Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

วันก่อนเข้าไปที่เมคโครแล้วสังเกตว่าราคาขายหมูที่แมคโครถูกกว่าร้านขายส่งหมู ทั้งๆที่ร้านพวกนี้รับหมูเชือดเองต้นทุนน่าจะถูกกว่าแมคโคร ทำไมถึงเป็นแบบนั้นเหรอ เกิดสงสัยว่าเขาเอาของแบบไหนมาขายให้เรา ถึงได้ถูกจังรบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittichat

อาหารสดที่รับมาจะมีกระบวนการในการตรวจรับที่ทุกท่านมั่นใจได้เลยว่ามีคุณภาพ เราตรวจรับต้องวัดอุณหภูมิที่มาส่งตั้งแต่เปิดรถเลย โดยอุณหภูมิจะอยู่ที่ 0-4 องศาเซลเซียส เมื่อตรวจรับเสร็จก็จัดเก็บเข้าห้องเย็นที่อุณหภูมิ 0-4 องศาเซลเซียส และใช้ระบบ FIFO ในการจัดเก็บ ท่านจึงมั่นใจในคุณภาพได้เลย สถานที่การจัดเก็บก็ได้คุณภาพตามหลัก GMP แล้วหมูสดที่มาส่งก็คือ"หมูสด"ครับ ไม่ใช่หมูแช่แข็ง ส่วนทำไมห้างถึงขายถูกกว่าตลาด เพราะห่างเป็น"ห้างขายส่ง"ครับ จึงสามารถทำราคาได้ถูกกว่าเพราะรับจากซัพพลายเออร์โดยตรง

2020.01.24 7:35

Sinn

เมื่อก่อนซื้อในตลาดค่ะ แล้วเมื่อไม่กี่เดือนก่อนมีแมคโคร Food Service มาเปิด แต่ก็ต้องขับรถออกไปไกลขึ้น แต่สำหรับเราแมคโครมันดูน่าซื้อกว่า เช่น มีหมูสไลด์ สามชั้นสไลด์ และอีกอย่างเรื่องความสะอาด เราก็ไม่เห็นหรอกนะคะว่าข้างหลังสะอาดหรือไม่ แต่เราเคยไปซื้อหมูที่ตลาด แล้วเราเห็นจิ้งจกเดินบนเนื้อหมู ซึ่งเราช็อค เพราะมันอยู่ข้างหน้าเรา แล้วเราเกลียดจิ้งจกมาก แล้วคุณเค้าก็เดินเฉียดเนื้อหมูที่เราเลือกไปนิดเดียว แล้วเราก็ไม่รู้ว่าคุณเค้าเคยมาเดินเล่นบนนี้กี่ครั้งแล้ว หลังจากนั้นถ้าไม่รีบซื้อหรือมีความจำเป็นต้องซื้อ

2020.01.24 7:35

Kanokpol

เราก็เคยคิดเหมือนกันนะเรื่องนี้แต่ก็ไม่ได้หาคำตอบจริงจังว่าทำไมหมูที่แม็คโครถูกกว่าที่อื่น พอมาอ่านเจอคำตอบในนี้ ก็ถึงบางอ้อเลย โอ้!ใช้คำพูดที่บ่งบอกถึงอายุเลยนะเนี่ย อือ..ที่จริงแถวบ้านเราก็มีร้านขายหมูคือขายของสดนี่แหละ ร้านใหญ่นะ ตอนแรกก็ถูกเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆคิดว่าก็ใกล้เคียงกับตลาดนะ บางครั้งต้องเช็คราคาดีๆว่าที่ไหนถูกกว่าค่ะ

2020.03.19 15:3

Priscilla

ทำไมหมูที่แม็คโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู ตอบง่ายๆก็เพราะว่า Makro มีกำลังซื้อเยอะกว่าไงคะ แล้วก็ Makro ไม่ได้ซื้อแค่กับเจ้าเดียวเนาะ อย่างเช่นถ้าเราไปร้านขายส่งเนี่ยถ้าเราซื้อของชิ้นนึง 20 บาท แต่ถ้าเราซื้อยกโหลเนี่ย เราก็จะได้ถูกllลงใช่ไหมคะ อาจจะตกชิ้นละ 18 บาท แต่ถ้าเราซื้อเยอะกว่านั้นเราก็ได้ถูกกว่านั้นด้วย แม็คโครก็เหมือนกัน ร้านขายส่งหมูเนี่ยขายให้กับตลาดแม่ค้าที่ขายตามตลาดซื้อมากสุดก็วันละ 30 โล 70 กิโลแบบนี้ แต่แม็คโครเขาซื้อทีเป็นร้อยๆโลเลยนะคะ อำนาจต่อรองเขาเยอะกว่า เขาก็เลยซื้อหมูได้ถูกกว่าค่ะ

2020.04.13 7:4

Tum

ถูกต้องแล้วครับเพราะว่ากำลังซื้อของทางแม็คโครดีกว่า และมีการซื้อจาก macro จากลูกค้ามากด้วยทำให้มีความต้องการเนื้อหมูมากขึ้นจากแม็คโคร และทางแม็คโครก็มีมาตรฐานเรื่องความสะอาดเกี่ยวกับการทำหมูด้วยทำให้เรารู้สึกปลอดภัยและราคาก็โอเคความสะอาดก็ดีด้วย ทำให้เราอยากจะเดินทางไปช้อปปิ้งหรือว่าซื้อบูชาแม็คโครมากกว่าที่ร้านขายทั่วไป

2020.04.23 4:39

สุจินดา

เพราะแม็คโครเป็นห้างสรรพสินค้าใหญ่ยิ่งขายได้มากราคาก็จะยิ่งถูกมากเพราะเมื่อเวลาเขารับสินค้าต่างๆมารับมาในจำนวนมากยิ่งซื้อมากก็ยิ่งลดราคาเป็นเรื่องปกติค่ะ ส่วนร้านขายส่งหมูทั่วไปก็ถือว่าเป็นแค่ร้านเล็กๆ แม่จะฆ่าหมูเองหรือเลี้ยงหมูเองก็ถือว่ายังขายได้ในจำนวนน้อยดังนั้นจึงมีราคาที่แพงกว่า แต่แม็คโคร ซื้อหมูต่อมาอีกทีหนึ่ง ในราคาถูกแล้วนำมาขายได้ในจำนวนมาก จึงสามารถปรับราคาลดลงให้ลูกค้าได้มากกว่าค่ะ

2020.04.27 9:16

Toy

จริงเหรอคะที่บอกว่าหมูแมคโคร ถูกกว่า ช่วงนี้ในตลาดถูกกว่านะ อย่างเช่น หมูสามชั้นเป็นแผ่นใหญ่วันก่อนที่เมคโครยังโลละ150บาทอยู่เลย แต่ในตลาดโลละแค่ 140 บาทเท่านั้นเอง เราว่ามันเป็นช่วงมากกว่า บางทีไปจังหวะดีๆก็เจอราคาถูก แต่ที่เราเจอถูกๆมันไม่ใช่หมูสดนะมันเป็นหมูแช่แข็งมา แล้วมาตัดขายเนื้อมันไม่อร่อยเลยแบบนั้น

2020.05.26 8:57

สุรัตน์

บางครั้งก็ถูกบางครั้งก็แพงกว่านะครับ ก้ถ้าผมซื้อหมูที่ร้านค้าตามตลาดผมซื้อแค่นิดเดียวครับหมูชิ้นนึงก็อยู่ที่ 50 - 70 บาท แต่พอไปแมคโครผมซื้อเยอะกว่าซื้อทีเป็นกิโล 3 - 4 ชิ้นใหญ่ก็เลยรู้สึกแพงครับ อันนี้ไม่ได้อยู่ที่ราคาหมุนะครับอยู่ที่การควบคุมการซื้อของเราพอเราเจอของที่ถูกกว่าเราจะซื้อเยอะขึ้นกลายเป็นจ่ายเงินเยอะกว่า แต่พอเราเจอของแพงเราจะซื้อน้อยเลยจ่ายน้อยกว่า ใครคิดแบบผมบ้าง ผมเลยบอกว่าบางครั้งซื้อที่แมคโครแพงกว่าอันนี้ไม่ได้พูดเล่นนะครับเรื่องจริง

2020.05.30 10:18

Otto

เราว่าตอนนี้ที่ไหนก็แพงกันหมดทั้งนั้นแล้วละ ยิ่งของสดตอนนี้ยิ่งขึ้นราคาเยอะมากเลย แต่ถ้าเป็นของที่ถูกๆที่เมคโคร เราว่าเป็นของพวกแช่แข็งมากกว่า เคยไปซื้อมาโลละ100 บาท เชื่อไหมเอามาทำอาหารณุ้สึกได้เลยว่ามันไม่สดมากๆเลย น้ำนี่เยอะมากเลย เราว่า ของถูกมันไม่ค่อยดีจริงๆแบบที่เขาว่าจริงๆด้วยเราซื้อครั้งเดียวจบเลยไม่เอาแล้ว

2020.06.16 7:17

สายฝน

เคยไปเหมือนกันนะคะ บริการดีมากเลยที่แม็คโครมีหมูให้เลือกหลากหลายแบบ สำหรับตัวฉันเองจะกินหมูกระทะกับครอบครัวเมื่อไหร่ก็เดินทางไปซื้อที่แมคโครนั่นแหละค่ะมีให้เลือกหลายแบบ แล้วรู้สึกมั่นใจเกี่ยวกับการใช้บริการเพราะว่าดูสะอาดสะอ้านดี ถ้าจะให้เดินไปซื้อตามตลาดหรือแม่ค้าก็ไม่ค่อยมั่นใจในความสะอาดเท่าไหร่ค่ะ

2020.07.15 3:55

โต้

ก็แม็คโครเป็นห้างขายส่งไหมคะ ร้านขายส่งยังไงก็ต้องขายได้ถูกกว่าร้านขายปลีกอยู่แล้วที่ตลาดสด ยังไงราคาเนื้อหมูก็แพงกว่า เราเคยเจอแล้วนะไปตลาดหมูบดกิโลละ 140 บาท 150 บาทที่แม็คโครลดราคาหมูบดโลครึ่ง 99 บาท ราคาต่างกันมากจริงๆค่ะ เราเองถ้าจะซื้ออาหารสดเดี๋ยวนี้ก็ไปซื้อที่แมคโครไม่ค่อยได้เข้าตลาดสดแล้วเหมือนกัน ราคามันต่างกันเยอะเกิน

2020.07.20 8:7

หนุ่ม

สินค้าของ makro เอง ส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าบริโภค (Food / Nonfood) ซึ่งทาง makro จะเลือกโรงงานเพื่อทำการผลิตให้โดยจะคัดเลือกเฉพาะโรงงานที่ได้รับประกันคุณภาพและสินค้าที่โรงงานนั้นผลิต หรือเป็นเจ้าของ โดยสินค้าจะถูกผลิตจากโรงงานที่มีชื่อเสียงและคุณภาพ แต่ไม่ได้มีการโฆษณาเช่นยี่ห้อดังในตลาดทั่วๆไป ดังนั้นจึงสามารถผลิตได้ในราคาต้นทุนต่ำกว่าและมีระดับคุณภาพที่เท่าเทียมกัน

2020.08.16 9:47

หวญ

ผมว่านะจะเป็นเพราะว่าทางmakroเขาคงจะมีบริษัทหรือโรงงานที่ทำเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เป็นหุ้นส่วนหรือทำสัญญากันเอาไว้ เลยทำให้เขาสามารถที่จะทำการขายในราคาที่ถูกได้นะครับ อีกอย่างจากที่ผมไปอ่านๆและหาข้อมูลมานั้นก็ทำให้ผมรู้แค่ว่า สินค้าที่ทางmakroนำมาขายนั้นเป็นของที่ผ่านการตรวจสอบมาแล้วทั้งนั้นครับว่าปลอดภัยและมีคุณภาพ

2020.08.21 10:20

=ไผท=

หมูที่แม็คโครไม่ได้ถูกตลอดเวลาหรอกครับ ได้ยินแม่บ่นอยู่ว่าหมูแพงขึ้น จะซื้อร้านขายส่ง ซื้อที่ตลาด หรือซื้อที่แม็คโคร ราคาพอๆกัน คงเป็นบางช่วงน่ะ ที่แปลกอีกอย่างนะ เวลาไปซื้อหมู แม่บอกว่าถ้าซื้อส่วนนี้ของหมูที่นั่นจะถูกกว่า หากซื้อส่วนนั้นของหมูที่นี่จะภูกกว่า ผมฟังแล้วก็งง แค่หมูคนละส่วนอยู่คนละที่ขาย ราคาก็ไม่สามัคคีกันแล้วเหรอครับ

2020.08.25 15:52

มายา

สำหรับตัวเราแล้วในตอนนี้เราว่าหมูที่แม็คโครราคาพอๆกับหมูที่ขายในตลาดนะคะ เพราะว่าเราก็ไปซื้อหมูที่แม็คโครเป็นประจำแต่เมื่อไปเดินที่ตลาดเราเห็นว่าหมูที่ตลาดดูจะสุดกว่าหมูในแม็คโครนะคะ แต่ที่เราซื้อหมูที่แม็คโครเพราะว่าเราบ้านเราอยู่ใกล้กับแม็คโครและตลาดอยู่ไกลกว่าเราจึงไม่อยากไปซื้อของที่ตลาด และที่แม็คโครเราสามารถซื้ออย่างอื่นได้อีกด้วย

2020.10.19 10:20

ใหม่ใหม่

แม็คโคร เป็น ส่วนหนึ่งของ บริษัท ซีพีซึ่งเป็น เจ้าของฟาร์มหมูเองอยู่แล้ว ตั้งแต่เป็นเจ้าของโรงงาน อาหารสุกร เจ้าของฟาร์ม เจ้าของร้านค้าเนื้อหมู ไม่มีพ่อค้าคนกลาง ราคาจึงสามารถควบคุมได้ และด้านคุณภาพควบคุมได้เพราะ เป็นฟาร์ม ปิด และ ระบบปิดทั้งระบบตรวจสอบคุณภาพย้อนกลับได้

2020.10.23 7:45

น้อง...เห็ดนางฟ้า

@Otto เห็นด้วยค่ะ ซื้อที่ไหนก็แพงหมดแหละเดี๋ยวนี้ เมื่อก่อนเราก็ไปซื้อของที่แม็คโครบ่อยๆนะ ซื้อมาตุนเอาไว้ แต่หลังๆเริ่มไม่ค่อยตุนอะไรละ คือพอกินไม่หมดมันก็เสียเสียดายเงินค่ะ ก็เลยหลังๆเริ่มซื้อของเฉพาะที่แบบจะใช้จริงๆภายในอาทิตย์นั้น ก็ประหยัดลงไปเยอะ หมูก็เหมือนกัน เดี๋ยวนี้เราก็เลือกซื้อในตลาด ซื้อน้อยๆพอที่จะกิน ก็ประหยัดกว่าไปซื้อเยอะๆที่แม็คโครนะ

2021.09.30 14:59

จิรัญญ์ยา

ว่าไปซื้อหมู ที่แมคโคร ถูกกว่าจริงเหรอคะ เราว่า ราคา มันน่าจะเป็นช่วงๆคะ ไม่ได้ถูกตลอดหลอกคะ แล้ว หมูจากแมคโคร เวลาที่ซื้อต้องทำใจหน่อยนะคะ ถ้าเราไปจับเนื้อหมู แล้วมันเย็นๆ อย่าเอาเลยคะ ซื้อกลับมาที่บ้าน น้ำในหมูเยอะมากเลยคะ ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไรมา แถมเนื้อก็ไม่ค่อยอร่อยด้วย เราคิดว่าศื้อในตลาด สดกว่าแน่นอน

2021.10.04 16:5

สิทธิกร56

ราคาเนื้อหมูที่ Makro ก็ไม่ได้ถูกทุกวันนะครับ บางช่วงราคาไม่ต่างจากร้านค้าข้างนอก แต่ถ้าไปซื้อที่ Makro แล้วสามารถซื้อของอื่นๆได้อีกหลายอย่างมันคุ้มที่จะออกไปในครั้งนึง ค่าน้ำมันรถมันแพงออกจากบ้านบ่อยๆเปลืองค่าน้ำมันรถครับ สำหรับคนค้าขายถ้าซื้อจำนวนมากๆ ซื้อที่ Makro ก็โอเคนะครับสำหรับราคา แล้วแต่คนซื้ออะนะ

2021.10.07 8:23

บุษกร

ช่วงนี้ราคาแพงกว่าตลาดแถวๆบ้านคะ วันก่อนไปเดินซื้อของเข้าบ้าน เห็นว่าเนื้อหมูมันสวยดีเลย ซื้อมา 2กิโลคะ แต่ ตอนที่ทำอาหาร รู้สึกว่าหมูของ แมคโคร น้ำมันจะเยอะไปหน่อยคะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร แต่เราคิดว่าน่าจะเป็นเพราะว่าหมูเขา แช่เย็นก่อนที่จะส่งมาขายหรือเปล่า เพื่อนเคยสังเกตุเหมือนเราไหมคะ

2021.10.22 6:1

ti Kittipat

ที่เจ้าของกระทู้อยากรู้ว่า ทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู เพราะอะไรอะครับ คุณอยากรู้ว่าแมคโครเขาไปซื้อหมูที่ไหนจะได้ไปซื้อบ้างใช่หรือเปล่า ผมแค่เดาเล่นๆนะ เห็นเป็นคนช่างสงสัยก็นึกว่าทำธุรกิจหรือเปิดร้านอาหารที่ต้องใช้เนื้อหมูจำนวนมากหรือเปล่าจึงอยากรู้แหล่งที่ขายเนื้อหมูถูกๆ มันก็ประหยัดต้นทุนดีนะครับ

2021.10.22 7:15

-ดั่งใจ-

เจ้าของกระทู้นี่ก็เป็นคนช่างสงสัยนะคะ "สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู?" เรายังไม่เคยคิดเลยนะเพราะรู้สึกว่าบางครั้งราคาเนื้อหมูของที่แมคโครแพงกว่าที่ตลาดอีก555 คงเป็นบางช่วงมากกว่า ก็จริงที่ส่วนใหญ่ราคาเนื้อหมูที่แมคโครจะถูกกว่าข้างนอก ก็เขาซื้อในปริมาณมากๆนี่คะ ราคาต้นทุนต้องถูกอยู่แล้ว

2022.01.10 13:17

/นายภาสกร/

ช่วงที่หมูแพงมีใครได้ไปซื้อหมูที่แมคโครบ้างมั้ยครับ ราคาสูงมั้ยหรือว่ามีขายตามปกติหรือเปล่า ถ้าราคาหมูมันขึ้นก็น่าจะขึ้นกันทุกที่นะ บางคนแนะนำเนื้อสัตว์อื่นๆมาให้ได้กินกัน ถ้าเป็นช่วงเวลาปกติไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แต่ช่วงที่ราคาเนื้อหมูแพงขึ้นนี่ เริ่มหันไปสนใจเนื้อสัตว์ประเภทอื่นกันละครับ มีใครลองกินเนื้ออะไรกันบ้าง

2022.03.17 3:42

*ปักปิ่น*

เจ้าของกระทู้กังวลไปจนถึงที่มาของหมูที่นำมาขายที่แม็คโครเลยเหรอคะ เรื่องราคาของหมูที่แม็คโคร มันก็มีถูกบ้าง ราคาปกติบ้างนะคะ เป็นบางช่วงนะเราว่า ก่อนจะไปซื้อหมูที่แม็คโคร ลองตรวจสอบราคากลางของตลาดหรือราคาของตลาดแถวบ้านเราก่อนก็ได้ค่ะ เมื่อไปที่แม็คโครจะได้รู้ว่าราคาของที่นั่นถูก แพง หรือว่าราคาปกติค่ะ

2022.05.19 13:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี