Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

หนูเป็นผู้หญิง อายุ จะ 20 ปีแล้วอาศัยอยู่จังหวัดอุดรธานี เรียนหนังสืออยู่ที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งที่จังหวัดอุดร ชอบกีฬามวยไทยมาก พ่อแม่ก็ชอบ จึงอยากถามความคิดเห็นนะคะว่าการที่หนูเป็นผู้หญิงสามารถที่จะฝึกหรือชกมวยอาชีพได้มั้ย และการเป็นนักมวยที่ดีควรปฏิบัติตัวอย่างไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chairat

เป็นได้ อยู่แล้วครับ มวยไทยเป็นศิลปะที่เสมอภาค ผู้ชายผู้หญิงสามารถฝึกมวยและสามารถยึดเอาเป็นอาชีพได้เช่นกันครับ ก็จะเห็นว่าตอนนี้ประเทศไทยมีนักมวยที่เป็นผู้หญิงที่เก่งอยู่หลายคนและก็เป็นที่ยอมรับของคนไทยและเวทีมาตรฐานอย่างราชดำเนิน ลุมพินี อ้อมน้อย รวมถึงเวทีนานาชาติด้วยที่สำคัญการฝึกฝนมวยเป็นอาชีพไม่เพียงแต่ทำให้เรามีรายได้มีอาชีพประจำเท่านั้นยังทำให้เรามีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของผู้คนมากขึ้นโดยทั้งรู้จักชื่อเราเป็นส่วนตัวที่เป็นมวยอาชีพหญิงแต่รู้จักว่ามวยไทยเป็นอาชีพที่ผู้หญิงสามารถทำได้ด้วยและนอกจากนั้นยังทำให้เรามีสูขภาพที่สมบรูณ์แข็งแรงอีกด้วยครับ.

2019.08.01 18:0

วัชรพล

การเป็นนักมวยหญิงที่ดีก็ไม่แตกต่างจากนักมวยชายเท่าไหร่ครับ อย่างเช่นเขาต้องรักอาชีพนี้จริงจริงต้องเป็นคนที่ต้องรักษาสุขภาพของตัวเองตลอดโดยเฉพาะสายตาของตัวเอง เป็นคนว่านอนสอนง่ายเชื่อฟังผู้ฝึกสอน เมื่อมีกฏเกณฑ์ในค่ายมวยหรือมีตารางการซ้อมต้องปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ยกเว้นวันที่มีรอบเดือนของผู้หญิงก็จะมีการอนะญาติให้หยุดซ้อมได้นอกจากนั้นต้องเป็นคนที่มีระเบียบวินัย และต้องเป็นคนอดกลั้นต่อเพื่อนเพื่อน ต่อปัญหาต่างต่างที่อาจเกิดขึ้นบ้างเมื่อหลายคนมาอยู่รวมกัน นอกจากนั้นเราต้องเป็นคนที่ศึกษาทักษะต่างฯในการชกมวยจากสื่อ หรือจากนักมวยที่เราชื่นชอบอยู่ตลอดเวลา.

2019.08.01 18:0

Pimchanok

ดีนะ ที่อยากมีอาชีพเป็นของตัวเอง แต่พี่คิดว่า การเป็นนักมวย มันต้องมีวินัยกับตัวเองมากเลยนะครับ แล้วอีกอย่างนะครับ ถ้าเป็นนักหมวย น้องตอ้งเตรียมเรื่องตอนแก่ตัวด้วยนะครับน้องเคยเห็นนักมวยที่ดังๆไหมครับเวลาแก่ตัวไปก็ไม่สามารถชกได้ครับแถมบางคนสุขภาพก็ไม่ค่อยดรด้วยนะครับ แต่ถ้าน้องยอมรับสภาพตรงนี้ได้ พี่ก็ว่าน้องสามารถทำได้ครับ

2020.03.20 4:45

รังรอง

นักมวยหญิงหรอ อายุ 20 เองน้อยกว่าเราอีก ที่จริงเรานับถือทุกอาชีพนะ รู้สึกว่าแต่ละอาชีพก็มีเกียรติมีศักดิ์ศรีของตัวเอง แต่ว่านักมวยหญิงที่มีชื่อเสียง แล้วก็ใช้อาชีพนักมวยเป็นอาชีพหลักได้เนี่ยไม่ค่อยเห็นผู้หญิงทำกันนะ แต่ถ้าชอบจริงๆก็ลองไปค่ายมวยดูลองไปฝึกดู เพราะว่าสิ่งที่เราชอบไม่ได้หมายความว่าเราจะเก่งเรื่องนั้นจริงไหม เพราะไม่ว่าจะกีฬาหรืออาชีพไหนมันก็ต้องใช้วินัยและก็ลองด้วยตัวเองถึงจะรู้

2020.04.27 9:12

นก

นักมวยมืออาชีพ ผู้หญิงหรอคะ เราไม่ค่อยได้ดูมวยก็เลยไม่ค่อยเห็นผู้หญิงที่เป็นนักมวยมืออาชีพด้วยเนี่ยสิ แต่ว่าเป็นนักมวยมันต้องเจ็บเนื้อเจ็บตัวไม่ใช่หรอคะ อาชีพอื่นก็มีเยอะนะอายุเพิ่งจะ 20 เอง ถ้าเรียนมหาลัยก็ทำงานบริษัทได้ หรือจะลงทุนค้าขายเองก็ยังได้ ขายของออนไลน์ก็ยังดีค่ะ คือเราไม่ชอบเห็นคนเจ็บนะคะแถมอาชีพนักมวยก็รายได้ไม่ค่อยมั่นคงด้วยนะ

2020.07.12 21:12

วิน

ไม่ค่อยสนับสนุนเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ากีฬามวยเป็นกีฬาที่ได้รับผลกระทบต่อร่างกายเยอะมาก คิดดูสิครับว่าร่างกายของผู้หญิงก็บอบบางอยู่แล้ว แล้วถ้าชกมวยได้รับบาดเจ็บต่อร่างกายบ่อยๆก็จะส่งผลตอนที่อายุมากขึ้นนะครับ อยากจะให้คิดถึงผลระยะยาวด้วย ก็เข้าใจครับว่าอยากทำในสิ่งที่ชอบ แต่สิ่งที่ชอบก็ต้องสนับสนุนให้มีสุขภาพที่ดีด้วย

2020.07.20 11:30

ศุภรรษา

แนะนำว่าลองคิดถึงงานอื่นไว้ด้วยดีไหมค่ะ จะเป็นนักมวยก็ได้ แต่สถานการณ์ตอนนี้คิดว่าอาชีพนี้ไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่ เพราะกว่าจะได้เงินก็ต้องชนะก่อน และกว่าจะชนะก็ต้องซ้อมหนักทุกวัน ซึ่งถ้าน้องทำได้ก็โอเค แต่ระหว่างนั้นเราจะเอาอะไรกินค่ะ ถ้าไม่ทำงานอื่นด้วยก็อาจจะลำบาก ยังไงก็หางานอื่นเสริมด้วยน่าจะดีนะค่ะ

2020.08.15 10:42

รติรัตน์🦋

ทำไมน้องถึงอยากเป็นนักมวยล่ะคะ? คงมีผู้หญิงไม่มากที่อยากจะไปเป็นนักมวยอาชีพนะ ถ้าแบบไปออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงของร่างกาย คงมีผูหญิงหลายคนสนใจเพราะอย่างที่เราเห็นว่ากีฬามวยใช้ร่างกายทุกส่วน ทุ่มสุดตัวกันจริงๆ แต่ถ้ายึดเป็นอาชีพมันหนักมากเลยนะคะ พี่ห่วงเรื่องสุขภาพน่ะขึ้นชกแต่ละทีเจ็บตัวแย่เลย

2020.08.21 9:7

Jome

น้องเจ้าของกระทู้อายุเพิ่งจะ 20 ปี แต่การจะเป็นนักมวยอาชีพต้องเริ่มตั้งแต่อายุยังน้อยกว่านี้มั้ยอะครับ ไม่ได้จะขัดความฝันของน้องนะเพียงแต่เท่าที่ผมรู้มา ส่วนใหญ่นักมวยอาชีพจะเริ่มฝึกตั้งแต่อายุน้อยๆ หรือว่าน้องฝึกมาเรื่อยๆแล้ว ถ้าอย่างนั้นก็พอไหวนะ แต่อาชีพนี้มันเหนื่อยและหนักมากจริงๆ ต้องทุ่มเททั้งกายและใจ

2021.07.16 16:10

รุ่งอรุณ

น้องคะ ไม่ทราบว่าพี่ยังสามารถแนะนำน้องทันอยู่ไหม พี่อยากให้น้องเลือกอาชีพหลักเป็นอย่างอื่นดีกว่าคะ กีฬามวย ชอบนะชอบได้คะ แต่เอาเป็นเพียง กิจกรรมเสริมดีกว่าคะ รายได้อาจจะดีในช่วงแรกๆแต่ถ้าน้อง อายุเข้าเลข4 พี่ว่าไม่น่าจะไปต่อได้คะ เพราะไม่มีคู่ให้น้องชกแน่นอนคะ แถมปัญหาสุขภาพน่าจะตามมาด้วยนะคะ พี่เป็นห่วงนะคะ

2021.08.25 14:4

Benzzz

ถ้าน้องชอบอาชีพนี้ แล้วพ่อแม่สนับสนุน ก็ได้หมดนะคะ แต่จริงๆแล้วอายุ 20 เนี่ยถือว่าเริ่มช้าไปแล้วนะ เท่าที่รู้อ่ะ ไม่ว่าจะเด็กผู้หญิงหรือเด็กผู้ชาย ถ้าจะเริ่มชกมวยเป็นอาชีพเขาก็เริ่มตั้งแต่เด็กๆเลยนะ แบบทำเป็นมวยไทย ก็เห็นมีเด็กเริ่มตั้งแต่อายุ 11-12 ก็มี ถ้าเริ่มอายุ 20 ขึ้นไปก็คือแบบชงแบบผู้ใหญ่แล้วอ่ะ นี้มีข้อมูลเพราะว่าพ่อของพี่ก็เป็นคนชอบดูมวย

2021.09.28 11:41

ธนภัทร

น้องเรียนช้ากว่าอายุหรือเปล่าครับ อายุ20 ปีแล้ว ยังเรียน มัธยม อยู่เลย แบบนี้พี่คิดว่า เรื่องอาชีพน่าจะเปลี่ยนเป็นแบบอื่นแล้วไหม ที่บอกว่าชอบกีฬา นักมวย พ่อชอบดูหรือว่าพ่อชอบเล่น อันตรายนะครับ สำหรับอาชีพแบบนี้ แล้วเป็นอาชีพที่ไม่ค่อนาน ด้วยนะ พี่ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะครับ เพียงแค่อยากให้รองๆหาอย่างอื่นด้วยนะครับ เป็นห่วงอนาคตมากกว่า

2022.01.29 6:29

ฐิตธีร์

มีอาชีพอีกมากมายที่น้องสามารถเลือกทำได้นะ ไม่ต้องไปเจ็บตัวแบบนี้ก็ได้ งานสบายๆมีเยอะ ตอนนี้ตังใจเรียนให้ดีที่สุดน่าจะดีกว่า แล้วเรียนจบมาก็ค่อยหางานประจำเงินเดือนดีๆทำก็ยังได้เลย อย่าเอาความชอบของพ่อกับแม่มาเป็นตัวตัดสินอนาคตของเราเคย อายุของน้องยังไปได้อีกไกล ถ้าชกมวยเป็นอาชีพ พอแก่ตัวไปน้องจะหาเลี้ยงตัวเองกับพ่อแม่ยังไงละ

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี