Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

ผมมีความคิดที่อยากเ อยากเปิดเซเว่น ผมต้องใช้เงินเท่าไหร่ ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าเงินที่ตัวเองมีนั้นมันพอดีกับที่จะเปิดร้านรึป่าวครับ ผมมเลยอยากจะมาถามเพื่อนๆที่เคยเปิด หรือคนที่รู้ก็ได่ครับ ว่าผมควรที่ต้อง มีเงินเท่าไรถึงจะเปิดเซเว่นนี้ได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพศาล

แฟรนไชส์เซเว่นที่มีเปิดให้ลงทุนได้ในปัจจุบัน แบ่งออกเป็น ประเภท B และ ประเภท C ประเภท B คือ แฟรนไชส์ซี (ผู้ซื้อสิทธิ์แฟรนไชส์) คล้ายเป็นผู้จัดการร้าน ได้ผลตอบแทนจากการบริหารร้าน และ ผลตอบแทนจากกำไรส่วนเพิ่มจากเป้ายอดขาย ส่วนประเภท C จะคล้ายเป็นเจ้าของร้านมากกว่า คือ ได้ส่วนแบ่งจากกำไรขั้นต้นโดยตรงเลย แต่ก็ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายภายในร้านมากกว่าประเภท B

2020.01.24 7:35

วีระ

แฟรนไชส์ประเภท B ใช้เงินเริ่มต้นประมาณ 1,500,000 บาท   เงินลงทุนแบ่งเป็นเงินสดค้ำประกัน 1,000,000 บาท (ได้คืนเมื่อเลิกแฟรนไชส์ และได้ดอกเบี้ยเงินฝากด้วย) นอกจากนั้นจะมีค่าสิทธิ์แรกเข้า ค่าโอนร้าน และค่าดำเนินการอื่นๆ ประมาณ 500,000 บาท แฟรนไชส์ประเภท C ใช้เงินเริ่มต้นประมาณ 2,700,000 บาท ค่าสิทธิ์แรกเข้า 500,000 บาท ค่าสิทธิ์ในการบริหารร้าน 1,200,000 บาท

2020.01.24 7:35

จินตหรา

ในกระเป๋าต้องมี “1,500,000” เป็นอย่างน้อย แต่ถ้ามีไม่ถึงก็ยังพแมีความหวังกะเขานะเพราะมีสินเชื่อ SME เพื่อผู้ประกอบการ 7-Eleven จะมาเติมเต็มในส่วนที่คุณต้องการ ใช้เวลาไม่นานก็คืนทุนส่วนตัวถ้ามีเงินขนาดนี้มาลงทุนหุ้นดีกว่า ไม่ต้องมาผูกพันเรื่องเวลา ไม่ต้องมาเครียดเรื่องแรงงาน และรายได้หากเทียบกันหลังหักค่าใช้จ่ายตลาดหุ้นให้ผลตอบแทนดีไม่น้อยกว่ากันแน่นอน

2020.03.13 15:4

เปรม

ถ้าบอกว่าเราเปิดเซเว่นเป็นเจ้าของกิจการก็อาจจะทำให้ดูมีหน้ามีตาในสังคมนะคะ แต่ถ้าจะเปิดเซเว่นอีเลฟเว่นจริงๆเงินลงทุนเนี่ยมีอย่างน้อยก็ล้านห้า แต่ไม่ใช่ว่าเรามีเงินอยากจะไปเปิดเซเว่นก็ได้นะ มันมีขั้นตอนหลายอย่าง ยังอีกเรื่องที่รู้สึกว่าเป็นปัญหาอย่างหนึ่งก็คือเราต้องไปอบรมที่ศูนย์เลยเนี่ย 45 วันเต็มกลับบ้านไม่ได้ เงินลงทุนก็ส่วนนึง แต่ถ้าจะเป็นเจ้าของกิจการมันก็มีเรื่องให้คิดมากกว่าแค่เรื่องเงินทุนใช่ไหมล่ะคะ

2020.04.13 7:3

Kacha

แต่ถ้าเป็นสัญญา 10 ปีนะครับเราจำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายมากกว่านั้น ต้องมีค่าใช้จ่ายในการขอรับสิทธิ์หนึ่งล้านเจ็ดแสนสามหมื่นบาท แล้วต้องมีเงินสดค้ำประกัน 9แสนบาทซึ่งรวมแล้วต้องมีเงินในแฟรนไชส์เซเว่นทั้งสิ้น 2,630,000 บาท สำหรับข้าอยากได้เป็นเจ้าของระยะยาวในการทำสัญญา 10 ปีเลยนะครับ ผมว่าคุ้มนะครับเพราะธุรกิจเซเว่นเป็นอะไรที่ผู้คนชอบใช้บริการมากเลย

2020.04.23 4:32

ราม

ถ้าคุณมีเงินทุนมากพอการลงทุนเปิดร้านเซเว่นอีเลฟเว่นก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากเลยนะคะ แต่คุณต้องมีเงินมากพอจริงๆอยู่ในหลักแสนไม่ใช่แค่ 100,000 บาทเท่านั้นต้องมากกว่านั้นซึ่งการเปิดร้านเซเว่นอีเลฟเว่นก็มีหลากหลายรูปแบบให้เลือกค่ะแล้วแต่ละแบบก็มีการใช้เงินลงทุนที่แตกต่างกันไปถ้าคุณอยากเปิดจริงๆก็ลองหาข้อมูลดูนะคะ

2020.04.27 9:16

Ashwin

เราว่าแค่คุณมีเงินไปเปิดเซเว่นมันไม่พอนะ การลงทุนทำธุรกิจต้องมีทั้งเงินลงทุนและเงินสำรองด้วย จริงอยู่ที่เราเห็นว่าไม่ว่าจะมีเซเว่นที่ไหนก็มีคนเข้าไปซื้อของทั้งนั้น แต่เราก็ไม่รุ้จริงๆนะว่ารายได้ของทุกเซเว่นมันจะดีเหมือนกันหมด ขึ้นอยู่กับการบริหารและการบริการด้วยค่ะ คุณเคยเจอพนักงานที่พูดไม่สุภาพ ไม่ค่อยรู้เรื่องสินค้า การจัดวางสินค้าไม่ตรงกับป้ายหรือราคาบ้างมั้ย อยากไปอีกมั้ยอะ

2020.05.20 7:7

Som Wang

คงไม่ใช้เงินหลักพันหรอกครับ อย่างน้อยๆหลักแสน หลักล้านนู่นแหละ อันนี้ผมยังไม่ได้ไปหาข้อมูลนะแต่อยากตอบก่อนเลยเพราะไม่ต้องถามก็น่าจะเดาออกว่าต้องใช้เงินสักประมาณเท่าไหร่ แต่เปิดร้านของชำธรรมดายังลงทุนเป็นแสนบ้านผมนี่ไงเปิดร้านของชำอยู่ แลเวเซเว่นห้องแอร์แบบนั้นมีของทุกอย่างต้องตกแต่งร้านอย่างดี ยังไงก็ไม่พ้นเงินหลักแสนหลักล้านแหละ

2020.05.30 10:18

อภิชาติ

โห่ใช้เงินลงทุนเยอะเลยนะนั้น ถ้าเปิดร้าน 7/11 แต่ถ้าอยากลดต้นทุน ป้าว่าถ้ามีตึกพานิชย์อยู่แล้วก็น่าสนนะ แต่ถ้าอยากเปิดจริงๆอย่าใจร้อนนะคะ ป้าเห็นหลายคน เปิดแล้วก้ปิดไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าขาดทุนหรืออะไร ป้าว่า ลงทุนสูงๆแบบนี้ หนูลองๆศึกษาข้อมูลดีๆก่อนนะคะ จะได้ไม่ต้องมานั้งเสียใจที่หลัง เพราะเงินก็หายกำไรก็ไม่ได้นะ ถ้าไม้ศึกษาข้อมูลดีๆ

2020.06.16 6:10

วิมล

ไม่เคยทำธุรกิจเปิดเซเว่นเป็นสาขาของตัวเองหรอกนะครับ แต่เห็นถึงความก้าวหน้าและการเติบโตของเซเว่นแล้วถ้าเก็บเงินได้ก็สนใจอยู่เหมือนกัน เพราะว่าการบริการเดี๋ยวนี้ของเซเว่นดีมากเลย ไม่ว่าจะเป็นความสะดวกสบายในการซื้อของ และยังมีบริการที่สามารถช่วยให้ส่งสินค้าได้ที่บ้านด้วย ผมคิดว่าร้านสะดวกซื้อแบบนี้น่าจะมีเยอะๆในประเทศไทยครับ

2020.07.15 3:56

โต้

เห็นคุณป้าร้านอู่ซ่อมรถแถวบ้าน แกว่าจะไปเปิดเซเว่นอยู่ค่ะ เพราะว่าแถวนั้นคนผ่านเยอะมีที่มีทำเลดี เห็นแกเคยเปรยๆมาว่าใช้เงินประมาณ 1,500,000 บาท แต่ทีนี้มีปัญหาอยู่อย่างคือจะต้องไปเรียนการบริหาร 45 วัน แกเลยว่าจะลงทุนเปิดเซเว่นให้ลูก คงให้ลูกที่บ้านบริหาร เราเองถ้ามีเงินก็อยากจะเปิดแล้วก็ทำแบบนี้บ้างเหมือนกันนะคะ เราว่าดีนะคะ

2020.07.20 8:8

หนุ่ม

ที่รู้มาสำหรับการลงทุนเปิดเซเว่นฯจะมี 2 รูปแบบให้เลือกกันนะครับ โดยแบบที่ 1 ค่าอุปกรณ์การขายทุกอย่างรวมถึงสินค้า การตกแต่งร้านภายในและภายนอกทางเซเว่นจะออกให้ครับ แต่เราต้องเสียค่าใช้จ่ายในการขอรับสิทธิ์ 480,000 บาท เงินสดค้ำประกัน 1,000,000 บาท ซึ่งรวมแล้วต้องมีเงินให้กับทางแฟรนไชส์เซเว่นฯ ทั้งหมด 1,480,000 บาท ได้ระยะเวลาการทำสัญญา 6 ปี แบบที่ 2 เหมือนกับแบบที่1ครับ ต่างกันตรงที่เราจ่ายค่าใช้จ่ายในการขอรับสิทธิ์ 1,730,000 บาท เงินสดค้ำประกัน 900,000 บาท ซึ่งรวมแล้วต้องมีเงินให้แฟรนไชส์เซเว่นฯ ทั้งสิ้น 2,630,000 บาท ต่อระยะเวลาการทำสัญญา 10 ปีครับ

2020.08.16 9:56

กันชัย

ผมว่าช่วงนี้คุณเจ้าของคำถามไม่ควรจะนำเงินไปลงทุนกับการเปิดเซเว่นนะครับ เพราะว่าช่วงนี้สถานะการทางเศรษฐกิจไทยยังไม่ค่อยดีครับ แต่ถ้าหากเจ้าของคำถามอยากจะเปิดจริงๆ ผมว่าเจ้าของคำถามควรจะดูว่าแถวนั้นมีคนอยู่เยอะไหมและดูว่ามีการเปิดเซเว่นใกล้แถวนั้นเยอะหรือเปล่า ถ้าหากคุณเจ้าของคำถามไม่ตรวจสอบและดูเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อาจจะทำให้ขาดทุนได้นะครับ

2020.08.21 10:27

=ไผท=

ถ้าผมมีเงินหลายล้าน ณ ตอนนี้ พอที่จะเปิดเซเว่นได้ ผมก็ไม่เปิดหรอกครับ อย่างเพิ่งเข้าใจผิด ผมไม่ได้แอนตี้เซเว่น ไปออกจะบ่อยหมดเงินไปเยอะกับเซเว่นเนี่ย แต่เศรษฐกิจตอนนี้มันไม่น่าจะเหมาะกับการลงทุนที่ต้องใช้เงินหลักล้านหรือหลายล้านนะครับ ลงทุนซะขนาดนั้นจะได้ทุนคืนเมื่อไหร่ไม่รู้ เรื่องกำไรต้องรอไปอีก อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

2020.08.25 15:56

Twice

เคยฝันไว้เหมือนกันนะคะว่าอยากเป็นเจ้าของเซเว่นอีเลฟเว่นสาขาหนึ่ง ไม่คิดเลยว่าก็สามารถทำได้นี่นา จากที่อ่าน Comment ของหลายๆคนมาแล้ว เพียงแต่ว่าต้องมีเงินทุนนานๆหนักๆสักหน่อย อย่างน้อยๆก็หลักแสน แล้วที่สำคัญเราก็คิดว่าเรื่องของ ทำเลก็สำคัญนะ แต่เป็นธุรกิจหรือแฟรนไชส์ที่น่าลงทุนมากๆ เปิดที่ไหนก็มีลูกค้าอยู่แล้ว

2021.05.22 15:54

alone*-*

คิดการใหญ่มากค่ะเจ้าของกระทู้ อยากถามเหลือเกินว่าดำเนินการไปถึงขั้นไหนแล้ว เปิดเซเว่นสาขาของตัวเองแล้วหรือยัง จริงอยู่ที่ลูกค้าของเซเว่นน่ะมีแน่ๆ มีตลอดเวลาแหละ แต่การบริหารไม่ง่ายเลยนะคะ ยังคงต้องปรับตัวไปตามสถานการณ์ต่างๆรอบตัวด้วย เดี๋ยวนี้การเข้าถึงลูกค้าเป็นเรื่องสำคัญมาก เจ้าของกระทู้ต้องทำงานหนักล่ะค่ะ

2021.05.26 14:11

นภศวรรณ

ใช่ คิดการใหญ่มากจริงๆ จะเป็นเจ้าของ 7/11 เลยเหรอ เงินลงทุนมากมายจริงๆ เราคิดว่า 7/11 นี้ มันจะดีเหรอ ลงทุนอย่างอื่นน่าจะดีกว่าไหมคะ อย่างซื้อบ้าน แล้วปล่อยให้คนเช่า เราคิดว่าน่าจะคุ้มมากกว่านะคะ 7/11 ตอนนี้แถวบ้านของเราเปิด กันให้เต็มเลยคะ เมื่อก่อนบอกว่าให้ห่างๆกัน แต่ตอนนี้ หัวซอย ท้ายซอย ก็เต็มไปหมดเลยคะ

2021.09.30 5:55

ชนิกานต์

โห่ จะเปิดดีเหรอคะ 7/11 ลงทุนเป็นล้านๆเลยนะคะ แถมตอนนี้อย่างที่เพื่อนๆบอก มาเยอะมาก7/11 เราคิดว่าลงทุนเยอะขนาดนี้ เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นดีไหมคะ เราเคยเห็น 7/11 แถวบ้าน เปิดใหญ่โตเลยคะ แต่ปรากฏว่าสู้เจ้าที่ตั้งก่อนหน้านั้นไม่ได้ ตอนนี้ ก็ต้องรื้อทิ้ง แล้วทำเป็นอย่างอื่นไปแล้วคะ มีอีกหลายทางที่เราเลือกลงทุนได้นะคะ

2021.10.06 14:2

thirdthird

ทำไมเจ้าของกระทู้ถึงสนใจการลงทุนในธุรกิจที่ใช้เงินจำนวนมากอย่างการเปิดร้านสะดวกซื้อเซเว่นล่ะครับ แม้ว่าคุณจะมีเงินลงทุน แต่ไม่ได้หมายความว่าคุณจะเปิดร้านเซเว่นได้เลยนะ มันมีปัจจัยหลายอย่างที่ต้องพิจารณามากกว่านั้น อย่าบอกนะว่าคุณไปเปิดร้านเซเว่นแล้ว ที่ผมเข้ามาคอมเม้นท์เรื่องนี้กับคุณมันสายไปแล้วหรือเปล่าครับเนี่ย

2021.10.08 15:48

spring time

เจ้าของกระทู้เคยทำธุรกิจอื่นมาก่อนมั้ยคะ หรือว่านี่เป็นครั้งที่คุณอยากทำธุรกิจโดยการเปิดร้านสะดวกซื้อ? แม้ว่าคุณจะมีเงินสำหรับการลวทุนในครั้งนี้ แต่การทำธุรกิจไม่ได้หมายความว่ามีเงินก็ทำได้เลยนะคะ ธุรกิจจะประสบความสำเร็จต้องอาศัยปัจจัยหลายอย่างนะ ที่จริง คุณควรมีเงินสำรองด้วย มีแค่เงินทุนอย่างเดียวไม่พอหรอกค่ะ

2021.10.23 8:30

pikpik

ถามได้มั้ยเนี่ยว่าเจ้าของกระทู้เปิดเซเว่นหรือเปล่า เพราะดูจากแต่ละคอมเมนต์การเปิดร้านเซเว่นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย มันยากตั้งแต่เงินทุนแล้วล่ะ ต้องใช้เงินจำนวนมากอะค่ะ ไหนจะเรื่องการบริหารจัดการอีก หากว่าบริหารไม่ดีละก็แย่เลยนะคะ ยิ่งเศรษฐกิจไม่ค่อยดีด้วยนะช่วงที่ผ่านมาการเปิดร้านค้าใหญ่ๆมันเสี่ยงมากอะค่ะ

2022.01.07 12:38

สุธีระ

พูดถึงเปิดร้าน เซเว่น ทำไมถึงใข้เงินทุนมากจัง ถ้าเราเปิดร้านขายของของเราเองเลยจะเป็นยังไงบ้าง คิดว่าเงินที่ลงทุนน่าจะน้อยกว่ามากเลย แถมเปิดร้านเซเว่นตอนนี้มันคุ้มไหมครับ เพราะว่าร่านพวกนี้มีเยอะมากขึ้นทุกๆวันเลย อย่างเมื่อก่อนแถวบ้านของผมมีแค่สาขาเดียวเท่านั้นแต่ผ่านมาแค่ไม่กี่ปีเองร้านแบบนี้มีแบบเยอะมากจริงๆ

2022.03.12 15:9

16/ธรินทร์

เปิดเซเว่นหนึ่งสาขา ไม่ใช่เรื่องเล็กๆนะครับ เงินทุนอย่างเยอะอะ ทำร้านเล็กไปก็ไม่ได้ ของน้อยก็ไม่ดี เลือกของมาขายไม่ตรงกับกลุ่มเป้าหมายของพื้นที่นั้นๆก็แย่เลยนะ คนที่คิดจะลงทุนเปิดเซเว่นเนี่ยต้องมีความมั่นใจมากพอสมควร เจ้าของกระทู้ได้เปิดเซเว่นหรือยัง ต้องมาแชร์ประสบการณ์การลงทุนและการค้าขายของคุณบ้างละครับ

2022.04.18 13:24

jingjing;)

ใช้เงินลงทุนสูงมากนะถ้าจะเปิดร้านเซเว่น เจ้าของกระทู้มีเงินอยู๋เท่าไหร่ล่ะคะ ถ้าไม่พอไปเปิดร้านเซเว่น เอาไปลงทุนทำอย่างอื่นก่อนก็ได้ มีอีกหลายอย่างที่น่าลงทุนโดยไม่ต้องใช้เงินเท่ากับการเปิดร้านเซเว่นนะคะ ที่จริง เลือกลงทุนกับสิ่งที่คุณถนัดจะดีกว่า เพื่อลดความเสี่ยงในการลงทุนค่ะ จะได้คืนทุนเร็วๆด้วยไงคะ

2022.05.12 13:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี