Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในวิธีการหลอกลวงของพวกนี้ด้วยไหม? แล้วจะแยกออกได้อย่างไรว่าอันไหนมาจากสถาบันการเงินหรือมาอย่างถูกต้องกันแน่คะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Toy

จะมาเตือนให้คุณระวังตัวกันมากขึ้นและรู้กลโกงของพวกมิจฉาชีพเอาไว้จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อง่ายๆค่ะ ตัวอย่างของกลโกงที่พบเจอบ่อยๆอย่างเช่น หลอกขอรหัสผ่านการใช้งานบัญชีอีเมล หลอกว่าจะโอนเงินหรือส่งของให้ หลอกให้เหยื่อโอนเงิน โฆษณาปล่อยเงินกู้นอกระบบ ขอเลขที่บัญชีเงินฝากเพื่อเป็นที่พักเงิน กลโกงเหล่านี้เป็นสิ่งที่เหล่ามิจฉาชีพใช้กันบ่อยๆถ้าคุณรู้เอาไว้ก่อนก็จะป้องกันได้ค่ะ เรามาดูรายละเอียดกันนะคะ

2019.08.01 18:0

Preet

วีธีการของเหล่ามิจฉาชีพในการหลอกลวงขอรหัสผ่านอีเมลก็จะทำมีการแอบอ้างเป็นผู้ที่ให้บริการบัญชีอีเมล และหลอกขอชื่อบัญชีผู้ใช้งานและขอรหัสผ่านจากคุณ โดยอ้างว่าต้องการการยืนยันการใช้งานอีเมลของคุณ และเมื่อได้ข้อมูลตรงนี้ของคุณไปแล้วก็จะปลอมเป็นคุณเข้าไปใช้งานบัญชีอีเมลแทนคุณ ซึ่งอาจจะใช้อีเมลของคุณเพื่อเข้าไปถึงระบบโซเชียลของคุณและปลอมเป็นคุณไปหลอกขอเงินจากเพื่อนๆญาติของคุณที่อยู่ในโซเชียลเหล่านั้น ไม่ว่าจะเป็น Line หรือ Instragram

2019.08.01 18:0

Danielle

มีรายงานข่าวแจ้งให้ระวังครับ เขาบอกแบบนี้ครับ การประกาศปล่อยเงินกู้นอกระบบบนโซเชียลมีเดีย นั้น กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (บก.ปอท.) ในฐานะ “ตำรวจไซเบอร์” ได้ออกมาเตือนสติให้ประชาชนระมัดระวัง อย่าหลงเชื่อ เพราะไม่มีจริง อย่าไปหลงเชื่อพวกนี้นะครับ ผมว่าน่ากลัวมากๆครับ

2020.03.24 7:17

สมลักษณ์

ปัจจุบันมีมิจฉาชีพมากมายอาศัยช่องทางนี้หากิน โดยอ้างว่าจะให้วงเงินเท่านั้นเท่านี้ ล่าสุดทางกองบังคับการปราบปรามการ กระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ ได้ออกมาเตือนเรื่องการหลอกลวงปล่อยสินเชื่อในอินเทอร์เน็ต ที่ต้องระวังคือ อย่าส่งสมุดธนาคาร หรือ บัตรเอทีเอ็ม ไปค้ำประกันเงินกู้ เนื่องจากชื่อและบัญชีธนาคาร จะถูกใช้โดยมิจฉาชีพ เพื่อหลอกคนอื่นอีกต่อหนึ่ง

2020.04.16 8:8

ดวงเดือน

ถ้าเป็นของทางธนาคารหรือสถาบันการเงินที่ถูกต้องตามกฎหมายจริงๆ จะไม่มีการขอข้อมูลจากเราแต่อย่างใดค่ะ และจะไม่มีการส่งมาให้กับเราเป็นการส่วนตัว เพราะทางสถาบันการเงินเหล่านั้นจะมีโฆษณาที่ชัดเจนทั้งในทีวี แะหน้าเว็บหลักของเขาอยู่แล้ว ดั้งนั้นถ้าคุณเห็นว่ามาจากแหล่งอื่น หรือขึ้นโชว์ในโฆษณาเว็บส่วนใหญ่นั้น ต้องระวังไว้ให้ดีนะค่ะ

2020.07.28 7:39

รวิน

@ ดวงเดือน ถูกต้องแล้วครับ แต่ที่น่าสังเกตุคือ ถ้าเราได้รับข้อมูลที่ดูเหมือนมาจากธนาคารขอสังเกตุ ชื่อเวบดีๆครับ เพราะว่าพวกนี้ทำเวบหลอกครับ แต่ถามว่า พวกนี้ให้กู้จริงไหม หลอกลวงครับ ใครจะให้เรากู้ เพราะว่าไม่รู้จักด้วยซ้ำว่าเราอยู่ที่ไหน แถมการให้กู้ของพวกนี้ยังแปลกๆด้วย คือให้เราโอนค่าทพเรื่องไปให้มันก่อน เจอหลายรายแล้วครับ ผลสุดท้ายเงียบหายไปเลยพร้อมกับเงินที่เราโอนให้

2020.07.31 4:40

กีวี

เพื่อจะไม่โดนกลลวงของพวกแก๊งปล่อยเงินกู้ เมื่อใครก็ตามที่เดือดร้อนเงินและต้องการกู้เงินอย่าไปหลงเชื่อพวกที่โฆษณาตามเสาไฟฟ้า หรือพวกแผ่นปลิวต่างๆ เพราะ เราไม่สามารถที่จะแยกได้ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม ถ้าจำเป็นต้องการกู้เงินจริงๆ ขอให้ไปติดต่อขอใช้บริการของสถาบันการเงินและธนาคารจะดีกว่า ปลอดภัย และไม่โดนหลอกอย่างแน่นอนครับ

2020.08.14 11:47

--รุ่งเรือง--

คนสมัยนี้หากินบนความทุกข์ของคนอื่นกันมากครับ คนเดือดร้อนอยากหาที่พึ่ง ยอมกู้เงินทั้งที่รู้ว่าต้องเป็นหนี้แต่ก็โดนพวกมิจฉาชีพหลอก ซ้ำเติมความทุกข์ของเขาไปอีก ถ้าอยากกู้เงินจริงๆไปที่ธนาคารครับ ปลอดภัยที่สุด พวกร้านหรือบริษัทที่มีสำนักงานเปิดให้เห็นดูน่าเชื่อถือบางทีมันก็หลอกเรา ปิดสำนักงานหนีไปดื้อๆ อย่าไปเชื่อเขาครับ

2020.08.28 6:33

วีระชัย

เรื่องแบบนี้ไม่ยากครับ เพราะว่าสถาบันทางการเงิน ไม่มีแผนที่จะปล่อยเงินกู้แบบด่วนๆครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นแบบสินเชื่อมากว่าครับ แล่วเอกสารที่ใช้ก็เยอะกว่าด้วยครับ ถ้าคุณรู้สึกว่ากลัวพวกนี้หลอก ทางเดียวเลยครับ ไปที่ธนาคารแล้วยื่นเรื่องขอสินเชื่โดยตรงกับทางธฯาคารเลยครับ ไม่ต้องมาผ่านตัวแทนอะไรทั้งนั้นแบบนี้ ปลอดภัยแน่นอน

2021.06.24 6:16

ลูกส้ม!1!

เราเคยเห็นจากเว็บไซต์นึง จะมีรายชื่อบริษัทที่ให้สินเชื่อที่มีการจดทะเบียนหรือได้รับการรับรองจากสถาบันใดสักที่นึงนี่แหละ เราจำไม่ได้อะค่ะ ถ้าเจ้าของกระทู้หรือคนที่เข้ามาอ่านกระทู้สนใจ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะ จะได้ไปขอสินเชื่อหรือกู้เงินในอัตราดอกเบี้ยแบบถูกกฎหมายและไม่สูงเกินไป ขอสินเชื่อแบบนั้นปลอดภัยกว่าค่ะ

2021.07.28 5:55

วัลนีย์

ปกติแล้วสถบันการเงินจะไม่โฆษณาผ่านตามหน้าเพจอื่นๆหลอกคะ เขาจะโฆษณาในเวบของเขาเองคะ ส่วนคนอื่นๆก็จะ ก๊อปเอาไปลงที่หน้าเพจของเขา เพื่อตรวจสอบว่าจริงหรือไม่ก็ต้องเข้าไปที่หน้าเพจของสถาบันการเงินนั้นๆคะ เราถึงจะมั่นใจคะว่าไม่ใช้เวบที่หลอกลวง เวลาที่จะขอสินเขื่อ ไม่มีหลอกคะที่เอาแค่บัตรประชาชนของเราแค่ใบเดียว

2021.08.18 9:30

ธนดล

หลายวันมาแล้ว เราเจอ ปล่อยเงินกู้ของธนาคารนี้แหละ ถ้าจำไม่ผิดเป็นของธนาคารกรุงไทยเลย บอกว่า กู้ได้ 1หมื่นบาท ไม่ต้องมีคนค้ำหรือว่าไม่ต้องใช้เอกสาร เราคิดละว่ามันแปลกๆ ผ่านไปไม่นาน เห็นข่าวเลยว่าทางธนาคารไม่ีนโยบายปล่อยเงินกู้แบบนี้ ดีนะที่เขาออกมาเตือนเร็วเพราะยังมีคนเสียหายไม่มากเท่าไร นี่ถ้าไม่ออกมาเตือนนะ เราว่าเยอะเลย

2021.09.26 8:49

ภูผา

@ ธนดล จากธนาคารกรุงไทยจริงรึเปล่าครับ??? คุณต้องโทรไปเช็คกับธนาคารด้วยนะครับ เค้าจะได้มีข้อมูลเพื่อแจ้งเตือนลูกค้าท่านอื่นๆ เพราะบางทีมิจฉาชีพเหล่านี้ีก็ชอบแอบอ้างสถาบันการเงินที่มีชื่อเสียง ต้องระวังกันไว้ให้ดีครับ อีกอย่างถ้าจะเลือกกู้เงินให้เลือกกับสถาบันที่มีตัวตน ไว้ใจได้มีบริษัทเป็นที่หลายคนนิยมใช้กันดีที่สุดครับ

2022.01.17 1:59

ParanchaI

ถ้าอยากกู้เงินผมว่าไปกู้กับบริษัทเลยดีกว่าครับ ลองเช็กข้อมูลก่อนว่าบริษัทนั้นเปิดแบบถูกต้องมั้ย ที่เป็นแบบใบปลิวมาตามหน้าบ้านก็ระวังหน่อยละกัน จริงๆผมก็ไม่รู้หรอกนะครับว่ากู้เงินจากแหล่งเงินกู้ตามใบปลิวโฆษณานั่นมันเป็นยังไง กู้ได้จริงมั้ย ดอกเบี้ยแพงหรือเปล่า หากไม่มั่นใจไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลจากธนาคารเลยก็ได้ครับ

2022.02.28 13:54

nathan.alexis2016@gm

รับเงินกู้ในเวลาเพียงหนึ่งชั่วโมง !!! คุณต้องการเงินกู้เพื่อชำระค่าใช้จ่ายหรือลงทุนในธุรกิจของคุณ โปรดติดต่อฉันตอนนี้ ถ้าใช่ติดต่อฉัน

2022.03.15 17:17

#PimPan#

โฆษณาปล่อยเงินกู้หลอกลวงยังไงเหรอคะ ถ้าเราติดต่อไปว่าอยากจะกู้เงินเขาจะไม่ให้เงินเราแต่จะหลอกเอาเงินจากเรา...แบบนี้เหรอคะ? ใครเคยเจอบ้างว่ากลุ่มคนเหล่านี้มีวิธีการหลอกลวงอย่างไร อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์น่ะค่ะ เพราะเราคงไม่ไปกู้เงินกับกลุ่มที่โฆษณาแบบนี้ กลัวจ่ายดอกเบี้ยแพงค่ะ ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลดีกว่า

2022.04.29 15:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี