Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างคะ คือเรามี app true money wallet ในเครื่องแท๊บเล็ตของเรา ปกติก็จ่ายบิลค่าน้ำค่าไฟโดยใช้ app นี้เป็นประจำ เพราะว่าไม่ต้องเสียค่าบริการ แต่ช่วงหลังๆมานี้ เราไม่สามารถจ่ายค่าน้ำได้เลยค่ะ เพราะบิลค่าน้ำต้องจ่ายโดยการสแกนเท่านั้น คือพอกดให้เปิดกล้องปุ๊บ ก็เด้งออก app ไปเลยค่ะ ต้องทำยังไงคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nawin

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นคือจ่ายค่าไฟได้ไม่มีปัญหาค่ะ เพราะว่าสามารถจ่ายโดยกรอกหมายเลขผู้ใช้ไฟฟ้า แต่ค่าน้ำคืออาการเดียวกัน เปิดกล้องสแกนแล้วเด้งออก app ไปเลย ก็เลยลองค้นหาข้อมูลดู ปรากฏว่าเครื่องที่เราใช้เป็นแอนดรอยด์รุ่นเก่าไปแล้ว app wallet มันพัฒนาเลยไปแล้ว คือลองเช็คดูนะคะ เครื่องที่เราใช้อยู่ต้องเป็นแอนดรอยด์เวอร์ชั่น 5 ขึ้นไปค่ะ ถึงจะใช้ app นี้ได้ดีค่ะ

2019.09.01 9:57

Thakoon

ผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับสแกนไม่ได้หลายครั้ง ผมคิดว่าจริงๆไม่น่าจะเกี่ยวกับแอป true money wallet หรอกครับ เพราะว่าผมลองไปสแกนค่าไฟก็สามารถจ่ายได้นะครับไม่มีปัญหาเลย ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของ BAR CODEมากกว่าเพราะบางทีถ้าสีมันจางเกินไปก็สแกนไม่ได้ครับ หรือถ้าถ่ายในที่มืดก็ไม่ได้ แนะนำว่าเวลาจะสแกนให้เปิดแสงแฟลชช่วยด้วยครับ จะทำให้สแกนได้

2020.07.02 23:37

แจ็ค

คือมีแบบนี้ด้วยนะครับ คือว่าตอนที่ผมได้บิลค่าไฟมาแรกๆ ผมก็แสกนจ่ายไม่ได้ครับ ผมได้วันนั้นจ่ายวันนั้นเลย แต่จ่ายไม่ได้ แสกนก็ไม่ได้ ใส่เลขจ่ายก็ไม่ได้ และก็ขึ้นมาบอกว่า บิลของผมยังไม่ถึงรอบบิลจ่ายอันใหม่ ผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบของการไฟฟ้า และปะปาครับ เพราะว่าเขาออกบิลมาก่อนที่ระบบจะเปิดให้จ่าย ผมคิดว่านะ พอหลังจากนั้นสักสี่ห้าวันหลังจากที่ผมได้บิลมา ผมก็จ่ายได้ตามปกติครับ

2020.07.30 16:49

ปุ้ย

มีแบบนี้ด้วยเหรอคะ ปกติเราเองก็จ่ายบิลค่าน้ำค่าไฟผ่าน app true money wallet เป็นประจำอยู่แล้ว แต่ก็ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน ถ้าเกิดปัญหาที่ไม่สามารถสแกนได้เราว่าบางทีอินเตอร์เน็ตของคุณอาจจะมีปัญหาในตอนที่คุณสแกนถึงทำให้ไม่สามารถทำการสแกนได้เพราะบางครั้งอาจจะมีปัญหาที่อินเตอร์เน็ตสัญญาณไม่เสถียรก็เป็นได้นะคะ

2020.08.23 12:1

ศรีตรัง6882

มีหลายเหตุผลของการจ่ายค่าน้ำประปาและค่าไฟฟ้าผ่าน app true money wallet ไม่ได้ ได้มาอ่านกระทู้แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน แสดงว่ามีหลายคนเคยเจอปัญหาเดียวกันคือสแกนไม่ได้ แต่เหตุผลที่สแกนไม่ได้นั้นคนละอย่างเลย ทำให้รู้ว่า หากครั้งหน้ามีปัญหานี้อีกเราต้องดูและสังเกตอะไรบ้างจะได้แก้ไขให้ถูกต้อง ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

2020.08.29 17:2

Wanna

@Nawin เดี๋ยวนี้สมาร์ทโฟนแท็บเล็ต ออกมาใหม่ๆเรื่อยๆจนจะตามไม่ทันแล้วค่ะ แล้วเทคโนโลยีก็ก้าวหน้าไปมาก App บางอย่างก็ไม่สามารถโหลดลงในสมาร์ทโฟน เพราะว่าระบบของแอปนั้นเขาพัฒนาไปมากมีใหม่เรื่อยๆ อย่างเช่นแอปของธนาคารบาง app ก็ไม่สามารถโหลดลงสมาร์ทโฟนรุ่นของเมื่อ 5 เดือนที่แล้วได้ก็มี นี่ก็เซ็งเหมือนกันสรุปคงต้องได้วางแผนซื้อโทรศัพท์ใหม่

2021.05.14 10:39

น้องจ๋อมจ้ะ

เราไม่เคยจ่ายค่าไฟฟ้า ค่าน้ำประปาผ่าน app true money wallet ปกติจ่ายผ่านแอพพลิเคชั่นของธนาคารค่ะ สแกนจ่ายได้ทุกครั้ง สะดวกดี เพิ่งรู้ว่าคนที่สแกนจ่ายค่าไฟฟ้า ค่าน้ำประปาผ่าน app true money wallet ไม่ได้ เป็นเพราะต้องใช้แอนดรอยด์เวอร์ชั่น 5 ขึ้นไปเท่านั้น ถ้าอย่างนั้นลองมาสแกนจ่ายผ่านแอพของธนาคารมั้ยคะ

2021.05.19 14:15

HANA

@Nawin พูดถึงเรื่องเครื่องมืออะไรพวกนี้ก็เซ็งอยู่เหมือนกันนะคะ รอแป๊บนึงๆก็พัฒนาเร็วเกิน บางครั้งอัพเดทไปอัพเดทมาจนโทรศัพท์หรือแท็บเล็ตของเราที่ใช้อยู่ ตามไม่ทัน แล้วยังไง เราก็ต้องหาเงินไปซื้อใหม่เป็นการสิ้นเปลืองมากๆเลยค่ะบางครั้งก็คิดนะคะว่าเทคโนโลยี สร้างความสะดวก แต่ก็มาพร้อมความลำบากเหมือนกัน

2021.07.16 7:2

Fuji

อ้าวเริ่มหนาวหนาวร้อนๆแล้วครับ มาเจอคอมเม้นต่างๆ พอดีว่าเพิ่งสมัครใช้แอป truemoney wallet ไปมากๆ แต่ว่าผมยังไม่ได้มีเป้าหมายที่จะเอาไว้จ่ายบิลนู่นนี่นั่นนะ เป้าหมายของผมคือเอาไว้สแกนจ่ายที่เซเว่น ตามห้างมากกว่า ว่าอยากเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้เงินไม่อยากกดเงินสดหรือว่าใช้เงินสดเท่าไหร่ ไม่อยากจับเงินนะครับมันสกปรก ก็เลยเปลี่ยนมาสแกนจ่ายซะส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ ไม่รู้นะว่าจะเจอปัญหาอะไรบ้าง

2021.09.16 16:19

ประภาวรินทร์

อาจจะมีปัญหาของเวอร์ชั่น ล่าสุดก็ได้คะ ไม่ทราบว่าเคยถอนการติดตั้งแล้วทำการติดตั้งใหม่หรือยังคะ เราว่าน่าจะแก้ไขได้คะ แต่ ตอนที่จะลบแอพตัวนี้ ขอทำการสำรองข้อมูลเอาไว้ก่อนนะคะ เพราะถ้าไม่ทำอาจจะต้องเสียเวลามายืนยันตัวตนให้กับแอพฯของเขาอีกคะ กรณีแบบของคุณเราก็เคยเจอคะแต่นานๆจะเจอสักทีคะ ไม่เชื่อเรื่องที่น่าตกใจอะไรเลยคะ

2021.09.28 8:50

ดอกไม้แห้ง

ไม่เคยจ่ายค่าน้ำประปาผ่าน true money wallet เลยอะค่ะ จริงๆค่าไฟฟ้าก็ไม่เคยจ่ายนะ เราจ่ายผ่านแอปของธนาคารที่เราใช้อยู่น่ะ จ่ายง่ายค่ะสแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายน่ะแหละ ไม่รู้ว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้หาวิธีสแกนจ่ายค่าน้ำประปาผ่าน true money wallet ได้หรือยัง ถ้ายังไม่ได้ลองสแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายผ่านแอปธนาคารของคุณดูค่ะ

2022.01.08 4:26

ธนวุฒิ

อาจเป็นเพราะว่าไม่ได้อัพเดทแอพก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ ยังไงก็อาจจะต้องรองๆลบแอพของพี่ดูก่อนนะครับหรือถ้าไม่อยากลบก็รองๆอัพเดทก่อนก็ได้ ของผมก็เคยเป็นครับแต่ ตอนที่เป็นช่วงที่จ่ายเงินของ เซเว่นพอดีเลยครัย ก็งงๆว่ามันเกิดอะไรขึ้น ท้ายที่สุดก็เลยต้องควักเงินสดจ่ายไปก่อน แต่ก็ไม่ได้เป็นบ่อยๆนะตั้งแต่ใช้งานมาน่าจะสองครั้งได้

2022.03.16 14:10

^^tienhom^^

เรามีแอป true money wallet นะ แต่ไม่เคยสแกนจ่ายค่าน้ำประปาหรือค่าไฟฟ้าเลย เราจ่ายค่าสาธารณูปโภคพวกนี้ผ่านแอปพลิเคชั่นของธนาคาร สแกนคิวอาร์โค้ดเนี่ยล่ะค่ะ มันก็สะดวกดีนะ อ้อ..ไม่ใช่สิ เราจ่ายแต่ค่าไฟฟ้าอะ แล้วตอนนี้การจ่ายค่าน้ำประปาผ่านแอป true money wallet เป็นยังไงกันบ้าง การใช้งานสะดวกขึ้นกว่าเดิมกันมั้ยคะ

2022.04.24 3:56

ว่าน--

มีหลายคนจ่ายค่าน้ำประปาผ่านแอป true money wallet เนอะ เราไม่เคยจ่ายค่าสาธารณูปโภคผ่านแอปพวกนี้เลยอะค่ะ ปกติ สแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายผ่านแอปธนาคารที่เราใช้อยู่ สะดวกดีนะสำหรับเรา จ่ายผ่านพวกแอปเป๋าตังค์ออนไลน์นี่ มันดียังไงเหรอคะ ต่างจากการจ่ายผ่านแอปของธนาคารอย่างไร ใครรู้ช่วยบอกที เราก็อยากรู้บ้าง ขอบคุณนะคะ

2022.05.14 6:1

หนุ่ม

จ่ายสาธารณูปโภค สามารถใช้แอปที่มีเงินโอนทำได้หมด ไม่ว่าจะเป็นแอปธนาคารต่างๆหรือ แอปwalletของค่ายมือถือ line 7-11 ยิ่งค่ายมือถือหรือ7-11เขาก็มีตัวกระตุ้นดึงดูดให้คนเอาเงินมาใส่ไว้ในwalletของเขาว่าสะดวกสะบายอย่างนั่นนี่ มีโปรส่วนลดซื้อสินค้าต่างๆ สรุปรวมๆก็คือ ขอให้มีเงินในบัญชีหรือในกระเป๋าwallet

2023.02.23 8:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

Truemoney Cash back

สำหรับแอฟTrueMoney Wallet ตอนนี้น่าใช้มากๆใครที่ลังเลอยุ่รีบๆนะ เพราะตอนนี้ TrueMoney Wallet สะดวก คุ้มค่า มั่นใจ เมื่อซื้อประกันจ่ายผ่าน ทรูมันนี่ วอลเล็ทเงินคืน (Cash back) 40% จะถูกโอนเข้าบัญชีทรู มันนี่ วอลเล็ต ภายหลังจากการชำระเงินสำเร็จและบริษัทฯได้รับคำยืนยันการรับประกันจากบมจ.กรุงเทพประกันภัย

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิตได้

เมื่อผู้ใช้ผูกบัตรเครดิตมาสเตอร์การ์ดกับ True Money Wallet โดยสามารถรับบริการได้ที่ร้าน 7-Eleven และร้านค้าพันธมิตรทรูมันนี่ อาทิ Dairy Queen, TrueCoffee, CP FreshMart, Dunkin’, Chester’s และอื่นๆ ถึง 200,000 จุดทั่วประเทศ การร่วมมือในครั้งนี้ตอกย้ำกลยุทธ์เพื่อพัฒนาระบบชำระเงินดิจิทัล พร้อมสนองตอบนโยบายภาครัฐในการขับเคลื่อนประเทศไทยสู่สังคมไร้เงินสดอย่างเต็มรูปแบบ

Truemoney

Truemoney จ่ายบิลง่ายๆไม่มีค่าธรรมเนียม

แอฟTrueMoney Wallet ใช้งานได้สะดวกแล้วก็สามารถ การจ่ายค่าไฟค่าน้ำ ค่าโทรศัพท์ หรือค่าบัตรเครดิตต่างๆ ที่สามารถจ่ายได้ผ่านแอพด้วยการสแกนบาร์โค้ดได้ฟรีค่าธรรมเนียมทุกบิล สะดวกจริงๆเลย เดีนวยี้เราเคลียบิลของที่บ้านจบได้ไวมาก เมื่อก่อนต้องวิ่งไปจ่ายบิลหลายๆบินแล้วก็ไม่ใช่ไปที่เดียวด้วย กล้าจะจ่ายเสร็จหมดไปเกลือบวัน แต่TrueMoney Wallet ใช้จ่ายบิลที่บ้านได้เลย

Truemoney

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

Truemoney เติมเงินได้หลายทาง

เมื่อก่อนจะเติมเงินTrueMoney Wallet ทีค่อนข้างลำบากมากเลยเพราะหาที่เติมเงินยากมากเลยทำให้ไม่ค่อยได้ใช้TrueMoney Wallet มากเม่าไร แต่ตอนนี้ TrueMoney Wallet สามารถเติมเงินได้หลายช่องทาง ทั้งบัตรเติมเงิน, โอนผ่านตู้ ATM, ตู้ทรูมันนี่, หรือแม้แต่การผูกบัญชีธนาคาร แล้ว เราเลยกลับมาใช้TrueMoney Wallet อีกครั้ง

Truemoney

Truemoney ผูกกัับบัตรไม่มากถึงสามใบ

ตอนนี้TrueMoney Wallet สามารถผูกกับบัตรเครดิต/เดบิตของธนาคารอะไรก็ได้ ได้แล้วนะครับ ผูกสูงสุดได้ 3 ใบ จากเมื่อก่อนที่จะเป็นแบบเติมเงินอย่างเดียว เดี่ยวนี้อะไรก็ง่ายไปหมดแล้วครับ ยิ่งสามารถผูกได้แบบนี้ เวลาไปไหนเราพกแค่โทรศัพท์ติดตัวไปแค่เครื่องเดียวก็จบแล้วครับ ไม่ต้องคอยมาค้นว่าจะเอาบัตรอะไรจ่ายดี แบบนี้ผมชอบครับ

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี