Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

จะไปกู้เงินกับธนาคารออมสินนี่แหละค่ะ แต่มีคนบอกว่าสามารถใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เรามี บางบัญชีก็สามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดกับธนาคารออมสิน มีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกนะค่ะ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราจะใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ที่เปิดไว้กับธนาคารออมสิน จะเอาสมุดเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้ที่จะกู้จากธนาคารออมสินได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Willie

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์บางประเภท ก็สามารถนำสมุดบัญชีเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้กับธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีด้วยได้จริงค่ะ และถ้าจะกู้เงินกับธนาคารออมสิน เราก็สามารถนำบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เอาสมุดบัญชีเงินฝากของบัญชีตัวนี้ ไปค้ำประกันเงินกู้ ที่เราจะกู้กับธนาคารออมสินได้นะคะ พี่ก็เป็นหนึ่งในผลประโยชน์ที่เราจะได้รับจากการเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินค่ะ

2020.08.12 21:20

rawee 6677

โอ้โห...ดีจังเลยสามารถทำได้ด้วยหรอ!! อย่างนี้เดี๋ยวไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกบ้างดีกว่า ตอนนี้อยากจะกู้เงินมาสร้างบ้านเหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นธนาคารเดียวกันด้วยใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเพื่อใช้ขอกู้กับอีกธนาคารนึงได้ไหมคะ?? แล้วอยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องฝากทุกเดือนไหมคะ?

2020.11.24 4:8

Vee..Vee..

ยิ่งเป็นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ก็ยิ่งมีความน่าเชื่อถือเอาไปเป็นบัญชีสำหรับค้ำประกันเงินกู้ได้สบายๆเลยค่ะเพราะส่วนมากบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกว่าจะมีเงินคงเหลืออยู่ในบัญชีมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาทั่วไปอีกนะเพราะว่ามันเป็นบัญชีที่เน้นสำหรับการออมเงินก็เลยน่าจะใช้ได้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใครอยากกู้เงินก็ใช้บัญชีนี้ไปทำได้

2020.12.29 14:28

ทูลธรรม

ตกลงแล้วยังไงครับ มีบัญชีของธนาคารไหนแน่ครับ ของไทยพานิชย์ หรือว่าของธนาคารออมสินครับ แต่ไม่ว่าจะเป็นบัญชีเงินฝากของที่ไหนสามารถเอาไปค้ำประกันเป็นหลักฐานได้หมดครับ แต่ตอนนี้ออมสินเขามีสินเชื่อฉุกเฉินด้วยนิครับ ได้ยินมาว่า ไม่ต้องมีการค้ำประกันนะครับ ได้รองไปดูสินเชื่อตัวนี้มายังครับ ดอกเบี้ยเห็นว่าไม่แพงด้วยนะครับ

2021.02.20 5:37

Meemee

บัญชีธนาคารสามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ด้วยเหรอคะ สามารถขอกู้ได้ทุกธนาคารหรือเปล่า แต่ถ้าจะขอกู้เงินทางธนาคารเขาจะดูเงินในบัญชีของผู้ขอกู้เป็นหลักหรือว่าดูเรื่องรายได้ประจำในแต่ละเดือนของผู้กู้ด้วยอะคะ ขอโทษนะถามเยอะมากเลย เห็นมีคนเข้ามาคอมเม้นทืที่กระทู้นี้หลายคน เผื่อจะมีคนตอบคำถามของเราได้ ขอบคุณค่ะ

2021.07.24 8:41

ประสาส์น

เดี่ยวนี้ถ้าเป็นพวกสินเชื่อ หรือว่าที่คุณเรียกว่าเงินกู้ ส่วนใหญ่ เขาไม่ต้องมีอะไรมาค้ำประกันแล้วนะครับ เพียงแค่มีหลักฐานของเงินเดือนที่เราได้ ก็พอแล้วครับ เมื่อก่อนเลวาที่จะขอสินเชื่อช่างลำบากครับ ต้องมีคนมาค้ำประกันให้เรา บางทีก็อดเพราะไม่มีใครกล้ามาค้ำประกันให้เรา แต่ตอนนี้สบายแล้ว เอกสารการขอก็ไม่มาก แถมไม่ต้องค้ำประกันด้วยหลักทรัพย์ของเราด้วย

2021.08.10 7:47

Matin

@Meemee ได้สิ หรือหลักธรรมเพื่อการที่สำคัญเลยในการขอสินเชื่อ แล้วไม่ว่าคุณจะมีของธนาคารอะไรก็สามารถใช้ได้ ถ้าอยากจะเอาบัญชีของไทยพาณิชย์ ไปเป็นหลักค้ำประกันสำหรับขอสินเชื่อจากธนาคารออมสินก็ทำได้เลยครับ เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วทำได้ ตอนที่ผมขอสินเชื่อรถยนต์จากธนาคารกรุงศรี ผมก็ใช้บัญชีของธนาคารไทยพาณิชย์นะ

2021.09.18 13:45

Taweewat

เอาสมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แล้วของธนาคารอื่นเขามีแบบนี้มั้ยครับ การค้ำประกันแบบนี้ทางธนาคารจะให้เฉพาะคนที่มีเงินอยู่ในบัญชีเป็นหลักแสนมั้ย หรือว่าหลักหมื่นก็ปล่อยกู้ได้ พอดีเพื่อนผมกำลังหากู้เงินอยู่น่ะครับ ผมเองไม่เคยกู้เงินที่ไหนเลยไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ ขอบอกด้วยครับ

2021.09.20 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี