Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หุ้น BTS ดีไหม

เราเป็นช่างไฟฟ้าจบสายอาชีพมาครับแต่พยายามหาข้อมูล และอยากเล่นหุ้นจริงๆ ครับ ทีแรกตั้งใจจะซื้อหุ้น BTSแต่มีความสงสัยนิดนึงว่า BTS กับ BTSGIF มีความแตกต่างกันยังไงอะไรดีกว่ากันแล้วถ้าจะซื้อ BTS จะเป็นการตัดสินใจที่ดีมั้ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Punyawong

BTSGIF เป็นกองทุนโครงสร้างพื้นฐานระบบขนส่งมวลชนถ้าหมดสัมปทานเงินในกองทุนจะเหลือ 0 บาทแต่ระหว่างทางจะให้เงินปันผลคืนตอบให้ผู้ลงทุนค่อนข้างสูงนอกจากนั้นรายได้จะมาจากเส้นทางรถไฟฟ้า เฉพาะ "ส่วนต่อขยาย" เท่านั้น เช่น สายสีเขียวถ้ารายได้จากเส้นทางหลักจะเข้า BTS

2019.08.01 16:40

Prawanwit

เราว่าซื้อ BTS ดีกว่านะเส้นทางหลัก รายได้แน่นอนคนในเมืองใช้ไปทำงานทุกวันแน่นอนไม่ต้องไปพะวงด้วยว่าจะหมดสัมปทานเมื่อไหร่ต้องขายหุ้นทิ้งก่อนเมื่อไหร่และราคา BTS ก็ขึ้นเรื่อยมีจังหวะลงบ้างแต่โดยภาพรวมค่อนข้างโอเคทำกำไรได้สม่ำเสมอและเป็นบริการที่จำเป็นต่อประชาชนสรุปซื้อแล้วถือยาว

2019.08.01 16:41

chirapat

ผมคิดว่าหุ้น BTS น่าสนใจครับเพราะว่า ยังมีอัตราการเติบโตเกี่ยวกับเส้นทางคมนาคมในเรื่องของ BTS อีกเยอะเลยครับ ในอนาคตผมคิดว่าจะมีการสร้างเพิ่มหรือว่าการเติบโตขยับขยายแน่นอนถ้าเราเล่นหุ้นตัวนี้ไว้ตั้งแต่ตอนนี้จะส่งผลต่ออนาคตด้วยครับ แล้วคนก็ยังใช้บริการอยู่เนืองแน่นไม่มีหยุดหย่อนเพราะว่าทำให้การเดินทางในกรุงเทพฯ หรือที่ที่ที่มี BTS สะดวกกว่ารถยนต์

2020.04.30 3:45

ลูกกอล์ฟ

หุ้น BTS เป็นอะไรที่น่าสนใจอยู่ครับ เพราะว่ารายได้ของหุ้นBTS โตขึ้นทุกปีนะครับอาจจะเนื่องจากว่ามีการสร้างสายสีเขียวเพิ่มขึ้นด้วย แต่ยังงัยก็ต้องรอดูต่อไปครับเพราะว่ากำไรของหุ้นตัวนี้ยังไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่นะครับ ROA ก็แกว่งอยู่คลอดและต่ำ ซึ่งเป็นจุดออ่นของหุ้นตัวนี้ เอาเป็นว่าดูหรือศึกษากันไปก่อนก็ได้ครับอย่าเพิ่งรีบลงทุน

2020.07.13 3:45

สายยัน

เป็นหุ้นที่น่าสนใจเหมือนกันนะครับเพราะว่าดูเหมือนว่าพรุ่งนี้จะมีการเติบโตที่ดีขึ้น เราคิดถึงเกี่ยวกับอัตราการใช้บริการสิครับว่ามีคนใช้มากขนาดไหน ยิ่งมีคนใช้บริการทุกวันและมากเพราะกลัวว่าจะมีรถติดในการเดินทางและสะดวกสบายด้วย น่าจะถือไปยาวเลยครับสำหรับหุ้นตัวนี้ แต่ก็ต้องคิดถึงความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในหลายกรณีครับ

2020.07.16 3:17

ยาย่า

ดูเหมือนว่าหลายๆความคิดเห็นจะพร้อมใจกันบอกว่าหุ้น BTS น่าสนใจนะคะ ว่าไปแล้วก็น่าสนใจริงๆนั่นแหละถ้าใครมีทุนอยากจะลงทุน แต่ก็อยากรู้ค่ะว่าจะลงทุนในหุ้น BTS นี้ยากไหมคะ ต้องทำยังไงบ้าง เผื่อนเราอยากลงทุน หรือคนที่สนใจอยากลงทุนจะได้รู้แนวทาง ใครทราบช่วยกรุณามาตอบหน่อยค่ะ จะขอบคุณมากๆเลยเพราะมีแต่คนบอกน่าสนใจแต่ไม่บอกว่าสนใจแล้วยังไงต่อ

2020.08.17 17:39

แมวน้ำ

เราเองก็กำลังคิดถึงที่จะลงทุนซื้อหุ้นตัวหนึ่งแล้วก็เห็นหุ้นของบีทีเอสก็น่าสนใจมาก ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลก่อนเพราะในช่วงนี้เป็นช่วงที่ระบาดโรคโควิดเราก็ยังไม่ได้ทำการซื้อหุ้นต้องรอสักระยะหนึ่งก่อนเมื่อสภาพการของโควิดหมดไป เราไม่อยากเอาเงินไปเสี่ยงในตอนนี้ และเราคิดว่าเศรษฐกิจดีขึ้น แล้วเราก็จะคิดอีกทีนึงว่าจะทำยังไง

2020.08.27 3:29

Benzzz

เข้ามาคอมเม้นไปเรื่อยเปื่อยนะ อย่าถือสาหาความกับเราละกัน เราเป็นคนที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องพูดเลย ก็คงจะไม่มีโอกาสได้ลงทุนหรอก เฉพาะกับบริษัทใหญ่ๆเหมือนที่กระทู้ถามขึ้นมา หุ้นของ BTS เป็นเรื่องไกลตัวมากอ่ะ พอมาอ่านกระทู้เกี่ยวกับเรื่องหุ้นต่างๆนะก็เริ่มจะได้ความรู้ ความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเราก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่าถ้าสมมุติมีเงินก็อยากจะไปร่วมหุ้นกับบริษัทใหญ่ๆอะไรก็ได้ ไปอ่านเจอมีหุ้นของ cp all ด้วย

2021.09.28 11:44

ปรีติ

อยากทราบได้ไหมครับ ว่าถ้าจะเล่นหุ้นพวกนี้ คุณตั้งงบเอาไว้ที่เท่าไรครับ อยากได้ สัก กี่ % จากหุ้นที่คุณซื้อครับ ถ้าอยากได้ผลตอบแทนมากๆ ก็ต้องลงทุนเยอะๆครับ เอาง่ายๆนะครับ ถ้าต้องการเงินจากตัวนนี้เดือนละ 1หมื่นบาทขึ้นไป ต้องลงทุนอย่างน้อยๆน่าจะเป็นล้านนะครับ ถ้าน้อยกว่านี้ คิดว่าไม่คุ้มครับ แล้วถ้าจะมาเล่นแค่ตัวนี้ตัวเดียวผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ

2021.10.30 14:55

วีวี กาน

การเดินทางด้วยรถไฟฟ้าเป็นที่นิยมและยังไงผู้คนก็ต้องใช้บริการนี้อยู่แล้ว หุ้นบีทีเอสตัวนี้ก็น่าสนใจสิคะ แต่การถือหุ้นต้องใช้เงินเท่าไหร่ มีขั้นต่ำหรือเปล่า ถ้าใครพอจะมีเงินเก็บหรืออย่างเจ้าของกระทู้เองที่สนใจอยากลงทุนในหุ้นแบบนี้อยู่แล้ว เลือกหุ้นที่ไปต่อแบบยาวๆได้อย่างแน่นอนก็ย่อมดีกว่านะคะ เสี่ยงน้อยหน่อย

2022.01.25 12:47

พัทธมน

ตอนนี้เรื่องตลาดหุ้นน่าจะไม่ค่อยทำกำไรได้มากแล้วละครับ เพราะว่าช่วงนี้แย่ไปตามๆกันจริงๆ ตอนนี้ใครๆห็หันไปเล่นพวกเหรียญดิจิตอลกันเยอะแล้วครับ แต่ละเหรียญ เราสามารถทำกำไรได้ค่อนข้างมากเลยนะครับ อย่างตอนนี้ที่ผมลงเล่น ก็ได้มาหลายพันบาทเลยครับ ใช้เวลาในการซื้อขายไม่นานมากด้วยนะครับ แถมยังเล่นไม่ยากด้วยนะ

2022.03.31 7:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี