Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีข้อควรระวังเกี่ยวกับการใช้บัตรไหมคะ

อยากรู้ว่าในกรณีที่เราใช้บัตรกดเงินสดกดเงินสดออกมาใช้บ่อยๆแล้วต้องมีบัตรมีติดตัวกับเราไว้ตลอด มีคำแนะนำที่ช่วยให้เราสามารถใช้บัตรกดเงินสดของเราในรูปแบบที่ปลอดภัยไหมคะ เพื่อจะได้คิดถึงเกี่ยวกับการใช้บัตรกดเงินสดของเราด้วยค่ะว่า ข้อมูลที่อยู่ในปัจจุบันของเราจะได้รับความปลอดภัยในการถอนเงินของเราอย่างสะดวกสบายใจโดยที่เราไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Holly

เรื่องที่กังวลนะครับก็คือเรื่องของข้อมูลหรือว่าบัตรจะสูญหายนั่นแหละครับ ไม่ควรเก็บบัตรกดเงินสด a money และรหัสส่วนตัว pin 4 หลักไว้ในที่เดียวกัน บางคนกลัวว่าจะลืมครับเขียนไว้ด้วยกันเลยอันตรายมากเพราะคนที่เก็บได้ก็จะเอาไปกดเงินสดออกมาใช้ได้ ไม่ควรเปิดเผยรหัสส่วนตัวในการกดเงินสดให้กับคนอื่นได้ทราบ แล้วไม่ควรมอบหรือโอนบัตรหรือหมายเลขหน้าบัตรบอกให้คนอื่นได้รู้

2020.09.20 19:9

พล

ใช่แล้วครับ คิดดูสิครับถ้ามีการเขียนรหัสบัตรเอาไว้ที่บัตร อย่าลืมบัตรนั้นไว้ที่ตู้ atm แล้วล่ะก็จะมีคนสวมรอยเอาไปใช้กดเงินออกมา ถึงแม้ว่าจะมีกล้องตรวจจับผู้ที่สวมรอยได้ ก็ต้องมีการใช้เวลาในการสืบสวนและตามหาคนที่กดเงินออกไปอีก สามารถที่จะป้องกันตัวเองได้โดยการจดรหัสไว้ที่อื่นแทนหรือก็จำไห้ได้ก็ได้ครับ

2020.11.26 12:13

เทวิญ

น่ากลัวนะครับ คนสมัยนี้ โกงได้ทุกอย่างจริงๆครับ ตอนที่เอาบัตรกดเงินสดไปใช้กดเงินที่ตู้ ATM ต้องดูช่องเสียบบัตรให้ดีๆนะครับ เพราะเมื่อก่อนเคยได้ยินข่าวไหมครับว่ามันจะมีเครื่องที่เอาไว้คัดลอกข้อมูลบัตรต่างๆที่พวกมิจฉาชีพแอบเอามาติดตั้ง หลังจากที่เราเอาบัตรใส่เข้าไป ข้อมูลบัตรของเราก็จะถูกโขมยทันทีเลยครับ

2020.12.18 16:8

นานะ

อันนี้คือเห็นด้วยค่ะ ถ้าเกิดเป็นห่วงแล้วก็กลัวเรื่องการใช้บัตรขนาดนั้นไม่ว่าจะเป็นบัตรเครดิตหรือว่าบัตร ATM เราแนะนำให้โหลด Application Banking ของธนาคารมาใช้แทนดีกว่านะคะเพราะว่าเดี๋ยวนี้สามารถถอนเงินสดได้โดยไม่จำเป็นต้องใช้บัตรตัวแทนไม่ต้องเสียค่าบัตร ATM รายปีด้วย ถ้ามีอินเตอร์เน็ตก็ใช้งานได้ไม่ต่างจากมีบัตรด้วยค่ะโหลด App iBanking ก็พอ เราเองก็ใช้แต่แอปอย่างเดียว

2021.02.10 14:20

ญฉัตรลดา

ถ้าใช้งานผ่านแอปก็ต้องระวังค่ะ เราต้องแน่ใจว่าเราเป็นคนที่ใช้โทรศัพท์เครื่องที่เราลงแอปเพียงคนเดียวเท่านั้น คนอื่นๆไม่สามารถเข้าถึงได้ค่ะ เพื่อนๆเคยอ่านเจอมั้ยที่แม่ให้ลูกเอาโทรศัพท์ไปเล่นเกมปรากฎว่าแม่ผูกบัตรเข้ากับบัญชีธนาคาร ลูกซื้อของในเกมหมดไปหลายหมื่นบาท ถ้าไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ก็ต้องระวังดีๆค่ะ

2021.12.18 13:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสด A money ดีไหมครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต วีซ่า,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต เจซีบี,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

วิธีการเปิดใช้งานบัตรครั้งแรกอย่างไรคะ

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี