Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

หลายคนที่รัการขับรถแล้วละก็ การมีรถเป็นของตัวเองมันคงฟินมากๆเลยใช่ไหมครับ ผมเองตั้งแต่เริ่มทำงานก็มีกระปุกสำหรับซื้อรถยนต์ตั้งไว้บนตู้เย็นเพื่อนสะสมเงินออมเพื่อการนี้เลยล่ะ ตอนนี้มีเงินก้อนใหญ่ละ ผมก็ต้องตัดสินใจอีกว่า ควรบริหารยังไงดี เพื่อนๆ คิดว่า ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประเวช

ผมก็เก็บเงินซื้อรถครับ ผมว่าถ้าเรามีเงินก้อนและเป็นเงินเย็นที่ไม่ใช่เงินที่กันไว้สำหรับเรื่องฉุกเฉินจำเป็นอื่น ๆ หรือไม่สามารถนำเงินก้อนนี้ไปหาการลงทุนให้ออกดอกออกผลได้มากกว่าดอกเบี้ยเงินกู้รถได้ ผมแนะนำให้เพื่อน ๆ นำเงินก้อนนี้มาซื้อรถเงินสดจะดีกว่า เพราะจะได้ไม่ต้องมีภาระดอกเบี้ยจ่ายให้ธนาคารครับ

2020.01.24 7:35

Morgan

อยากพูดเหมือนหลายๆที่ คือถ้าเราดาวน์ต่ำ ผ่อนน้อย ระยะเวลาผ่อนนานนั้นดอกเบี้ยก็จะแพงมาก คำนวณดีๆอาจเสียดอกเบี้ยให้ธนาคารไปเป็นแสน หรือราคาเกือบครึ่งหนึ่งของราคารถเลยนะครับ เลยอยากแนะนำว่า ดาวน์ให้เยอะ และผ่อนให้มาก จะช่วยปลดหนี้เร็วดอกเบี้ยก็จะไม่สูง ที่สำคัญภาระในการผ่อนรถไม่ควรเกิน 20-30% ของรายได้เราด้วย

2020.01.24 7:35

อรุณศรี

อย่าลืมนะครับ ว่าการทีรถยนต์เป็นทรัพย์สินที่จะอยู่กับเรานานที่สุดนะครับ แต่เรื่องที่น่าเป็นห่วงคือครับว่ามีเงินดาวน์รถแล้วสามารถส่งต่ออีกไหมไหม ดังัน้นการที่คุณอยากจะมีรถยนต์ ต้องคิดให้รอบคอบหลายด้านครับ เช่น ตอนนี้งานคุณยังพอมีอยู่มีเงินดี แต่ลองๆมองไปข้างหน้าครับ ว่างานของคุณจะมั่นคงได้ขนาดไหนครับ ถ้าไหว ก็สามารถตัดสินใจได้ครับ

2020.03.18 4:41

วีระพันธุ์

ผมเห็นด้วยความคิดเห็นที่บอกว่าเก็บเงินซื้อรถครับ เพราะผมไม่อินกับการเป็นหนี้เลย แล้วผมไม่รีบที่จะต้องมีรถขนาดนั้น เก็บเงินเรื่อยได้มีเงินพร้อมไปซื้อเลยง่ายดี เพราะการผ่อนนั้นยุ่งยากเป็นภาระ แม้จะจัดการอย่างดีแค่ไหนก็ไม่น่ารอดผมเห็นมานักต่อนักแล้ว คือพอดีบ้านผมอยู่ใกล้โกดังเก็ยรถที่เขาไปยึดมาเพราะผ่อนไม่ไหว จอดเต็มจนล้นโกดังไปหมดน่าเสียดายครับ

2020.05.29 9:40

อาต

ผมว่าอย่าพึ่งดีกว่าครับเก็บเงินไว้ใช้เวลาฉุกเฉินดีกว่านะครับ เพราะยิ่งบ้านเราและทั้งโลกยังไม่สามารถรักษาไวรัสให้หายได้เราควรจะมีแผนสำรองไว้นะครับ นี้รวมถึงการสำรองเงินด้วยนะครับเราไม่สามารถรู้อนาคตได้ ดังนั้นไม่ว่ายังไงก็ดูสถานการณ์และคิดใคร่ครวญให้ดีและรอบคอบมากๆนะครับ ถ้าสถานการณ์ดีขึ้นค่อยซื้อก็ไม่สายครับผม

2020.10.20 16:31

Purit

ซื้อรถหรือยังครับ ผมเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ เจ้าของกระทู้ตั้งใจออมเงินเพื่อจะเอามาซื้อรถสักคัน ดูท่าจะตั้งใจมาก ผมอยากให้คุณมีรถเป็นของตัวเองให้สมกับความตั้งใจจริงของคุณ ถ้ามาเจอกันก่อนหน้านี้ ผมจะบอกว่าหากคุณเก็บเงินได้เยอะก็ซื้อเงินสดไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็ดาวน์ด้วยเงินจำนวนเยอะหน่อยแล้วค่อยๆผ่อน แบบดอกเบี้ยไม่แพงน่ะ

2021.09.21 15:10

watchara-1

การไม่เป็นหนี้ยังไงก็ดีที่สุดครับ หากซื้อรถยนต์แบบเงินสดได้โดยที่ไม่เดือดร้อนค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันหรือค่าใช้จ่ายอื่นๆก็น่าจะซื้อเงินสดไปเลยครับ จะให้ดีควรวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายที่จะตามมาในภายหลังด้วย เข่น ค่าน้ำมันรถ ค่าบำรุงรักษาหรือซ่อมแซมรถ อะไรพวกนี้อะครับ เพราะว่าต้องมีมาให้คุณได้จ่ายอย่างแน่นอน

2022.01.19 15:0

สุวิชัย

พี่ต้องตัดสินใจแบบนี้ครับ ถ้าพี่ซื้อรถยนต์เงินสดนั้นแสดงว่าพี่ต้องมีเงินก้อน มากพอสมควรครับ แล้วถ้าพี่จ่ายค่รถยนต์หมดเลยพี่ต้องมีภาระหนี้สินอย่างอื่นๆเพิ่มเข้ามาอีกไหม ถ้ามีคิดว่าการซื้อเงินสดก็ต้องเปลี่ยนมาเป็นแบบผ่อนเอาครับ แต่ก็เลืกจ่ายวักครึ่งหนึ่งก่อนก็ได้ครับ แบบนี้ค่างวดของพี่ก็จะไม่แพงแถมส่งไม่นานด้วยครับ

2022.03.29 4:55

831/ธเนศ

ซื้อเงินสดก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ ยิ่งเป็นรถยนต์ด้วย ราคารถคันนึงไม่ใช่น้อยๆ กว่าจะผ่อนหมดนานเหมือนกันนะครับ เข้าใจว่าการจะซื้อรถยนต์ด้วยเงินสดกว่าจะเก็บเงินได้ ต้องใช้เวลานานแน่ๆ หลายคนจึงต้องยอมซื้อด้วยเงินผ่อน ซึ่งค่าดอกเบี้ยที่ตามมาก็มากด้วย แม้จะอยากซื้อรถยนต์ด้วยเงินสด แต่ด้วยสภาพการณ์โดยรวมอาจต้องซื้อเงินผ่อน

2022.04.29 15:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี