Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

ผมอยากทราบครับว่าผมได้เงินเดือน 18,000 บาท ไม่มีหนี้สินอะไรครับ อยากจะยื่นกู้ซื้อบ้านมือ 2 ราคา 1,500,000 บาท นี่จะผ่านไหมครับ หรือต้องรอเงินเดือนปรับเพิ่มก่อนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พาณิชย์

ผมคิดว่าโอกาสผ่านค่อนข้างจะสูงครับ ผมคำนวณจากการกู้ 1 ล้าน ผ่อน 7,000 บาท/เดือน ดังนั้นถ้าต้องการกู้ 1.5 ล้าน ก็ผ่อนประมาณ 10,000 บาท/เดือน ซึ่งก็คือประมาณ 55%ของรายได้ มีเงินเหลือสัก 45% ก็น่าจะได้ไหวอยู่ครับ ลองยื่นพรีแอพพรูฟกับธนาคารดูก่อนก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

mild

การกู้บ้านมือ 2 คุณอาจจะไม่สามารถกู้ได้ 100% เต็มของราคาประเมินครับ ซึ่งราคาประเมินอาจจะไม่ใช่ราคาเดียวกับราคาขายก็ได้ คุณต้องเติมเงินสดให้เจ้าของบ้าน และอย่าลืมเรื่องค่าธรรมเนียมในการโอนอีกนะครับ ตกลงกับเจ้าของบ้านให้ดีกว่าใครจะเป็นคนจ่าย ซึ่งโดยปกติก้รับผิดชอบร่วมกันคนละครึ่งครับ

2020.01.24 7:35

Eve

ในการกู้เงินซื้อบ้านปกติแล้วสถาบันการเงินหรือธนาคารจะพิจารณาจากฐานการเงินของคนกู้เป็นหลัก พูดง่ายๆคือดูจากรายได้ และภาระค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เรามี ตอนนี้คุณมีรายได้ 18,000 บาทต่อเดือนโดยที่ไม่มีหนี้เลย ธนาคารอาจจะให้คุณกู้ได้สูงถึง 2 ล้านบาทเลยก็ได้ในอัตราดอกเบี้ยที่ 3-5 % โดยให้ผ่อนชำระเริ่มที่ 7,900 – 10,5000 บาทต่อเดือน แต่ถ้าคุณยังไม่แน่ใจ สามารถกู้ร่วมกับพี่น้อง หรือญาติด้วยก็ได้นะ

2020.03.20 13:47

Nataya

จากที่มีคนเข้ามาตอบดูเหมือนคุณน่าจะกู้เงินผ่านแน่ แต่ที่ผมอยากให้คุณคิดอีกเรื่องก็คือ ถ้ากู้ผ่านแล้วจริงๆคุณจะสามารถผ่อนชำระตามที่กำหนดได้หรือเปล่าครับ? ผมไม่ได้ดูถูกความสามารถของคุณนะ แต่เงินเดือนที่คุณได้มามันไม่ใช่แค่เอาไปผ่อนเงินกู้ที่จะซื้อบ้านเท่านั้นนะครับ ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่มีอยู่ทุกเดือนเป็นประจำ เมื่อรวมๆกันแล้วจะจ่ายไหวมั้ย คิดดูก่อนนะครับ

2020.04.21 8:18

มัทนา

ก็อยู่ที่ว่าคุณทำงานอาชีพอะไรด้วยค่ะ ทางธนาคารก็จะพิจารณาอีกที ว่าทำได้ไหม เพราะว่าบางทีอาชีพทั่วไปและเป็นอาชีพที่ไม่ค่อยมั่นคงก็อาจจะผ่านยากค่ะ แต่ถ้าเรามีโฉนดที่ดิน ไปค้ำประกันก็น่าจะได้อยู่ค่ะ ป้าที่รู้จักเค้าซื้อบ้านเงินเดือนเขาก็พอๆกัน แต่เขสเป็นข้าราชการก็เลยกู้ง่ายหน่อย แต่ถ้าเราทำอาชีพอิสระก็อาจจะต้องหาคนค้ำเยอะหน่อยค่ะ

2020.07.26 16:40

เบรฟ

เงินเดือนเท่านี้ กู้ได้สบายเลยครับ 18,000 บาท เหมาะกับกับบ้านราคา ล้านแปดแล้วละครับ แต่ ถามเพิ่มได้ไหมครับ ว่า ไม่มีหนี้อย่างอื่นที่ต้องจ่ายใช่ไหมครับ ไม่ได้ผ่อนรถยนต์หรืออะไรอย่างอื่นใช่ไหมครับ ถ้าไม่ ก็โอเคเลยครับ แต่ถ้ามีผ่อนอย่างอื่นอยู่ด้วย ผมว่า ถ้าจะให้ผ่าน ล้าน% เลย ต้องหาผู้กู้ร่วมครับแบบนี้ผ่านครับ

2020.07.31 4:10

เก้า

กู้ได้ครับแต่จำเป็นต้องคิดถึงส่วนต่างที่เราจะต้องจ่ายด้วยนะครับ อย่างเช่นอาจจะคิดถึงเกี่ยวกับเงินในส่วนแรกที่จำเป็นต้องจ่าย และในกรณีที่เกิดฉุกเฉินเดือนไหนไม่มีจ่ายค่างวดด้วย ก่อนที่จะไปขอสินเชื่อกู้ซื้อบ้าน จำเป็นต้องมีเงินเก็บในระดับนึงหรือเป็นเงินที่เอาไว้สำหรับสำรองในกรณีฉุกเฉินด้วยครับ เผื่อไว้เป็นอีกตัวเลือกหรือช่องทางหนึ่งในการช่วยเหลือเราในตอนที่ไม่มีเงินได้

2020.08.13 8:37

++ขนมผิง++

ทำงานประจำมีเงินเดือนสม่ำเสมอทุกเดือนไม่น่าห่วงเรื่องขอกู้เงินเท่าไหร่ค่ะ ถ้ามีเงินดาวน์มากหน่อยน่าจะดี จะได้ไม่ต้องกู้เงินเยอะ ไม่ต้องเป็นหนี้นานน่ะค่ะ น่าจะเป็นอย่างนั้นใช่มั้ยคะ? เราไม่เคยกู้เงินซื้อบ้านน่ะเลยคิดว่าถ้าเราเก็บเงินไว้มากๆเอาไปดาวน์บ้านไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องไปกู้เงินเยอะ เสียดอกเบี้ยก็ไม่เยอะด้วย

2020.08.27 15:12

ธราดล

สินเชื่อบ้านกู้ได้สบายๆเลยครับ แต่ซื้อบ้านมือ2 อาจจะยากกว่ามือ1 นิดหน่อยนะครับ เพราะถ้าซื้อบ้านมือ1เจ้าของโครงการจะ เป็นคนเดินเรื่องให้เราเองครับ เราไม่ต้องไปยุ้งอะไรเลยครับ ว่าแต่บ้านมือ2 หลังนี้ ราคา ล้านห้าเลยเหรอครับ แพงไปหน่อยไม่ครับ ต้องปรับปรุงเพิ่มเติมอะไรอีกไหมครับ เชคให้ดีๆนะครับว่าบ้านโอเคไหม หมายถึงสภาพบ้่านนะครับ

2021.09.25 7:43

ธนายุต

เรื่องนี้เป็นไปได้เลยครับ สามารถกู้ได้อย่างแน่นอนเลยครับ แต่มีข้อแม่หน่อยนะ ถ้าอยากให้กู้ผ่านเลย อย่ายื่นเรื่องกู้เองนะ ให้เป็นหน้าที่ของเจ้าของโครงการที่เขาขายบ้านให้เรา เขามีวิธีการที่จะให้เราได้สินเชื่อบ้านได้เร็วขึ้น ถ้าเรายื่นเรื่องเองอาจจะนานเป็นเดือนๆแต่ถ้าให้โครงการยื่น ไม่น่าเกินครึ่งเดือนก็สามารถย้ายเข้าบ้านใหม่ได้เลย

2022.01.23 15:22

กษิดิศ

บ้านมือสอง แต่ราคาสูงจังเลย ราคาไม่น่าจะมากขนาดนี้นะ เพราะว่าแถวๆโครงการหมู่บ้านใหม่ๆแถวที่ผมอยู่ราคามือใหม่เลยก็ ล้านห้า เท่ากันเลย ถ้าแบบนี้เลือกซื้อบ้านใหม่จะดีกว่าไหม บ้านมือสอง น่กจากราคาแพงแล้วพี่อาจจะต้องซ่อทแซมบางส่วนในบ้านด้วยไหม รวมๆแล้วก็น่าจะแพงเอาเรื่องเลยนะครับ ไหนๆต้องผ่อนเหมือนกันอยู่แล้วตัดสินใจดีๆครับ

2022.03.30 7:1

7pImpId7

บ้านมือสองก็ยังล้านห้าเลยเหรอคะ เจ้าของกระทู้จะซื้อบ้านที่ไหนคะ ต่างจังหวัดหรือว่ากรุงเทพ ยังไงก็ขอให้กู้ผ่าน ใครๆก็อยากได้บ้านกันทั้งนั้น มีบ้านของตัวเองสักหลังเป็นความฝันของหลายๆคนเลยล่ะค่ะ อยากถามเหมือนกันว่าเจ้าของกระทู้ไปขอกู้เงินจากที่ไหน แล้วได้รับการอนุมัติหรือเปล่า เผื่อมีคนอยากไปลองกู้ดูบ้างค่ะ

2022.04.25 13:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี