Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฟอเรกซ์กับหุ้นอันไหนยากกว่ากันครับ

ผมอยากสอบถามเพื่อนๆที่เป็นนักลงทุน และเคยลงทุนทะงกับหุ่นและกับฟอเรกซ์หน่อบครับว่าการเทรดระหว่างสองอย่างนี้อันไหนยากกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ผาณิต

อันนี้คือความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าหากเป็นเรื่องของการทำเงิน คงต้องยกให้ทาง forex ครับเพราะสามารถทำเงินได้ดีกว่า แต่มันก็มีความเสีายงสูง อันตรายกว่าหุ้นครับถ้าบริหารไม่ดีอาจเงินหมดพอร์ตภายสนชั่วข้ามคืน แต่ถ้ารู้กลไลตลาดจริงๆมันเทรดง่ายนะ ผมง่าง่ายกว่าคริปโต หุ้นอีก แก้ดอยอะไรก็ก็ง่ายกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Sroy

ผมว่าหุ้นเทรดยากกว่านะ เพราะต้องซื้อถูกขายแพง คือต้องรอจังหวะแบบนี้ (รอเจ้ามือ) ซึ่งมันนานมากครับ ไม่เหมือนกับ Forex ที่ใช้ระยะเวลาการเปิดคำสั่งไม่นานครับ แล้วที่สำคัญมันซื้อได้ทั้งขาขึ้นและขาลง และใช้ทุนที่น้อยกว่าหุ้นเยอะครับ แต่ความผันผวนของตลาด Forex มีมากกว่าหุ้นเยอะครับ เลยทำให้หมดตัวกันได้ง่ายๆครับ

2020.01.24 7:35

สุนทรี

ส่วนตัวคิดว่า ถ้ายังไม่เคยเล่นทั้งหุ้นและ forex มองแล้วก็ยากทั้งคู่ เพราะเรายังไม่มีประสบการณ์ จริงๆแล้วคนที่ถนัดเล่นหุ้นเขาก็บอกว่าเล่นหุ้นง่ายกว่า มีความเสี่ยงน้อยกว่า ได้กำไรช้าๆ แต่ก็ขาดทุนช้าๆเหมือนกัน ส่วน forex ได้กำไรเร็วก็จริงแต่ก็เสียเร็วด้วย เอาง่ายๆคุณต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการเงินปันผลก็เล่นหุ้น แต่ถ้าต้องการ ซื้อขาย และเก็งกำไร ไปเทรดforex น่าจะโอเคกว่า เพราะตลาดเงินไม่ได้ปั่นราคากันได้ง่ายๆเหมือนตลาดหุ้น.

2020.03.26 5:18

Chennoi

มันก็มีความยาก-ง่ายต่างกัน และความแตกต่างอีกอย่างของ หุ้น กับ Forex คือการลงทุนค่ะ การลงทุนหุ้นหากอยากทำกำไรได้นานๆต้องใช้เงินเปิดบัญชีก้อนใหญ่พอสมควร แต่ Forex แค่มีเงินก้อนเล็กๆก็สามารถเปิดเทรดได้อาจทำกำไรได้มากกว่าเงินที่ลงทุนไปอีกนะ แต่ทุกอย่างมาพร้อมกับความเสี่ยงนะคะจำไว้ คุณจึงต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนลงทุนทุกอย่างค่ะ

2020.04.22 15:12

จอย

ถ้าจะถามว่าอันไหนยากกว่าก็ขึ้นอยู่กับคนที่เล่นค่ะ ว่ารู้สึกว่าอันไหนยากกว่ากัน เพราะบางคนก็บอกว่าฟอเรกซ์ง่าย หุ้นยาก บางคนก็คิดอีกแบบ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าหุ้นเล่นยากกว่า เพราะต้องคิดแะคำนวณเยอะ อีกทั้งได้กำไรค่าตอนหุ้นขึ้นเท่านั้น แต่ฟอเรกซ์ง่ายและดีที่ว่า ไม่ว่าจะขึ้นลงก็จะได้กำไรแน่นอน เลยไม่ต้องคิดค่าคสามเสี่ยงมาเท่าไหร่ แต่แค่ต้องเสียค่าธรรมเนียมค่ะ

2020.07.27 0:23

ขี้ฝุ่น

เราว่าไหนๆจะลงทุนแล้ว เราว่า ไปทาง Forex เลยจะดีกว่าครับ ยังไงก็ต้องใช้เวลาเรียนรู้เหมือนกันอยู่แล้ว ตอนนี้ การลงทุนแบบForex กำลังมาแรงครับ เพราะได้ผลกำไรที่คุ้มค่ามากกว่าครับ แต่ถ้าจะเข้ามาเล่นจริงๆ Forex มีความเสี่ยงสูง ความผันผวนมาก ทำให้นักลงทุนที่จะเข้ามาในตลาดนี้ ต้องมั่นใจก่อนว่าตัวเองมีความรู้บ้างเกี่ยวกับการเคลื่อนไหวของสกุลเงิน นะครับ

2020.07.31 4:10

พาคิน

แนะนำว่าถ้ารับความเสี่ยงสูงของ forex ไม่ได้ ให้หันไปไหมพึ่งกองทุนรวมดีกว่าครับ เพราะว่าแทนที่จะเอาเงินที่เราได้รับไปลงทุนด้วยความเสี่ยงที่เงินจะสูญไปนั้น สู้เอาไปลงทุนกับกองทุนรวมเพื่อที่จะได้รับผลตอบแทนในอนาคตในวัยเกษียณดีกว่าไหมครับ แถมยังได้รับการลดหย่อนภาษีไปในตัวด้วย มีความเสี่ยงน้อยกว่าทั้ง forex และการเล่นหุ้นครับ

2020.08.13 13:52

<<สุดทาง>>

มันอยู่ที่ความชอบและความถนัดของแต่ละคนด้วยมั้ยอะครับ ฟอเร็กซ์ก็อย่างนึง หุ้นก็อีกแบบนึง ความยากความง่ายคงต่างกันอยู่ แต่ผมอยากรู้ว่าตอนนี้..ย้ำ!ตอนนี้เลยนะ ผมควรจะลงทุนกับอะไรดีครับ เนื่องด้วยสถานการณ์ไม่ค่อยปกติอย่างนี้ เลยไม่มั่นใจว่าจะลงทุนกับอะไรดี ยิ่งไปกว่านั้นคือ ผมควรจะลงทุนหรือเปล่า มันใช่เวลามั้ยครับ

2020.08.27 15:26

นานิ๊!!

ใช่ค่ะ เราเห็นด้วยกับคุณ@<<สดทางเลย>> คงให้คำตอบได้ไม่ตายตัวจริงๆว่าอันไหนมันยากกว่า หรืออันไหนมันง่ายกว่ากัน เพราะความชอบแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แต่เราเชื่อแน่นอนว่าทุกๆคนคงต้องรู้จักคำนี้ ไม่ก็ผ่านหูมาบ้างแหละ คำว่า "ทุกการลงทุนมีความเสี่ยง" ซึ่งมันเสี่ยงจริงๆค่ะ ดังนั้นแล้วจะทำอะไรคิดให้ดีๆนะคะ

2020.10.31 12:19

--เมฆหมอก--

เห็นเม้นท์นึงบอกว่า ถ้าเทรดฟอเร็กซ์ไม่ดีอาจหมดพอร์ตภายในคืนเดียว มันเสี่ยงมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ คนที่จะเทรดฟอเร็กซ์ต้องหาข้อมูลก่อนลงทุนเยอะมากเลยนะ ถ้าเป็นอย่างที่คอมเม้นท์นั้นบอก เศร้าเลยนะครับ เจ้าของกระทู้ลงทุนกับอะไรไป หุ้นหรือว่าฟอเร็กซ์ ถ้าลงทุนกับตัวใดตัวหนึ่งไปแล้วคงพอจะบอกได้ว่ามันยากมั้ย..บอกต่อได้ครับ

2021.09.18 4:48

นมจืด

@จอย เห็นด้วยนะคะ มันคงจะอยู่ที่ความถนัดของแต่ละคนมากกว่า แต่ถ้าเอาที่ความคิดเห็นส่วนมากนะ ก็คิดว่าหุ้นน่าจะเป็นอะไรที่ยากกว่า ก็เห็นคนที่มีเงินทุนไม่มากก็ยังสามารถลงทุนใน Forex ได้ แล้วก็มีโอกาสได้กำไรมากกว่า แต่หุ้นน่ะส่วนมากก็เป็นคนที่มีเงินทุนก้อนใหญ่ ต้องมีเครือข่ายเยอะๆ ส่วนตัวแล้วก็คงคิดว่าหุ้นน่ะยากกว่า

2021.09.21 16:26

Dechacharn

การลงทุนในหุ้นกับการเทรดฟอเร็กซ์มันไม่เหมือนกันเลยใช่มั้ยครับ น่าจะเป็นอย่างที่บางคอมเมนต์ได้บอกไปว่ามันขึ้นอยู่กับความชอบและความถนัดของคนๆนั้นมากกว่า นอกจากนั้นต้องดูเรื่องเงินลงทุนด้วย ซึ่งถ้ายังไม่มั่นใจหรือว่าไม่รุ้จะไปทางไหนดี ผมว่าต้องลองศึกษาและหาข้อมูลให้ดีๆก่อนครับ เรื่องเงินๆทองๆจะมากหรือน้อยถ้าเสียไปเสียดายแย่

2022.01.31 12:19

พงษ์ไทย

คิดว่าทั้งสองอย่างใมีความเสี่ยงที่พอๆกันเลย เพราะว่าทั้งสองอย่างใช้หลักการมนการเล่นอย่างเดียวกันเลย ถ้าเล่นแบบไม่ระวังขาดทุนได้แน่ๆ หรือบางคนก็รอให้ราคาที่ตัวเองซื้อเอาไว้ค่อยๆให้ราคาขึ้นก่อนแล้วค่อยปล่อยขาย แบบนี้เสียหายมาหลายคนแล้ว ปล่อยเอาไว้ปรากฏว่า หุ้นของตัวเองยังติดแดงมานานหลายเดือนเป็นแบบนี้เข้าไปขาดทุนแน่นอน

2022.02.28 11:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี