Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง และอยากจะจัดการวางแผน ไปสะดุดกับสองคำนี้ ขอคำอธิบายว่าสินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพรรณ

ทรัพย์สิน property คือวัตถุทั้งที่มีรูปร่างหรือไม่มีรูปร่างซึ่งอาจมีราคาและสามารถถือเอาได้ ตัวอย่างเช่น บ้านพักที่อยู่อาศัย ที่ดิน ซึ่งเหล่านี้เป็นวัตถุที่มีรูปร่าง นอกจากนั้นมีลิขสิทธิ์ สุทธิบัตร เป็นวัตถุที่ไม่มีรูปร่างแต่ก็ถูกเรียกว่าเป็นทรัพย์สินทั้งหมด

2019.08.01 18:0

ทวีวงศ์

สินทรัพย์ asset คือทรัพย์สินที่เรามีอยู่ทั้งหมด เงินที่อยู่ในบัญชีทั้งหมดอยู่ในกระเป๋าทั้งหมดรวมทั้งหนี้สินที่เรามีอยู่ทั้งหมดแต่เป็นทรัพสินหรือหนี้สินที่เราพึงเรียกร้องเอาได้ทั้งหมด อาจจะไม่ได้หมายถึงทรัพย์สินของเรา แต่เป็รายได้หรือค่าใช้จ่ายที่เราต้องมีก็ได้ก็รวมอยุ่ในสินทรัพย์ค่ะ

Tappasan

จะสังเกตได้ว่าสินทรัพย์ asset จะกินความหมายที่กว้างกว่ามากเพราะว่าได้รวมเอาถึงสิทธิในการเรียกร้องหนี้หรือรายได้ที่ผูกพันในอนาคตเข้ามาด้วยเช่นลูกหนี้การค้าธุรกิจ และเครดิตภาษีที่พึงได้ เป็นต้นดังนั้นสินทรัพย์จุงมีมุมที่กว้างกว่าเมื่อเปรียบเทียนกับคำว่าทรัพย์สิน

Jovanny

ส่วนทรัพย์สิน property นั้น มักกินความหมายที่แคบกว่ามักจะใช้สื่อความหมายถึงเรื่องที่เกี่ยวข้องกับระบบการบัญชีและทางการเงินเพื่อที่จะแสดงสิทธิและทรัพยากรที่เจ้าของมีซึ่งสามารถแสดงค่าเป็นตัวเงินได้และให้ประโยชน์ในอนาคตด้วย สามารถสร้างความมั่นคงทางการเงินได้ด้วย

Vincent

จริงๆแล้วคำว่าสินทรัพย์และทรัพย์สิน เป็นคำที่มีความหมายเดียวกัน มักใช้เป็นคำศัพท์ทางบัญชีหรือว่าทางธุรกิจมากกว่า ซึ่งคำนี้ก็หมายถึง เงิน หรือสิ่งของที่มีมูลค่าเป็นตัวเงิน ซึ่งเป็นวัตถุที่มีรูปร่างและไม่มีรูปร่างแต่มีราคาและเป็นสิ่งที่บุคคลครอบครองได้ ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆ ทรัพย์สินหรือสินทรัพย์ ก็คือทุนในการดำเนินธุรกิจของบุคลธรรมดา และของนิติบุคคลนั้นเองค่ะ.

2020.03.02 12:34

New

จริงๆแล้วคำว่าสินทรัพย์กับคำว่าทรัพย์สินมันก็ใช้คล้ายๆกันนั่นแหละค่ะ อาจจะมีต่างตามกันเรียกของธนาคารหรือของแต่ละสถานที่ไป แต่หลักๆแล้วก็ใช้คล้ายๆกัน แต่เห็นบอกว่าอยากจะจัดการวางแผนกับทรัพย์สินที่มีอยู่บ้าง ก็เลยถ้าจะวางแผนก็อยากจะให้โฟกัสไปตรงแผนที่จะทำนะคะ เดี๋ยวสนใจแต่ความหมายของคำว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินจนไม่เป็นอันทำงาน 555

2020.04.16 4:8

Tida

จริงๆก็เหมือนกันครับเหมือนกันตรงที่ เป็นสิ่งที่เราทุกคนอยากจะมี แล้วไม่มีใครอยากจะเสียไปด้วย เพราะว่าไม่ว่าจะซื้อทรัพย์สินหรือสินทรัพย์นั่นหมายถึงสิ่งที่เรามีอยู่นั่นเองจะมีมากหรือน้อยก็ตาม แล้วเป็นสิ่งที่ทางธนาคารใช้ไม่ว่าจะเรียกว่าทรัพย์สินหรือสินทรัพย์ก็เป็นสมบัติของเรา ซึ่งเราสามารถมีอภิสิทธิ์ในการใช้จ่ายหรือมีอำนาจขึ้นมาอยู่ในมือ

2020.04.24 16:22

Hathai

คำว่าสินทรัพย์คือความหมายที่กว้างและครอบคลุมมากกว่าทรัพย์สินค่ะทรัพย์สินคือสิ่งของหรือวัตถุบางอย่างที่คุณมีเป็นรูปเป็นร่างอย่างเช่นตู้เย็นทีวีบ้านพัดลม ทองคำ เพชรพลอย หรือสิ่งต่างๆอื่นๆที่มีค่า สามารถนำทรัพย์สินหรือสิ่งของเหล่านั้นมาเปลี่ยนเป็นเงินได้ส่วนสินทรัพย์จะครอบคลุมสิ่งที่คุณมีมากกว่านั้น ซึ่งนอกจากรวมสิ่งของวัตถุต่างๆที่มีค่าแล้วสินทรัพย์ยังรวมถึงเงินบริษัท หรือหุ้นหรือการลงทุนที่ควรจะได้รับในแต่ละเดือนในแต่ละปีเข้าด้วยกันอันนี้เรียกว่าสินทรัพย์ค่ะ

2020.04.28 10:4

Apisit

สินทรัพย์คือ คือพูดง่ายๆว่าเป็นของที่เรายังไม่มีมีกรรมสิทธิ์หรือเป็นเจ้าของอย่างได้เต็มที่ เช่น เราอาจจะซื้อรถ ในขณะที่เรากำลังผ่อนอยู่ รถยนต์คันนั้นถือว่าเป็นสินทรัพย์ของเรา เพราะเราสามารถใช้รถคันนั้นได้ และเมื่อจ่ายหนี้หมด รถยนต์คันนี้ถึงจะเรียกว่าเป็นทรัพย์สินของเรา หวังว่าคุณคงเข้าใจความหมายแล้วนะครับ

2020.05.16 6:38

Lelia

ส่วนตัวเรารู้สึกว่าจะคำว่าสินทรัพย์หรือคำว่าทรัพย์สินก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ เพราะสิ่งสำคัญคือเนื้อหาที่อยู่ในเอกสารที่เราอ่านมากกว่า บางทีก็เป็นแค่ที่ที่ว่าเด็กจบ ที่ไหนก็จะใช้คำนั้นอย่างเด็กจบม.ที่นึงก็ใช้คำว่าสินทรัพย์ เด็กจบอีกที่ก็ใช้คำว่าทรัพย์สิน ส่วนตัวเราโดยโฟกัสไปที่เนื้อหาข้อมูลในเอกสารที่เราอ่านมากกว่า แต่ว่าอันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ

2020.05.24 11:38

พยนต์

เราฟังที่แรกก็คิดเหมือนกันคะว่าความหมายน่าจะคลัายกันแต่พอค้นดู ไม่ใช่คะ ทรัพย์สิน ความหมายคือ ต้องมีกรรมสิทธิ์ในสิ่งนั้น เช่น มีทรัพย์สินเป็นแก้ว แหวน เงินทอง ฯลฯ หมายถึงเป็นเจ้าของทรัพย์นั้น ส่วนสินทรัพย์ ความหมายคือ ม่ต้องมีกรรมสิทธิ์ในสิ่งนั้นก็ได้....แต่มีสิทธิครองครอง ถือเอา ใช้ทำประโยชน์ได้ เขาเรียกว่า เป็นศัทพ์ทางบัญชี

2020.05.26 8:1

Alfred

ฟังดูแล้วมันก็คล้ายกันเลยนะคะ ตอนแรกที่อ่านก็คิดในใจว่ามันคืออย่างเดียวกัน ตอนนี้จากที่หลายคนบอกเราเข้าใจแล้วว่ามันคืออะไร มันเป็นคำที่คล้ายกันแต่คนละความหมายจริงๆ แสดงว่า ถ้าเรามีทรัพย์สิน ก็ดีกว่าการที่เรามีสินทรัพย์แน่นอนใช่ไหมคะ เพราะทรัพย์สินเราสามารถจับต้องได้เสมอ ไม่เหมือนกับสินทรัพย์ ที่เราเป๋นแค่เจาของในทรัพย์แต่ถือครองไม่ได้

2020.06.17 13:31

สมหมาย

ผมคนนึงที่มีทรัพย์สินนะครับ แจ้งทรัพย์สินของผมให้เป็นประโยชน์กับค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก็คือเงินนั่นเองที่เป็นเหมือนตัวเลข แต่ผมก็ใช้สินทรัพย์เหมือนกัน ทุกวันนี้ผมก็ยังผ่อนสินทรัพย์ยังไม่หมดเลยครับยังไม่เป็นของผมที ก็คือบ้านรถยนต์ แล้วสิ่งของที่จับต้องได้นั่นเองครับ ไม่ว่าเราจะใช้คำไหนก็ เป็นของของเราทั้งหมดเลยครับ

2020.07.14 20:49

ตุลา

ของเราปกติแล้วใช้แต่คำว่าทรัพย์สินค่ะไม่ค่อยได้ใช้คำว่าสินทรัพย์เท่าไหร่ ความเห็นส่วนตัวรู้สึกว่าสองคำนี้ไม่ค่อยต่างกันมั้ง เพราะว่าถ้าใช้คำทั่วไปก็ใช้แต่คำว่าทรัพย์สินสินทรัพย์คงมีแต่อยู่ในพวกเอกสารราชการอะไรแบบนี้มากกว่า แต่อ่านจากความเห็นของคนอื่นๆแล้วมันก็มีความแตกต่างกันอยู่ แต่เราว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ขนาดที่จะต้องมานั่งซีเรียสอะไรขนาดนั้น

2020.07.20 8:4

วิธร

ตั้งแต่เด็กจนโตผมก็คิดว่าคำว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันคืออันเดียวกันนะครับ แต่พออ่านคอมเม้นท์แล้วรู้สึกว่าตัวเองโง่มากเลยครับที่คิดแบบนั้น แต่ก็อย่างว่าและครับตอนเด็กผมก็ขี้เกียจหาข้อมูลเรื่องพวกนี้เองเหมือนกันมันเลยไม่แปลกที่จะไม่รู้ถึงความแตกต่างของสองคำนี้นะครับ และผมก็คิดว่าคงมีหลายๆคนเป็นเหมือนกับผมใช่ไหมครับ555

2020.08.16 7:22

คฑา (_ _)。゜zzZ

สินทรัพย์ กับ ทรัพย์สิน ดูเหมือนจะคล้ายกันก็คล้าย ดูเหมือนจะต่างกันก็ต่าง ยังไงก็แล้วแต่ พยายามหามาให้ได้ละกัน จะเป็น สินทรัพย์ หรือ ทรัพย์สิน ก็ได้ ผมเอาหมดล่ะครับ ผมไม่เคยคิดเลยนะว่าสองคำนี้เหมือนกันหรือต่างกัน จนมาเจอโพสต์นี้แหละ แล้วเนี่ย คำตอบยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ ผมสงสัยอีกคำนึงขึ้นมาอีก คำว่า "สมบัติ" หมายถึงอะไรครับ?

2020.08.25 14:58

numnueng

สิ่งของ วัตถุที่มีรูปร่างและไม่มีรูปร่าง ที่เรามีสิทธิครอบครอง เช่น รถยนต์ ถ้าเราขับไปทำงาน ยังต้องผ่อนอยู่ การมีอยู่หรือการชำระ ถือว่านั้นคือทรัพย์สิน แต่ ถ้าเรานำรถมารับส่งผู้โดยสาร เปิดให้เช่ารถยนต์และคิดค่าบริการจากลูกค้า เกิดกระแสเงินไหลเข้ามา ถือว่านั้นคือสินทรัพย์

2021.01.29 3:54

Aratchai'''

เคยได้ยินกันบ่อยๆนะคำว่า ทรัพย์สิน กับ สินทรัพย์ ได้ยินได้ฟังครั้งแรกอาจคิดว่าเป็นแค่การสลับคำเวลาพูดเท่านั้นหรือเปล่า แต่จริงๆแล้วความหมายของสองคำนี้ต่างกันนะ มีคนมาตั้งกระทู้ถามแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน ผมว่ายังมีหลายคนที่ไม่รู้ความหมายของสองคำนี้ ตัวผมเองยังอธิบายไม่ค่อยถูกเลย ดีครับ เป็นความรู้ให้กับคนที่เข้ามาอ่านด้วย

2021.09.29 13:2

ดอกไม้แห้ง

อยากจะมีทั้งสินทรัพย์และทรัพย์สินเลยค่ะ แหม!ใครๆก็อยากมีทั้งนั้นอะเนอะ จะว่าไปก็ไม่เคยนึกถึงว่าสองคำนี้มันจะต่างกันยังไงนะ มาเจอกระทู้นี้แหละเลยลองเข้ามาอ่านดูเลยได้รู้ว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันแตกต่างกันจริงๆ ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้และคนที่เข้ามาคอมเนต์นะคะ พวกคุณทำให้อีกหลายๆคนได้รู้จักสองคำนี้มากขึ้น

2022.01.08 4:13

พีระยุทธ

อ่านไปอ่านมา รู้สึกว่าตัวของผมก็เริ่มจะงงกับคำสองคำนี้เหมือนกันแล้วนะครับ เอาจริงๆส่วนตัวของผมก็คิดว่าทั้งสองคำก็น่าจะเหมือนกันแหละ เป็นสมบัติของเราทั้งหมด ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมีการแบ่งคำออกมาเป็นแบบนี้ด้วย คนทั่วไปอ่านแล้วก็คิดว่าเหมือนกันแหละ แต่ถ้าคนที่มีความรู้เรื่องการลงทุนเขาน่าจะทราบความต่างดีนะ

2022.03.13 14:1

Noppol :>

มีคนมาตั้งกระทู้ถามแทนหลายๆคนด้วย ผมเองก็ไม่รู้ว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันต่างกันยังไง มารู้จากกระทู้นี้ล่ะครับว่ามันมีความแตกต่างกันอย่างไร ดีครับหลายคนก็ได้รู้กันไปด้วย แต่ถ้าจะสามารถมีได้ ผมไม่เกี่ยงนะครับ ไม่ว่าจะเป็นสินทรัพย์หรือทรัพย์สิน รับได้ทั้งนั้นล่ะครับ หลายคนน่าจะคิดเหมือนกัน ช่วงนี้อะไรก็ได้ทั้งนั้น

2022.04.09 15:6

ว่าน--

เจ้าของกระทู้บอกว่า "เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง" พอมาอ่านคอมเมนต์ต่างๆแล้ว คุณ "เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง" หรือว่า "เป็นคนหนึ่งที่มีทั้งทรัพย์สินและสินทรัพย์" คะ? ดีแล้วล่ะค่ะที่เข้ามาถาม คุณจะได้รู้ว่าทรัพย์ที่คุณมีอยู่มันคืออะไร จะได้จัดการถูก ทีทรัพย์บ้างมันก็ดีนะคะ เวลาเดือดร้อนยังมีเงินสำรองของตัวเองอยู่

2022.05.14 5:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี