Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

อยากรูู้้ว่าต้องเป็นหนี้มากถึงขนาดไหน หรือต้องค้างชำระมากขนาดไหนถึงจะถูกดำเนินการเพื่อถูกยึดทรัพย์ อยากรู้เพราะเป็นกังวลมากมาก เพราะกลัวว่าทรัพย์สินที่มีจะถูกยึดไป อยากรู้จริงๆว่าสาเหตุที่จะถูกยึดทรัพย์ต้องมาจากอะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chairat

การที่เจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ของคุณนั้นก็เกิดมาจากสาเหตุที่คุณผิดนัดชำระหนี้เป็นเวลานานระยะหนึ่งจนไม่สามารถติดตามได้ ทางเจ้าหนี้จึงมีการยื่นฟ้องศาล แล้วก็จะมีหมายศาลมาถึงคุณเป็นจดหมายส่งมายังที่อยู่ของคุณ เพื่อเข้าใจง่ายขึ้นขอยกตัวอย่างการเป็นหนี้รถยนต์นะคะ ถ้าคุณซื้อรถยนต์โดยต้องผ่อนจ่ายทุกเดือนผ่านบริษัทไฟแนนซ์แล้วเกิดขาดการชำระหนี้จนบริษัทติดต่อให้คุณชำระหนี้ หรือไม่ก็ต้องนำรถมาคืน

2020.01.24 7:35

วัชรพล

กรณีที่หนึ่งถ้าคุณไม่นำรถมาคืนการที่คุณไม่เข้าไปเจรจานั้นบริษัทอาจจะฟ้องคุณจากคดีแพ่งกลายเป็นคดีอาญาได้เพราะทรัพย์สินหรือรถยนต์ที่ยังอยู่กับคุณจะเป็นเหมือนการขโมยมานั่นเอง กรณีที่สองเมื่อคุณคืนรถยนต์ไปแล้วการที่คุณจไปตามหมายศาลหรือไม่ไปยังไงก็ยังคงเป็นคดีแพ่งต่อไป

2020.01.24 7:35

Apichaya

จริงแล้วเป็นหนี้ขนาดไหนถึงโดนยึดทรัพย์อันนี้มีหลายราคาครับแต่ที่มั่นใจได้เลยครับคือ ถ้าคุณเป็นหนี้และไม่มีเงินจ่าย เจ้าหนี้สามารถฟ้องศาลได้ก็เองมีโทษคือการชำระหนี้และชดใช้ค่าเสียหาย ไม่มีการติดคุกครับ แต่หากว่าเราเป็นฝ่ายแพ้คดีเอง และเราไม่สามารถชำระคืนตามคำพิพากษา อันนี้ก็จะเข้าสู่ขบวนการยึดทรัพย์แล้วครับ แต่ไม่ใช่ยึดกันง่ายๆนะครับ มันมีทางแก้หลายทางครับ

2020.05.19 2:37

nooncawaii

ไม่ทราบว่าคุณค้างชำระหนี้นานแล้วหรือยังคะ?? ถ้าแค่ไม่กี่เดือนเราแนะนำให้คุณลองเจรจาขอประณีประนอมกับทางสถาบันการเงินดูก่อนดีกว่าค่ะ เผื่อบางทีเขาอาจจะยืดระยะเวลาให้คุณชำระหนี้ออกไปได้ แต่ในกรณีที่จะโดนยึดทรัพย์นั้น ทางสถาบันการเงินต้องมีการฟ้องร้องเราก่อนค่ะ แล้วถ้าคุณไปขึ้นศาลแล้วแล้วทางฝ่ายสถาบันการเงินเขาชนะ อันนั้นถึงจะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์ได้ ไม่ใช่อยู่ๆเค้าจะมายึดทรัพย์เราได้เลยนะคะ

2020.10.07 6:27

ธนะบดี

ไม่ทราบว่าไปเป็นหนี้อะไรละครับ ถึงต้องกังวลมากขนาดนั้น ถ้าเป็นหนี้ อย่าง ติดค่างวดรถ ไม่จ่ายเขาก็ยึดรถเท่านั้นเองครับ ไม่มายึดอย่างอื่นจากเราหลอกครับ แล้วไม่ต้องเครียดครับ กว่าเขาจะยึดทรัพย์ได้ ต้องต้องผ่านอีกหลายขั้นตอนครับ ต้องมีการพูดคุยกันก่อนครับ อย่างปรับสภาพหนี้สินได้ไหม หรือว่าเราจ่ายได้แค่ไหนต่อเดือนครับ

2021.08.16 7:12

pinKorapin

เจ้าของกระทู้กลัวว่าทรัพย์สินที่มีจะถูกยึดไปหากไม่ได้จ่ายหนี้ ไม่ทราบว่าคุณเอาทรัพย์สินอะไรไปค้ำประกันไว้เหรอคะ ดูเป็นกังวลมาก อย่างไรก็ตาม หากมีหนี้สินที่ยังค้างอยู่ ควรชำระให้ตรงตามเวลาที่กำหนด จะได้ปลดหนี้ได้เร็วๆ หวังว่าเจ้าของกระทู้จะสามารถชำระหนี้ได้ ไม่สูญเสียทรัพย์สินที่คุณเอาไปค้ำประกันไว้นะคะ

2021.09.20 6:14

นพพงศ์

แสดงว่าคุณต้องมีปัญหาอะไรสักอย่างกับพวกสินเชื่อ หรือไม่ก็พวกบัตรเครดิต แน่นอนเลยใช่ไหมครับ เพราะไม่อย่างนั้นจะไม่กลัวเรื่องแบบนี้แน่นอน ตอนนี้เรื่องบึดทรัพย์ หลายๆที่เริ่มเอาจริงแล้วครับ แล้วก็ไใ่ค่อยจะให้เราคุยประนอมหนี้สักเท่าไรด้วย เพราะทางสินเชื่อเขาโอนเรื่องนี้ไปให้กะฃับเอกชนที่ทำหน้าที่ติดตามแรื่องนี้โดยเฉพาะ

2022.01.25 13:27

เจริญพงศ์

ง่ายมากเลยครับ ถ้าคุณไม่อยากให้ทรัพย์ของคุณโดนยึด คุณก็เพียงโอนชื่อทรัพย์สินของคุณไปเป็นชื่อของคนอื่นที่ไม่มีความเกี่ยวข้องกับคุณก่อนก็ได้ครับ แต่ก็ต้องมั่นใจนะว่าเขาจะไม่โกงเรา ไม่ต้องกลัวถึงขนาดหนักหลอกครับ ก่อนที่เราจะโดนยึดทรัพย์เรายังสามารถพอที่จะคุยขอทางศาวได้ครับ บางทีอาจเป็นไปได้แค่อายัติเงินเดือนเราเท่านั้นก็ได้

2022.02.13 7:59

Utai5-

มาโพสต์ถามแบบนี้เจ้าของกระทู้มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เห็นว่าห่วงเรื่องทรัพย์สินของตัวเอง กลัวว่าจะโดนยึดทรัพย์ คุณมีหนี้สินอยู่มากมายถึงขนาดไหนถึงได้กังวลเรื่องนี้ จะโดนยึดทรัพย์เนี่ย ต้องเป็นหนี้เยอะนะครับ แต่เขาไม่มายึดทรัพย์ในทันทีหรอก มีระยะเวลาให้ลูกหนี้ได้ชำระหนี้ด้วย ถ้าหาเงินมาชำระไม่ทันก็อีกเรื่องนึง

2022.04.27 4:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี