Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

หนูได้ยินพ่อกับแม่ทะเลาะกันบ่อยมากเรื่องเงินๆทองที่พ่อกับแม่เป็นหนี้อยู่ทำให้หนูรู้สึกเครียดและไม่สบายใจเลย หนูอยากทราบคะว่าหนูจะบอกหรือจะช่วยพ่อกับแม่อย่างไรดีเพื่อสองคนจะได้ไม่ทะเลากันเหมือนที่เป็นอยู่ตอนนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bennie

เวลาที่ครอบครัวต้องกังวลเรื่องเงิน มันก็เป็นเรื่องง่ายที่จะหงุดหงิด พ่อแม่อาจจะเครียดมากกว่าปกติ และอาจจะทะเลาะกันมากขึ้นและกังวลเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายนี่อาจจะทำให้คุณรู้สึกเครียดเพิ่มขึ้นด้วยเช่นเดียวกัน โดยเฉพาะเมื่อปัญหาเหล่านั้นเป็นสิ่งที่คุณไม่สามารถควบคุมได้ แต่ถึงแม้ว่าคุณจะไม่สามารถแก้ปัญหาทางการเงินของที่บ้านได้ คุณก็อาจจะมีวิธีอื่นที่สามารถช่วยพวกเขาได้และทำให้คุณรู้สึกดีขึ้น

2020.01.24 7:35

Jirattikarn

เวลาพูดถึงเรื่องเงินทองมักจะกลัวและไม่พูดให้อีกฝ่ายฟังว่ากำลังมีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่าย หนี้สิน หรือมีปัญหาในการหารายได้ เราไม่ควรจะปิดบังกันนะครับ ควรจะบอกอีกฝ่ายจะได้ช่วยกันแก้ปัญหากัน ไม่ว่าจะช่วยกันหารายได้มากขึ้น ลดภาระค่าใช้จ่ายต่างๆ ถ้าไม่คุยกันจะทำให้ครอบครัวตึงเครียด

2020.01.24 7:35

ประวิตร

พี่เข้าใจว่าน้องคงเครียดมาก แต่พี่ก็บอกตามตรงนะ ปัญหานี้มันมาจากการบริหารเงินของพ่อกับแม่น้อง ดังนั้น พ่อกับแม่ต้องเป็นคนแก้ไขเรื่องนี้ซึ่งเขาก็เครียดกันด้วยแหละ เวลาคุยกันก็เลยมีเสียงดัง ทะเลาะกันบ้าง แต่หน้าที่ของน้องคือการเรียนใช่มั้ยคะ น้องทำหน้าที่ตรงนั้นให้ดี พ่อกับแม่จะได้สบายใจและน้องก็ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายโดยใช้เฉพาะที่จำเป็นค่ะ ช่วยแบ่งเบาภาระด้วยการทำงานบ้าน ดูแลบ้านให้เรียบร้อยด้วยจะดีมากค่ะ

2020.03.26 3:49

ปานเทพ

ตอนนี้ที่บ้านเป็นยังไงบ้างครับ พ่อกับแม่ทะเลาะกันน้อยลงแล้วมั้ย พี่ก็พอจะรู้นะว่าน้องเครียดมาก ใครจะไม่เครียดล่ะพ่อแม่ทะเลาะกันเสียงดัง..จริงมั้ย แต่น้องไม่ต้องคิดมากหรือกังวลมากมายตามพ่อกับแม่นะ อย่างที่มีพี่เขาบอกน่ะแหละ เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอ ทุกคนมีหน้าที่ของตัวเองครับ พ่อกับแม่น้องก็เหมือนกัน ถ้าเราทำส่วนของเราดีที่สุดแล้วเราก็จะมีความสุขครับ

2020.05.18 13:4

หนิง

เรียกพ่อแม่คุยเลยค่ะ สิ่งที่เด็กสามารถทำได้ในตอนนี้ไม่ใช่การใช้หนี้ฉันพ่อแม่ค่ะ ต้องหาเวลาว่างที่พ่อแม่อารมณ์ดีแล้วก็ลองคุยกับพ่อแม่สิคะ บอกไปตรงๆเลยว่าหนูรู้สึกไม่ดีแล้วรู้สึกเครียดมากไม่เห็นพ่อแม่ทะเลาะกัน บอกความรู้สึกของตัวเองไปเลยค่าแล้วส่วนที่เหลือก็จะเป็นหน้าที่ของพ่อแม่เอง พ่อแม่ที่โตแล้วก็น่าจะรู้นะคะถ้าลูกพูดขนาดนี้แล้วต้องทำอะไร

2020.10.21 12:33

ปรินดา

พ่อกับแม่น้อง คงจะเครียดเรื่องนี้น่าดูนะคะ เราจะไปเรียกพ่อกับแม่มานั้งคุยกับเราด้วย ก็คงไม่น่าจะได้นะคะ เอาวิธีของพีไปใช้ดูไหมคะ น้องเขียนจดหมายเล็กส่งให้กับพ่อแล้วก็แม่ดูไหมคะ ว่าน้องรู้สึกหรือว่าน้อวคิดยังไงเกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้น การทำแบบนี้พี่ว่าพ่อกับแม่น้องน่าจะเขาใจสิ่งที่น้องต้องการบอกคะ อ่อในจดหมายเขียนให้กำลังท่านทั้งสองด้วยนะ

2021.09.29 16:1

+Renee+

เห็นใจน้องเจ้าของกระทู้มากจริงๆ เรื่องของผู้ใหญ่แต่ส่งผลกระทบกับเด็กด้วย เมื่อโตขึ้นมากกว่านี้น้องจะเข้าใจว่าทำไมพี่ถึงบอกว่าเป็นเรื่องของผู้ใหญ่ ไม่ใช่ว่าจะบอกให้น้องไม่ต้องสนใจนะคะ แต่ในฐานะลูกและด้วยสภาพการณ์ของตัวน้องเองในขณะนี้ พี่แนะนำให้น้องทำเท่าที่ทำได้ค่ะ ทำหน้าที่ของตัวเองและดูแลตัวเองให้ดีที่สุด

2022.01.31 12:8

:Chonprakan:

เรื่องภายในครอบครัวเป็นเรื่องที่พูดยากนะครับ หมายถึงว่า คนนอกอย่างพวกพี่ ป้า น้า อา ที่น้องเจ้ากระทู้เข้ามาโพสต์ถามเนี่ย จะบอกให้น้องทำอย่างโน้น อย่างนี้มันยากครับ หากลูกไปพูดคุยถึงปัญหาเรื่องหนี้สินซึ่งพ่อแม่ต้องจัดการเขาจะรู้สึกยังไง ขอให้น้องตั้งใจเรียนหนังสือให้ดีที่สุดดีกว่าครับ พ่อแม่จะได้ไม่เป็นห่วง

2022.04.23 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี