Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

ผมช่วยเเม่ขายก๋วยเตี๋ยวครับ คนมักจะพีคสุดๆ ตอนเที่ยงๆ บ่ายสอง เเล้วก็ 6โมง ช่วงเช้าคนน้อยมาก ผมเลยคิดว่าตอนเช้าไปขับรถหารายได้เสริมให้เเม่ เเต่กำลังคิดอยูระหว่าง food Panda กับ grab เลือกทำอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Keerati

โหวต Grab ค่า จะ grab มอไซต์ รถยนต์ ส่งของ หรือส่งผู้โดยสาร เราว่าการจัดการเค้าดี ยิ่งกรุงเทพ Grab นะ ตัวฮอตเลย สมัครไปเลยน้อง ทำเเล้วไม่ชอบ ก็ค่อยออกก็ได้ เเล้วก็ถ้าเทียบกับรอบดึก รอบเช้าคนน่าจะน้อยกว่า ตื่นให้เช้าเลยน้อง พวกคนไปสนามบินอ่ะมีกลุ่มนี้อยุ่ละ ได้เงินชัวร์

2019.10.04 15:30

Nitthon

ส่วนตัวชอบ food panda อ่ะ มันทำการตลาดดี เราว่านะ มียิงโฆษณายู่เรื่อยๆ เลย ในกรุงเทพ food panda อาจจะมีไม่เยอะเท่า Grab เเต่เราว่าปริมาณคนขับที่น้อยกว่า จะมีโอกาสที่เราจะได้ผลตอบเเทนเยอะนะ เเต่โดยรวม ทั้ง grab เเละ food panda มันคืองานบริการทั้งสิ้น ชอบไหมละงานเเบบนี้ อย่าไปทำหน้างอใส่ลูกค้าละกัน

2019.11.07 22:9

ก้าน

ที่บ้านเราไม่มี Grab ก็เลยบอกไม่ได้ว่าแคปหรือว่าฟู้ดแพนด้าอันไหนได้ผลตอบแทนดีกว่า แถวบ้านเรามีแต่ฟู้ดแพนด้าเห็นคนทำ Food Panda กันเยอะนะ แอพพลิเคชั่นฟู้ดแพนด้าเราก็รู้สึกว่าใช้ง่ายดีอยากจะเลี้ยงอาหารลุงกับป้าที่ต่างจังหวัดเราก็สั่งฟู้ดแพนด้า คิดว่าผลตอบแทนอาจจะไม่ต่างกันเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับว่าเราชอบการบริหารของฝ่ายไหนมากกว่ากัน

2020.07.12 21:24

แมน

ขับฟู้ดแพนด้าครับได้ผลดีกว่า ผมได้ เปรียบเทียบและขับมาแล้ว เพราะว่าฟู้ดแพนด้ามีออเดอร์เข้าตลอด ถึงแม้ว่าจะมีราคาส่งน้อยกว่า แต่ก็ได้งานเร็วกว่าและได้งานที่อยู่ใกล้ตัวที่สุดด้วย ซึ่งไม่เหมือนกันกับขับ grab เพราะต้องใช้เวลานานกว่าจะได้วิ่งต่อรอบที แล้วจำเป็นต้องสำรองเงินในการจ่ายไว้ใน application รวมไปถึงค่ามัดจำที่ต้องจ่ายมากกว่าด้วยครับ

2020.07.20 13:47

@กะลา..แลนด์

ขยันจริงๆลูกชายบ้านไหนเนี่ย จะไปขับแกรบหรือฟู้ดแพนด้า ก็ขับรถอย่างระมัดระวังนะครับ เห็นมีข่าวมาเรื่อยๆเรื่องอุบัติเหตุรถเฉี่ยว รถชน จากความรีบร้อนหรืออุบัติเหตุจากการก้มดูแผนที่ อันตรายมากนะ ค่อยๆไปดีกว่าปลอดภัยไว้ก่อนครับ แถวบ้านพี่มีคนขับรถทั้งสองบริษัทนี้เยอะมาก บอกไม่ถูกว่าของบริษัทไหนมีมากกว่า พี่ว่าเยอะพอกันแหละ

2020.08.21 16:18

สุดา

ส่วนตัวเราเอง ช่วงนี้เราใช้แต่ Grab นะ และคิดว่าจะใช้แต่ของGrabนี้แหละ ส่วนตัวชอบการบริการ และชอบการดูแลพนักงานของ Grab และมีบริการหลายอย่างนอกจากส่งอาหารด้วย มีบริการฝากส่งของ หรือมีแบบไปรับคนด้วย ประทับใจบริการค่ะ และก็เห็นว่าสมัครง่ายมาก สามารถสมัครได้เองเลยในเว็บไซต์ และเริ่มงานได้ทันทีเลย ลองดูนะค่ะ

2020.08.25 14:54

Hawai

ในฐานะลูกค้านะคะส่วนตัวชอบใช้บริการของ Grab มากกว่า แต่ไม่ได้ทำงานด้านนี้ด้วยตัวเอง แต่ว่ามีเพื่อนคนนึงค่ะที่เขาทำงานอยู่ เขา สมัครทั้ง Grab แล้วก็ฟู้ดแพนด้าด้วยนะคะ แต่เขาบอกว่าฟู้ดแพนด้ามีงานมากกว่า อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่า คุณเองอยู่ในจังหวัดไหน มีลูกค้าใช้บริการฟู้ดเดลิเวอรี่มากขนาดไหน แต่ถ้าเป็นเมืองใหญ่เช่นกรุงเทพฯ เชียงใหม่ ภูเก็ตพัทยาอะไรแบบนี้ก็ดูเหมือนว่าขับ Grab จะมีงานมากกว่าค่ะ

2020.10.15 13:1

หงษ์แดง

ถ้าในบ้านเรา เราอยู่จังหวัดน่าน ทั้ง Grab ถังฟู้ดแพนด้า ก็คืองานน้อยทั้งคู่ แต่ตอนนี้ที่มาแรงก็คือ LINE Man อาจจะเป็นที่บริการที่ดีกว่า แล้วก็การอัพเดทสถานะก็แจ้งเตือนทางไลน์โดยตรง ว่าจะเป็นการสั่งซื้อ รับออเดอร์ หรือเรื่องอื่นๆ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจังหวัดอื่นๆอะไรที่มาแรง แล้วคุณนิยมใช้บริการเจ้าไหน???

2021.09.30 15:27

ธัญญรัชต์

ถ้าเลือกทำเป็นอาชีพเสริม เราแนะนำคะว่า ขับของ Grab ดีกว่าคะ สามารุเลือกเวลาที่จะขับได้คะ แต่ถ้าเป็นของ padda ของเขาจะเป็นเหมือน พนักงานประจำคะ ได้เงินเดือน ไม่เหมือนกับ Grab ที่วิ่งมากได้มาก วิ่งน้อยก็ได้น้อยคะ แต่ช่วงนี้ วิ่ง Grab ก็อาจจะได้ไม่มากนะ เพราะเห็นมีหลานคนมายึดเป็นอาชีพกันเยอะเลย ยิ่งบ้านเรานี่เต็มถนนเลย

2021.10.02 15:16

Jadee*-*

ขยันจริงๆน้องเจ้าของกระทู้เนี่ย น่าดีใจแทนคุณแม่นะคะที่มีลูกชายขยัน แล้วตอนนี้ไปวิ่ง grab หรือว่า food panda ล่ะคะ อย่างแถวบ้านเราเนี่ยมีทั้งสองบริษัทนี้เลยนะ ไม่รู้ว่าของที่ไหนจะดีกว่ากัน หมายถึงเรื่องรายได้อะค่ะ คิดว่ายังไงน้องเจ้าของกระทู้ก็ได้เงินจากการขับรถส่งของไม่น้อยแน่ๆ เพราะว่ามีความขยันเป็นทุนเดิม

2021.10.04 16:23

Jariya ya

แม่ของน้องเจ้าของกระทู้ขายก๋วยเตี๋ยวอยู่แล้ว ทำไมไม่ลองเปิดบริการเดลิเวอร์รี่เลยล่ะคะ อาจจะมีลูกค้าเพิ่มขึ้นอีกก็ได้นะ ไม่แน่ว่าตอนนี้น้องอาจจะไปขับ Grab หรือ Panda แล้ว ไม่เป็นไรค่ะ ขยันซะอย่าง ทำงานอะไร ที่ไหน รุ่งเรืองทั้งนั้น หลายคนหันมาขับรถส่งอาหาร พอดีกับที่หลายคนต้องอยู่บ้านเลยสั่งอาหารมากินที่บ้านมากขึ้น..ดีค่ะ

2021.10.19 14:56

ธนากรณ์

ต่างกันนะครับสำหรับ รับส่งอาหารของสองเจ้านี้ อย่างของแพนด้า เรามีงานที่แน่นอนครับ ไม่ต้องไปแย่งคิวกับใคร เหมือนเป็นพนักงานประจำครับ ส่วนแกร๊ปก็ต้องไวแล้วก็ต้องลุ้นครับ ว่าออร์เดอร์อาหารจะมาถึงเราไหม รู้สึกว่าช่วงนี้เขาจะให้คนที่วิ่งบ่อยได้ออร์เดอร์เยอะกว่านะครับ เออ ไมทราบว่าไม่สนใจของไลน์แมนบ้างเหรออันนี้ก็เงินดีนะ

2021.10.25 15:16

ผ่ามpalm

ไม่รู้ว่าน้องเจ้าของกระทู้เลือกไปขับ Grab หรือ Food Panda แล้วเพราะอะไรถึงเลือกไปขับกับบริษัทนั้นครับ เผื่อจะมาเป็นแนวทางให้คนที่กำลังอยากหารายได้พิเศษด้วยการขับรถส่งอาหารแบบเดลิเวอร์รี่บ้าง ตอนนี้หลายคนต้องการอาชีพเสริมกันเยอะเลยครับ หรือเปลี่ยนใจไปขับของบริษัทอื่นก็บอกได้นะ ขอให้มีรายได้ดีดีมีออเดอร์เยอะๆครับ

2022.01.13 14:37

กัญญา

แถวบ้านของเราเริ่มแรกๆเลยก็มีของแพนด้าคะ แฟนเราไปทำก็ค่อนข้างที่จะโอเลยคะ แต่ก็ต้องทำใจหน่อยเพราะว่าแพนด้าเขาจะจัดคิวในการส่งอาหารคะ ไม่ได้ปล่อยให้เราเปิดรับงานได้อิสระคะ แต่พักหลังๆแฟนมาหันมาวิ่งของ ไลน์แมน แล้วละคะ แฟนบอกว่ารายได้ค่อนข้างที่จะดีกว่าคะ แล้วงานก็ค่อนข้างที่จะได้เยอะกว่าด้วย ตอนนี้แฟนวิ่งงานก็ได้วันละ 800-1,000 บาท คะ

2022.03.21 16:2

nawit

อยากจะบอกน้องเจ้าของกระทู้ว่า สมัครทั้ง food Panda และ grab เลยครับ ที่ไหนมีงานเข้ามาก็เลือกรับงานอันนั้น ว่าแต่ ตอนนี้น้องคงสมัครไปแล้วล่ะ สมัครของที่ไหนไปล่ะครับ มีงานเข้ามาดีมั้ย เดี๋ยวนี้มีบริการเดลิเวอรี่เยอะมาก หลายบริษัทเลย ต้องดูว่าที่ที่เราอยู่มีของบริษัทไหนบ้าง ของที่ไหนคนใช้บริการเยอะ เราก็สมัครอันนั้นน่ะครับ

2022.05.28 6:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี