภาษีให้เรียบร้อย เพราะหลายๆ ครั้งการยื่นภาษีไม่ได้จบแค่ยื่นฟอร์มหรือส่งแบบยื่นภาษีเท่านั้นครับ บางทีต้องการเอกสารอื่นๆอีกครับ

2020.04.22 8:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี