Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

ผมอยากทราบว่าอายุความที่ธนาคารจะใช้ยื่นฟ้องของคดีติดหนี้บัตรเครดิตนั้นกี่ปีจึงหมดอายุครับ แล้วเมื่อหมายศาลมาแล้วกว่าจะหมดอายุความนั้นอีกกี่ปีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kate

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะอยู่ที่ 2 ปี นับจากวันที่ขาดการชำระครั้งสุดท้ายไปนะครับ ถ้าไม่ได้จ่ายมาเกินระยะเวลานี้ก็ไม่ต้องไปจ่ายแล้วล่ะครับ แต่หากคุณได้มีการเริ่มจ่ายไปก็จะนับอายุความเริ่มใหม่ครับ แต่เจ้าหนี้ยังสามารถยื่นฟ้องได้อยู่ หน้าที่ของลูกหนี้คือไปตามนัดศาลแล้วก็บอกไปว่าคดีขาดอายุความแล้ว ถ้อย่าคิดหนีศาลเด็ดขาดนะครับ

2020.01.24 7:35

panupong

ปกติอายุความก็จะอยู่ที่ 2 ปีนับจากที่คุณผิดนัดชำระ แต่ส่วนนี้ทางธนาคารมักไม่ค่อยพลาดปล่อยให้เกินไปหรอกครับ จะฟ้องภายในกำหนดอายุความแน่นอน ถ้าลูกหนี้ไม่ไปศาล ศาลก็อาจตัดสินไปตามที่โจทก์ยื่นคำร้อง หลังจากนั้นมีคำพิพากษาแล้วอายุบังคับคดีต่ออีก 10 ปีเป็นอันจบครับ

2020.01.24 7:35

Krittiga

อย่าพึ่งตกใจค่ะ เมื่อได้รับหมายศาลก็ให้ไปแสดงตัวที่ศาลตามนัด จะมีการไกล่เกลี่ยก่อนโจทก์เขาจะลดยอดหนี้ลงมาอีกเป็นแสน แล้วเราก็ผ่อนชำระอีก จริงๆแล้วไม่ได้ลดยอดหนี้นะแต่โจทก์เขาฟ้องค่าขาดราคา ค่าติดตาม ค่าทนาย ค่าธรรมเนียมศาล เมื่อไปศาลและมีการไกล่เกลี่ยก็บอกไปเลยโจทก์ไปแบบว่าให้เขาปรานีเราหน่อย คุยกันดีๆอาจจะได้ยอดหนี้ที่เราพอสู้ไหว และยอมรับได้ เรื่องก็จะจบ อย่าสู้คดีเด็ดขาดนะคะเพราะไม่มีวันชนะแน่นอน.

2020.03.19 12:16

ไพฑูรย์

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตมากสุดก็ 2 ปีนั่นแหละค่ะ ส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจกันว่าเมื่อขาดอายุความแล้ว เจ้าหนี้หรือว่าธนาคารเนี่ย ก็ฟ้องเรากลับไม่ได้ก็จบแค่นั้น หรือถึงจะไปฟ้องศาลก็ไม่รับคำฟ้องหรอกเพราะว่าขาดอายุความไปแล้ว แต่มันไม่ใช่นะคะ เพราะว่าถึงคดีจะขาดอายุความไปแล้ว แต่ว่าฝ่ายเจ้าหนี้ก็ยังสามารถไปยื่นฟ้องกับศาลได้อยู่ และถ้าหมายศาลมาแล้วแต่เราไม่ไปศาลตามหมายเรียกเราจะผิดเต็มๆเลยนะคะ

2020.04.10 14:55

pawaret

มีอายุความ 2 ปีนะครับ ทางที่ดีนะครับไม่จำเป็นต้องรอให้ครบ 2 ปีและรอให้หมายศาลเรียกถึงบ้านควรผ่อนชำระหรือติดต่อกับทางบัตรเครดิตเพื่อขอผ่อนผันหรือผ่อนชำระให้หมดครับ แต่เมื่อต้องถึงขั้นที่ได้รับหมายศาลอาจจะมีหนทางไปจนถึงจะมีการยึดทรัพย์สินก็ได้ ดังนั้นทางที่ดีนะครับควรจะจัดการให้จบตั้งแต่ตอนที่มีหมายเรียกศาลให้ไปคุยกับ ทางเจ้าหนี้หรือบัตรเครดิตให้เรียบร้อยให้เรื่องจบดีกว่านะครับไกลเกลี่ยและคุยกันดีๆ

2020.04.22 5:26

Elizabeth

คิดว่าปัญหาการผิดนัดชำระหนี้ น่าจะเป็นปัญหาหลักๆหรือปัญหาที่หลายๆคนค่ะเชิญเนื่องจากความไม่แน่นอนทางการเงินดังนั้นผลจากการผิดนัดชำระหนี้ก็เป็นความรู้ที่หลายคนน่าจะศึกษาเอาไว้สำหรับบัตรเครดิต การผิดนัดชำระหนี้ และถูกฟ้องดำเนินคดี อายุความของคดีนี้มีอายุอยู่ที่ 2 ปีค่ะ อย่าเพิ่งตกใจไปนะคะคดีความของการผิดนัดชำระหนี้บัตรเครดิตเราเรียกว่าคดีแพ่งไม่ใช่คดีอาญาดังนั้นจึงเป็นคดีที่สามารถไกล่เกลี่ยหรือพูดคุยกันได้ในชั้นศาลค่ะ

2020.04.24 5:59

สมบูรณ์

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตที่ธนาคารจะฟ้องเราก็เหมือนที่ความเห็นอันอื่นว่าค่ะก็คือจะนับจาก 2 ปีหลังจากที่เราผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย แต่ถึงจะโดนฟ้องบัตรเครดิตก็ไม่ต้องกังวลไปนะคะพอดีไม่ได้ร้ายแรงขนาดนั้นถ้าโดนเขาฟ้องก็ไปตามหมายเรียกหรือไม่ก็ขอไกล่เกลี่ยก่อน แต่เราสามารถหลีกเลี่ยงสถานการณ์แบบนั้นได้โดยการควบคุมค่าใช้จ่ายในการใช้บัตรเครดิตของเราค่ะ

2020.05.24 11:48

Kadin

ที่คุณมาถามเพราะแค่อยากรู้เท่านั้น ไม่ได้คิดจะยืดเวลาการชำระเงินบัตรเครดิตให้นานที่สุดใช่มั้ยครับ ถึงแม้การผิดนัดชำระหนี้บัตรเครดิตจนมีหมายศาลมาจะไม่ใช่เรื่องใหญ่ หากมีการชำระหนี้ให้ครบได้ แต่เชื่อเถอะครับ ถ้าคุณได้เห็นหมายศาลมาจริงๆคุณต้องตกใจและเป็นกังวลมากแน่ๆ ดังนั้น การชำระหนี้ให้ตรงเวลาตามจำนวนครบถ้วนดีที่สุดครับ

2020.05.29 8:13

มาร์ท

รู้แล้วได้อะไรครับ รีบไปชำระเถอะครับ เพื่อนผมก็โดนแบบนี้ เรื่องนี้ทางธนาคารเขาเอาจริงนะครับ และถึงแม้ว่าจะถูกฟ้องแล้วดอกเบี้ยก็ไม่ได้ลดลง หรือมีการหยุดคิดดอกเบี้ยนะครับ ดอกเบี้ยบายปลายเลยครับที่นี่ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับ เพื่อนผมนี่ต้องขายบ้านใช้เงินบัตรเครดิตเลยนะครับ ดอกเบี้ยบัตรเครดิตธนาคารไม่โหดหรอกครับ แต่ปล่อยไว้นานมันก็ทวีคูณไปเรื่อยๆจนเราไม่ไหวนะครับ

2020.07.28 10:49

ลูกแม่หน่อยจ้ะ

ถ้าแค่อยากรู้เท่านั้นก็ไม่เป็นไรค่ะ หวังว่าคุณไม่ได้คิดจะเบี้ยวหนี้ที่คุณเป็นอยู่หรอกนะคะ ไม่ว่าใครก็ตามที่คิดจะสมัครบัตรเครดิตเพื่อเอามาใช้จ่ายเพื่อความสะดวกสบายพร้อมได้ส่วนลดดีๆ คุณต้องพร้อมที่จะจายเงินตามที่คุณได้ใช้ไปก่อนล่วงหน้าด้วย ก่อนสมัครต้องดูตัวเองด้วยว่ามีความสามารถในการชำระเงินคืนหรือไม่นะคะ

2020.07.31 3:30

สมศักดิ์

ถ้าถึงขนาดมีจดหมายมาชวนให้เราขึ้นศาลแล้วเราก็ ขอแนะนำว่าให้พูดคุยกันเกี่ยวกันก่อนครับ อย่าปล่อยให้ระยะเวลาผ่านเลยนานไปจนถึงกับต้องไปขึ้นศาลกันเลย ถ้าไม่อยากให้เป็นเรื่องราวใหญ่โตเพราะว่าในช่วงที่มีการพูดคุยกัน เราสามารถที่จะขอไกล่เกลี่ยในการผ่อนชำระโดยระยะเวลานานๆได้ เพราะเป็นการแสดงตัวว่าเราอยากจะใช้หนี้คืน

2020.08.14 14:22

Mandolin###

แม้อายุความการฟ้องเรื่องการชำระค่าบัตรเครดิตจะนานถึงสองปี แต่คนที่เป็นหนี้ควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำนะครับ สมัครบัตรเครดิตเอง เอามาใช้เอง แล้วจะให้ใครจ่ายให้ล่ะครับ คุณก็ต้องจ่ายเองสิ ต้องรับผิดชอบนะ ไม่ควรปล่อยให้เรื่องมันผ่านไปแบบนี้นะครับ ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะ คุณอาจเข้ามาถามข้อมูลเฉยๆ..ใช่มั้ยครับ

2020.08.28 8:52

See_ya

เรื่องของบัตรเครดืตนี้น่าปวดหัวจริงๆนะคะ ดีนะที่เราไม่ทีสักใบ ว่าแล้วว่าต้องเป็นแบบนี้ ตอนใช้บัตรเครดิตอะทำเท่ต่างๆนานา สุดท้ายก็จบแบบนี้หลายราย คือ เป็นหนี้บัตรเครดิตจนโดนฟ้องร้องขึ้นศงขึ้นศาล คนที่โดนแบบนี้ส่วนมากคือพวกที่ไม่มีความพอดีใช้เงินเกินตัวเกินวงเงินแน่ๆเลย ไม่งั้นคงไม่ค้างมากๆจนเป็นเงินก้อนใหญ่จ่านไม่ไหวหรอก ขอบ่นหน่อยเหอะ

2021.05.27 15:20

..เข้าใจปะ!

อายุของคดีความหนี้บัตรเครดิตแค่ 2 ปีเท่านั้นดูไม่นานเท่าไหร่ แต่เวลาในแต่ละวันมันผ่านไปเร็วมาก ใครที่มีหนี้บัตรเครดิตค้างชำระจนถูกฟ้องต้องรีบหาเงินมาคืนเจ้าหนี้ก่อนคดีจะหมดอายุความนะครับ บางคนอาจคิดว่านี่เป็นแค่คดีแพ่ง เรื่องการดำเนินคดีไม่ได้น่าหนักใจเท่ากับคดีความทางอาญา แต่ผมว่าชำระหนี้สินให้เรียบร้อยดีกว่า

2021.05.30 13:56

ศักดิ์ชาย

อย่าให้ถึงขั้นต้องโดนฟ้องเลยครับ ถึงแม้ว่าจะหมดอายุความ แต่เราก็ทำอะไรยากนะครับ อาจจะกลายเป็นคนที่เป็น บัญชีดำเลยนะครับ คือไม่สามารถขอสินเชื่อ หรือว่าทำบัตรของเจ้าอื่นๆด้ในช่วง4-5ปีเลยนะครับ ทางที่ดีถ้าทราบแล้วว่าไม่สามารถจ่ายได้ พยายามเจรจากับทางเจ้าของบัตรเลยครับ อย่านิ่งเฉยครับ เพราะถ้าเรานิ่งไปเลย มันไม่คุ้มหลอกครับ

2021.06.26 4:58

พรกนก

เมื่อเรื่องถึงศาลแล้ว ใช้เวลานานนะคะ ว่าที่จะหมดอายุความ เพราะถ้าเราได้รับหมายศาล เราต้องไปทุกนัดนะคะ ถ้าไม่อยากโดนฟ้องไปมากกว่านี้ ที่จริง เวลาที่ศาลนัดเรามันจะมีครั้ง1ที่เจาจะให้เราโอกาส คุยประนอมหนี้คะ ครั้งนั้นแหละเป็นครั้งที่สำคัญที่สุด เพราะบางครั้งเราอาจจะได้เข้าโครงการคลีนิคแก้หนี้ด้วยก็ได้นะคะ

2021.09.28 4:17

เกศราภรณ์

เคยได้ยินคนเขาพูดแบบนี้คะ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย เวลาที่เป็นหนี้ใครมักจุพูดกันแบบนี้ตลอดแล้วเป็นไงละคะ ไปเป็นหนี้พวกธนาคาร ยังไงเขาไม่ปลล่อยให้เราเดินไปเฉยๆหลอกคะ เพราะธนาคารมีคนแบบนี้เยอะ ถ้าขืนปล่อยไป มีหวังต้องปิดธนาคารแน่นอนคะ อย่างที่เพื่อนๆบอกถ้ามีจดหมาย ก็ทำตามที่หมายศาลบอกเถอะ จะได้ไม่ลำบากในครั้งหน้าคะ

2021.10.03 15:20

Rata0_0

อายุความของการฟ้องร้องคดีหนี้บัตรเครดิตไม่นาน แค่ 2 ปี แต่จะให้เป็นคดีจริงๆเหรอ คนที่เป็นหนี้บัตรเครดิตต้องเป็นหนี้กันนานขนาดไหนถึงจะถูกฟ้องเหรอคะ เคยเห็นโพสต์ของบางคนที่พูดถึงการเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วกลัวว่าจะถูกฟ้อง อ่านแล้วก็รู้สึกน่ากังวลแทนเจ้าของกระทู้นั้นนะคะ ที่จริงเจ้าของกระทู้นี้ก็น่าเป็นห่วงเหมือนกันนะ

2021.10.06 13:23

Yotaga 0_0

ที่เจ้าของกระทู้มาถามเรื่องยื่นฟ้องคดีติดหนี้บัตรเครดิตกี่ปีจึงหมดอายุ ถ้ามีหมายศาลมาแล้วกว่าจะหมดอายุความนั้นอีกกี่ปี อันนี้คือมาถามเป็นข้อมูลเฉยๆหรือว่ายังไงคะ ถ้าคุณเป็นหนี้บัตรเครดิต ควรรีบหาเงินหรือหาทางเอาเงินมาชำระคืนโดยเร็วดีกว่า อย่ารอให้ถึงวันที่มีหมายศาลมาที่บ้านเลย จะทำให้คุณเครียดยิ่งไปกว่าเดิมนะคะ

2021.10.20 15:10

gen82

ขออนุญาตถามเจ้าของกระทู้ได้มั้ยครับว่าที่เข้ามาตั้งกระทู้ถามเนี่ยคุณเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หรือเปล่า ถ้าเป็น ตอนนี้จัดการเรื่องหนี้สินเรียบร้อยหรือยัง ที่มาโพสต์ไว้น่าจะนานแล้ว อยากรู้ว่าขั้นตอนดำเนินการจัดการเรื่องหนี้บัตรเครดิตเป็นยังไงน่ะครับ เปล่าครับผมไม่ได้เป็นหนี้บัตรเครดิตแต่อย่างใด แค่อยากรู้ข้อมูลเท่านั้นครับ

2022.01.10 13:40

โชติกา

ถ้าได้เป็นคดีความกับบัตรเครดิต เป็นอะไรที่จบยากมากเลยคะ เพื่อเป็นการป้องกันการโดนคดีแบบนี้ เราต้องมีวินัยในการจ่ายหนี้คะ ถ้าคิดว่าตัวเราเองไม่สามารถจ่ายหนี้แต่ละเดือนได้ก็ต้องหักห้ามใจตัวเองที่จะไม่ใช้บัตรใบนั้นคะ เป็นหนี้แล้วยังไรเราก็ต้องจ่ายคืน ไม่ว่าจะเป็นการจ่ายแบบปกติหรือว่าการจ่ายแบบมีคดีความ

2022.03.13 14:1

*aomaom*

การฟ้องร้องเรื่องบัตรเครดิตถือเป็นคดีแพ่งใช่มั้ยคะ เราเข้าใจว่าคดีนี้มีอายุความแค่ 2 ปีเท่านั้น แล้วก็จบเลย เอาจริงๆมันก็ดูระยะเวลาจะสั้นไปหน่อยอะเนอะ เห็นมีคนเข้ามาคอมเมนต์ว่า เมื่อหมดอายุความในตอนแรกไปแล้ว 2 ปี การฟ้องร้องจะต่ออายุความซึ่งมีผลบังคับใช้ไปอีก 10 ปี นานเลยนะคะ ยังไงต้องคืนเงินที่ค้างไว้ให้หมดอะ

2022.04.27 5:42

ป๊อบคอร์น***

ตอนแรกเข้าใจว่าอายุความการฟ้องคดีแพ่งอย่างการค้างชำระหนี้ของบัตรเครดิต คือ 2 ปี แล้วจบเลย แต่จริงๆไม่ใช่เนอะ มีผลบังคับไปอีก 10 ปีเลยอะ พอดีเห็นคนมาเมนต์นั้น เป็นไปตามนั้นใช่มั้ยคะ คือ ยังมีผลอยู่ นั่นหมายความว่ายังต้องชำระหนี้กันต่อ ถ้าหากไม่ชำระหนี้ จะเกิดอะไรขึ้นเหรอคะ มีบทลงโทษมากกว่านี้อีกหรือเปล่า

2022.05.20 13:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี