Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

เรามีข้อสงสัย คือวันก่อนเราไปซื้อขงอที่ห้างแม็คโคร เราเห็นคนข้างหน้าเราจ่ายสินค้าด้วยบัตรเครดิต เราก็คิดว่าเขารับบัตรเราแน่ๆ เราเลยเอาบัตรของเราออกมาแต่หน้าแตกเลย เขาบอกว่าไม่รับบัตรเราคะ รีบแต่ของซิตี้แบงค์ ทำไมเขาถึงไม่รับบัตรเครดิตของเจ้าอื่นเหรอ นี่เราว่ามันไม่ยุติธรรมเลย ทำไมเขารับแต่ของซิตี้แบงค์เหรอ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิรัช

ต้องขออธิบายก่อนนะครับว่า เรา ต้องเข้าใจโมเดลธุรกิจเค้าก่อนนะ เค้าขายถูกอยู่แล้ว ทำไมต้องยอมเสีย 2-3 %ให้กับบริษัทบัตรเครดิตด้วย ทำให้ต้นทุนตัวเองแพงขึ้น สุดท้ายก็ต้องขึ้นราคาสินค้า อย่าลืมครับว่าแมคโครเป็นร้านประเภท cash and carry มาตั้งแต่แรก หมายถึง รับเฉพาะเงินสด และ ไม่มีถุงใส่ให้ แต่ที่ที่รับ Citibank ผมเข้าใจว่า Citibank ไปทำคอนแทรกกับเค้าฟรีค่าธรรมเนียม หรือเก็บในอัตราต่ำมากๆ

2019.10.07 20:37

ศุภผล

เราก็เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมแม็คโครถึงรับแค่บัตรของซิตี้แบงก์เท่านั้น แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เข้าใจว่าคงเป็นกติกาหรือเงื่อนไขของเขาเพราะคนที่เป็นเจ้าของห้างเค้าตัดสินใจและกำหนดมาแบบนี้ก็ต้องทำตามเขาไม่อย่างนั้นเราก็ต้องไปซื้อของที่อื่น เหมือนกับเวลาที่เราไปซื้อของที่อื่นๆนั่นแหละถ้าไม่ถูกใจเรา เราก็ไปซื้อร้านอื่นซะ

2020.06.08 6:46

ต้น

เป็นกลยุทธ์ในการค้าขายอีกอย่างนึงครับ เพราะว่ากลยุทธ์แบบนี้ช่วยให้ เป็นแรงดึงดูดให้ใช้บริการของบัตรเครดิตของ citibank ซึ่งเงื่อนไขแบบนี้ล่ะครับที่จะช่วยให้คนที่ใช้บริการของบัตรเครดิต citibank ถือว่าได้รับสิทธิประโยชน์มากกว่านี้เรื่องนี้ เพราะว่าใครๆก็ชอบไปซื้อของสดที่แม็คโครใช่ไหมล่ะครับ ดังนั้นจึงเป็นกลยุทธ์การตลาดที่น่าสนใจเลยทีเดียว

2020.07.17 4:21

นนท์

เป็นเรื่องของการตลาดนั่นแหละครับ สมมุติถ้าบัตรเครดิตเจ้าอื่นไปทำสัญญาหรือว่าข้อตกลงกับแม็คโครอาจจะได้ฟรีค่าธรรมเนียมหรือเรียกเก็บในราคาที่ต่ำมากๆ แม็คโครก็อาจจะยอมรับบัตรเครดิตอีกใบเพิ่มก็ได้ครับ เพียงแต่ว่าตอนนี้ที่บัตรเครดิตอื่นใช้ไม่ได้อาจจะเป็นการทำสัญญาระหว่างธนาคาร Citibank และก็แม็คโครซึ่งเราก็ไม่รู้เขาทำสัญญาอะไรกันนะครับ

2020.07.25 17:52

สมบุกสมบัน!

จะคิดมากันไปทำไมครับ ถ้าคุณไปซื้อของที่แม็คโครบ่อย บ่อยมากจนคิดว่าใช้บัตรเครดิตจ่ายเถอะแถมยังได้แต้มสะสมด้วย คุณก็ไปสมัครบัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่มสิครับ ถ้าไม่ค่อยได้ไปซื้อที่นั่นเท่าไหร่ไม่คุ้มกับการสมัครบัตรเครดิตนี้ก็เตรียมเงินสดไปซื้อให้พอ มันก็ไม่ได้ยากอะไรนี่ ชีวิตทุกวันนี้วุ่นวายมากพอแล้ว บางเรื่องปล่อยไปบ้างก็ได้ครับ

2020.08.26 14:55

แม่บ้าน จอมงก

นั้นซินะ เราเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน พอมาได้อ่านคอมเมนท์นี้ทำให้เราเข้าใจว่าทำไม เราเองก็ไปซื้อของที่แม็คโครเป็นประจำ เราเองมีบัตรเครดิตของเจ้าอื่นก็ไม่สามารถใช้บัตรที่เรามีจ่ายได้ เราต้องใช้เงินสดทุกครั้ง แต่เราคงไม่สมัครบัตรเครดิตใช้เพิ่มอีก ไม่อยากมีภาระเพิ่มอีก มีบัตรแค่ใบเดียวก็พอแล้ว เมื่อเวลาไปซื้อของที่แม็คโครจ่ายเงินสดก็ดีอยู่แล้ว

2020.08.27 22:1

พนา

ผมก็เพิ่งจะรู้เหมือนกันนะเนี่ย มาอ่านบทความคอมเม้นต์นี้ผมก็ไปซื้อของที่แม็คโครบ้างเป็นบางครั้งแต่ส่วนมากผมจะจ่ายเงินสด ผมเห็นไม่สังเกตเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ แปลกจังเลยนะครับ ถ้าทางแม็คโครให้ลูกค้าสามารถใช้บัตรเครดิตของสถาบันการเงินอื่นๆได้ ผมคิดว่าเป็นการให้บริการกับลูกค้าที่สามารถอำนวยความสะดวกในการใช้จ่ายได้มากยิ่งขึ้นนะครับ

2020.09.16 6:5

น้องก้อย🙃

เอาจริงๆนะ คนที่มาโวยวาย มาดราม่าว่าทำไมแม็คโครไม่รับบัตรเครดิตของธนาคารอื่นเลยนอกจากของซิตี้แบงก์เท่านั้น ไม่แฟร์นะ ไม่ให้ความสะดวกกับลูกค้าเลย ขอถามหน่อย...คุณเพิ่งรู้กันเหรอคะเรื่องนี้น่ะ? แม็คโครเขาเป็นอย่างนี้มานานแล้วนะ คุณๆนั่นแหละที่ไม่ค่อยได้ไปซื้อของ หรือเพิ่งมีบัตรเครดิตกันก็เลยอยากใช้บ้าง แต่เขาไม่รับไง

2020.09.29 4:16

parpen

อย่างที่หลายๆเม้นต์ได้บอกไปเลยค่ะว่ามันแล้วแต่ว่าบัตรเครดิตอันไหนไปทำข้อตกลงร่วมกับแม็คโครบ้าง เพียงแค่บัตรของเราที่ใช้อยู่ยังไม่ได้ไปทำข้อตกลงร่วมด้วยกับแม็คโคร มันก็แค่นั้นง่ายๆเลยค่ะ เราว่านะวันหลังคงต้องรู้อะไรต้องรู้ให้จริงแล้วแหละค่ะ ไม่งั้นได้หน้าแตกกันเป็นเสี่ยงๆเลย ฮ่าาา นั่นแหละค่ะจะทำอะไรเราต้องรู้จริงก่อนจะลงมือทำ

2020.10.01 10:24

Pranat ww

ผมเห็นมานานละครับ ไปแม็คโครทีไรถ้าไม่ใช่บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด พนักงานเขาไม่รับนะ เจ้าของกระทู้อาจจะไม่ค่อยได้ไปซื้อของที่แม็คโครจึงไม่รู้ว่าเขารับแค่บัตรเครดิตที่ผมบอกไปเท่านั้น ถ้าไม่ค่อยได้ไป ไม่ต้องสมัครบัตรเครดิตนี้หรอก ชำระเงินโดยการสแกนคิวอาร์โค้ดผ่านบัญชีธนาคารของคุณก็สะดวกดีครับ

2021.09.26 14:39

ลืมไปหรือเปล่า?

เอาเป็นว่ารู้กันแล้วนะคะสำหรับคนที่ไปซื้อแม็คโครบ่อยๆ ซื้อครั้งละจำนวนมากๆ จ่ายเงินครั้งละหลายพันหรือจ่ายทีเป็นหมื่น ไปทำบัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์กันไว้ค่ะ คนที่ไม่ค่อยได้ไปซื้อของบ่อยขนาดนั้นก็ชำระเงินผ่านช่องทางอื่นกันไปนะคะ ซึ่งมันก็ไม่ได้ลำบากอะไรเลย ชีวิตเรายังมีเรื่องที่มันยุ่งยากกว่านี้ค่ะ

2022.01.08 4:48

โชติกา

เรามั่นใจคะว่าทางธนาคารซิตี้แบงค์ ต้องไปทำข้อตกลงอะไรบางอย่างกับทางแม็คโครอย่างแน่นอนคะ อาจจะมีในเรื่องของลดค่าธรรมเนียมหรือว่า% ที่จะต้องจ่ายอะไรแบบนั้นคะ เพราะ เราคิดว่าทางแม็๕ชคโครเขาขายสินค้าที่ถูกอยู่แล้ว เขาไม่ต้องการที่จะต้องเพิ่มภาระเสียให้กับบัตรเครดิตอย่างแน่นอน เป็นเรา เราก็ไม่เอาเหมือนกัน

2022.03.13 14:1

-Suradet-

เขากำหนดมาแบบนั้นก็ต้องทำตามครับ ถ้าไม่มีบัตรเครดิตตามที่เขากำหนดไว้คุณก็จ่ายเงินผ่านช่องทางอื่นได้นี่ครับ ช่องทางการชำระเงินเมื่อไปซื้อของที่แมคโครมีเยอะไป ไม่ต้องสงสัยหรือหงุดหงิดหรอกครับ ต่อให้มีบัตรเครดิตที่ใช้จ่ายเงินที่แมคโครได้ก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้สิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมจากเดิมสักเท่าไหร่หรอกครับ

2022.04.30 6:14

:nonTiya:

ไม่ต้องคิดมากค่ะ หลายคนก็เคยเป็นแบบเจ้าของกระทู้ เวลาไปซื้อของที่แม็คโคร ส่วนใหญ่ก็จะจ่ายเงินสด พอนึกอยากจะจ่ายผ่านบัตรเครดิตขึ้นมาก็เอาออกมาจากกระเป๋าสตางค์แล้วยื่นให้พนักงานคิดเงินเลย โดยที่ไม่รู้ว่าที่แม็คโครเขารับบัตรเครดิตของซิตี้เท่านั้น ของธนาคารอื่นเขาไม่รับ ครั้งหน้าก็เตรียมตัวจ่ายผ่านช่องทางอื่นค่ะ

2022.05.15 14:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ประกันเหมือนบัตรอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ให้สิทธิคุ้มครองอุบัติเหตุระหว่างการเดินทางด้วยนะคะ ก็เป็นอีกสิทธินึงที่สามารถใช้ได้ เขาให้วงเงินชดเชยสูงสุด 7,000,000 บาทต่อบัตร หากเที่ยวบินหรือกระเป๋าเดินทางล่าช้า วงเงินชดเชยสูงสุด 7,000 บาทต่อสมาชิกบัตรฯ ถ้ากระเป๋าเดินทางสูญหาย วงเงินชดเชยสูงสุด 24,500 บาทต่อสมาชิกบัตรฯค่ะ บอกไว้เป็นแนวการตัดสินใจนะคะ

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตร Citi Makro Platinum Rewards Card ช้อปนอกแม็คโครก็ได้คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ที่สนามบินก็กินได้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ต้องมีรายได้ต่อเดือนเท่าไหร่ ?

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ช่วยสรุปสิทธิประโยชน์ให้ฟังหน่อย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ถามเพื่อนๆนิดนึงคะว่า ถ้าเรามีธุรกิจโชห่วย เราจะสมัครบัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ดดีไหม?

Citibank Makro มีแบบไหน

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า

ใช้ในแม็คโครได้ใช่ไหม

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิตให้มีได้กี่ใบครับ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ คะแนนมีวันหมดอายุ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) รับบริการห้องรับรอง

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี