Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เอาเงินซื้อทองไว้หรือเอาไปลงทุนดี

ตอนนี้มีเงิินเก็บที่เก็บมาตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ก้อนหนึ่งประมาณสามแสนบาท ตอนนี้ผมอายุ40 กำลังคิดว่าจะทำยังไงกับเงินก้อนนี้ดีใจหนึ่งก็อยากเอาไปลงทุนทำธุรกิจของตัวเองแต่ก็กลัวจะไปไม่รอด หรือควรเอาไปซื้อทองเก็บได้ดี คิดยังไงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Korrakoj

ลงทุนทองคำแท่ง ควรศึกษาและทำความเข้าใจกับความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับทองคำให้ดีก่อน เช่น มีค่าใช้จ่ายต้นทุนอะไรบ้าง อะไรที่อาจเป็นปัจจัย และมีผลกระทบกับราคาทอง และควรเริ่มต้นลงทุนด้วยพอร์ตลงทุนเล็กๆ ก่อน เพื่อฝึกทักษะความเข้าใจ และเก็บสะสมประสบการณ์ก่อนที่จะกระโจนลงเต็มตัว

2020.01.24 7:35

กานดา

ผมว่าคุณเก็บเงินได้มาจนถึงตอนนี้ผมว่าคุณน่าจะเก็บต่อไปนะครับ ฝากธนาคารได้ดอกสักเล็กน้อยก็ยังดี แต่ถ้าถามว่า ทำอะไรดี ผมเห็นด้วยครับที่จะเอาไปซื้อทองคำมาเก็บไว้ครับไม่เหนื่อยด้วยครับถ้าแก่ตัวไป เป็นการลงทุนที่ความเสี่ยงน้อยที่สุดแล้วครับถ้าไม่ลืมที่เก็ยกรือโดนโขมยไป

2020.01.24 7:35

Winai

เดี๋ยวนี้หลายคนซื้อทองคำมาเก็บไว้เพื่อหวังกำไร หากคุณสนใจดิฉันขอแนะนำให้ซื้อเป็นทองคำแท่งจะได้ราคาดีกว่าเมื่อขายคืนค่ะ ถ้าขายคืนร้านเดิมจะได้ราคาดีกว่าไปขายให้ร้านอื่นด้วย เมื่อคุณไปซื้อทองคำแท่ง ปกติร้านค้าจะชั่งน้ำหนักให้ดู ถ้าไม่ชั่งก็บอกเขาได้ค่ะ ทองคำแท่ง 96.5% น้ำหนักมาตรฐานจะอยู่ที่ 1 บาททอง น้ำหนัก 15.244 กรัม ทางร้านจะให้ใบรับรองมาว่าซื้อกับทางร้านต้องเก็บไว้กับทองด้วยค่ะ

2020.03.22 12:51

สิริกิติ์

ถ้ากลัวก็แบ่งเงินไว้สองก้อน ก้อนนึงฝากธนาคารกินดอกเบี้ย อีกก้อนนึงก็เอามาลงทุนทอง เช่น ถ้าช่วงไหนราคาทองลงก็รีบซื้อเก็บไว้ แต่ถ้าช่วงไหนราคาทองขึ้นไปรีบไปขาย ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีอะไรแน่นอนบนโลกใบนี้ คุณจะลงทุนอะไรก็ตามถ้าอยากจะได้ความเสี่ยงน้อยควรศึกษาสิ่งที่เราจะลงทุนด้วยแล้วก็อย่าโลภมาก....จะได้ไม่เจ็บตัว

2020.05.14 2:46

พรรณนา

ไม่ทราบว่าเอาเงินไปทำอะไรยังคะ ถ้ายัง ก็ฟังเราก่อนนะคะ อาจจะเป็นประโยชน์ สำหรับการตัดสินใจ คะ ช่วงนี้ทองคำราคาค่อนข้างสูงคะ ดังนั้นช่วงนี้ไม่น่าจะเล่นทองคำคะ แล้วถามว่าเอาไปลงทุนเรื่องอื่นๆดีไหม เราบอกว่าตอนนี้มันเสี่ยงคะ เพราะว่าช่วงนี้บ้านเรามีเรื่องโควิด-19 กับเรื่องของการประท้วงอีกคะ ยิ่งยากไปใหญ่เลยคะสำหรับการลงทุน เราว่า ฝากธนาคารก่อนดีกว่าคะ

2020.10.26 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี