Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

สวัสดีครับผมเป็นผู้ที่พึ่งเริ่มการลงทุน ตอนนี้ก็มีอายุ 30 ปีแล้วครับ ผมนั้นได้มีการซื้อ LTF มาครับ แต่ตอนนี้ผมนั้นเงินหมด! ต้องผมต้องใช้เงินกะทันหัน ไม่มีเงินแล้ว ต้องขาย LTF แล้ว แต่ยังถือไม่ครบกำหนดเงื่อนไขเลย ขาย LTF ก่อนกำหนด แบบนี้จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dithakar

สูตรคำนวณภาษีคือ เงินได้สุทธิ = รายได้ – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน   หลักการง่ายๆ คือเราต้องหาเงินได้สุทธิของตัวเองให้ได้เพื่อไปเทียบเคียงอัตราการเสียภาษี ดังนั้น เราจึงจำเป็นต้องเข้าใจรายได้ ค่าใช้จ่าย และค่าลดหย่อนของตนเอง   รายได้ที่ต้องเสียภาษี คือ รายได้ที่เกิดขึ้นในประเทศไทย หรือรายได้เกิดขึ้นที่ต่างประเทศ แต่เจ้าของรายได้อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วันในรอบปีและนำเงินได้นั้นกลับเข้ามาในประเทศไทย

2019.08.01 18:0

แสงดาว

เงินได้พึงประเมินประเภทที่ 1 และ 2 หักเหมาได้ 50% แต่รวมกันสองประเภทแล้วไม่เกิน 100,000 บาท เงินได้พึงประเมินประเภทที่ 4 หักค่าใช้จ่ายไม่ได้ ในขณะที่เงินได้ประเภทที่ 6 จำพวกเงินได้จากการประกอบโรคศิลปะ และเงินได้การพาณิชย์จำพวกร้านขายยา ร้านขายอุปกรณ์ทางการแพทย์ โรงพยาบาล โรงงานผลิตเครื่องสำอาง สามารถหักเหมาได้ที่อัตรา 60% สุดท้าย เงินได้พึงประเมิน – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน เท่ากับเงินได้สุทธิ   เงินได้สุทธิตรงนี้จะมาเทียบกับอัตราการเสียภาษีเพื่อดูว่าเราต้องเสียภาษีเท่าไหร่ โดยเงินได้สุทธิแต่ละชั้นจะมีอัตราการเสียภาษีต่างกันไปตามขั้น

2019.08.01 18:0

สุชาติ

คิดว่าคุณต้องไปขายที่แบงค์ ขายทางเน็ตรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้เขาล็อกไม่ให้ขายหน่วยลงทุนที่ยังไม่ครบกำหนด ถ้าจะขายคืนก็ต้องเตรียมรับขาดทุนเพราะ ในกรณีที่ขาย LTF ผิดเงื่อนไขคือ ถือไว้ไม่ครบ 5 ปีปฏิทินนั้น จะต้องชำระเงินเพิ่ม คือ 1. คืนสิทธิ์ทางภาษีที่ลดหย่อนไปในปีที่ซื้อนั้น 2. เบี้ยปรับเงินเพิ่มอีก 1.5% ต่อเดือน คิดจากยอดภาษีที่เราลดหย่อนไป (เหมือนกับเราจ่ายภาษีขาดไปเท่าไหร่ก็คิดค่าปรับ 1.5% ต่อเดือนนั่นเอง) นับตั้งแต่ปีทีเราใช้สิทธิ์ลดหย่อนไปจนถึงเดือนที่เรายื่นแบบปรับปรุง

2020.03.24 4:45

Stephon

หากต้องการขาย LTF ก่อนกำหนด ดูข้อปฏิบัติหากผิดเงื่อนไขการลงทุนกองทุนLTFครับ 1) คืนเงินภาษีที่ได้รับยกเว้นทั้งหมดทันที พร้อมจ่ายเงินเพิ่มให้รัฐ 1.5% ต่อเดือน โดยคิดย้อนหลังตั้งแต่เดือน เม.ย.ของปีที่เคยยื่นขอลดหย่อนภาษีไว้ จนถึงวันที่ยื่นคืนภาษี 2) กำไรที่ได้จากการขายคืนที่ผิดเงื่อนไข ถือเป็นรายได้ในปีที่ขายคืนซึ่งต้องนำไปรวมคำนวณภาษีด้วย โดย บลจ.จะหักภาษี ณ ที่จ่ายเบื้องต้น 3% 3) หากขายคืนหน่วยลงทุนที่ถือครองต่ำกว่า 1 ปี จะเสียค่าธรรมเนียมการรับซื้อคืน 1.5%

2020.04.14 3:6

Had_yai

@Stephon ยกเงื่อนไขมาให้อ่าน เหมือนได้อ่านบทความเลยนะครับ แต่ถ้าใครไม่ถูกใจผมก็อยากแนะนำให้อ่านบทความในเว็บไซต์ Money Duck มีด้วยนะที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุน ทั้งของ LTF แล้วก็ RMF ก็มีนะครับผมไปอ่านมาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้เข้าใจทั้งหมดคือยังไม่ได้เริ่มลงทุนนะครับ คงจะต้องลงมือลงทุนแหละถึงจะรู้เรื่อง

2021.09.28 15:25

อภิวัฒน์

ไม่ทราบว่าถือมาได้ประมาณกี่ปีแล้วละครับ ถ้าใกล้จะครบแล้วอย่าเลยครับ แต่ เอาจริงๆนะครับ เราคิดว่าลืมตัวนี้ไปดีกว่าครับ ขายไปก็ขาดทุนแบบที่เพื่อนๆบอก ไม่ทราบว่าต้องการเงินประมาณเท่าไรละครับ ไปทำพวกบัตรกดเงินสดดุไหมละครับ อย่าง Speedy Cash ของธนาคาร SCB ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ ฐานเงินเดือนไม่มากนะครับ ขอได้สบายๆ

2021.10.24 15:47

Pawat-_-

โอ้โห! เข้ามากระทู้นี้ ดูคอมเมนต์ของคนอื่นๆไปด้วย เหมือนมาอ่านบทความที่มีสูตรการคำนวณมากมาย งงสิครับรออะไร555 แต่คงถูกใจเจ้าของกระทู้นะที่มีคนเข้ามาให้ข้อมูลและให้คำแนะนำกันมากมายจริงๆ คุณคงไม่อยากขายแต่ว่ามันถึงคราวจำเป็นเลยต้องตัดใจ ตกลงว่าคุณขาย LTF ไปหรือยังอะครับ โอเคมั้ยกับตอนนี้ เสียดายที่ขายไปมั้ยครับ

2022.01.10 14:38

/SatineE/

ขาย LTF ก่อนกำหนดมีข้อเสียเยอะมั้ยคะ เหมือนกับการเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตมั้ย เพราะเป็นการขายหรือขอคืนก่อนกำหนดเหมือนกัน ข้อเสียน่าจะมากกว่าข้อดี อันนี้เราคิดเอาเองนะ หากใครพอจะบอกได้ก็เข้ามาเมนต์ได้นะคะ ถ้ามันมีข้อเสียมากกว่าแสดงว่าผู้ลงทุนกับกองทุนนั้นมีความจำเป็นจริงๆถึงได้ทำอย่างนั้น หากจำเป็นก็ต้องทำใจ

2022.03.18 4:36

Patompong

ลองคำนวณดูแล้วมั้ยครับ สรุปว่า เงินที่เจ้าของกระทู้จะได้จากกองทุน LTF มันมากหรือว่ามันน้อย มันคุ้มกับที่คุณได้ลงทุนไปแล้วหรือยัง ผมไม่เคยลงทุนกับกองทุน LTF ไม่รู้ว่าการที่นำเงินออกมาจากกองทุนก่อนจะครบกำหนดนั้นต้องเสียอะไรไปบ้าง แต่ถ้ามันจำเป็นจริง อย่างที่คุณเองก็ต้องยอมเอาเงินออกมาใช้ก่อน ก็พอเข้าใจได้ครับ

2022.05.21 3:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี