Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

ประกันสุขภาพของAIA ที่ค่ารักษาพยาบาล 1ล้านบาท และ บวกเรื่องโรคร้ายแรงด้วย รวมๆแล้วจ่ายปีละ 20000กว่าบาท เป็นประกันแบบจ่ายทิ้งไป ไม่ไช่แบบออมทรัพย์ครับ อยากทราบว่า มีใครทำอันนี้บ้างไหมครับ มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้าง ขอประสบการณ์ของคนที่ทำประกันสุขภาพของAIAหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เชาวน์

ทำไว้ดีแล้วครับ อย่าคิดว่าเป็นเบี้ยทิ้งครับ ให้มองว่า เป็นการซื้อความเสี่ยงในอนาคต ที่มันอาจจะเกิดหรือไม่เกิดก็ได้ บริษัทประกันชีวิตที่รับทำประกันชีวิต เขาก็เล่นกับความเสี่ยงในอนาคตเช่นกัน ถ้าผู้ทำประกันเป็นอะไรขึ้นมาหรือต้องรักษาตัวเอง เขาก็จะทำตามสัญญาที่ได้ทำไว้ในกรมธรรม์ อย่างไรก็ตามอย่างน้อยสุด คุณไม่เสียอะไรเลย เพราะค่าเบี้ยที่จ่ายไปเป็นรายปี สามารถนำไปลดหย่อนทางภาษีได้ ทั้ง เบี้ยประกันชีวิต + เบี้ยสุขภาพ อย่าคิดว่าไปว่าเป็นเบี้ยทิ้ง แล้วจะไม่ได้อะไร ต้องคิดยาวๆครับ ในอนาคตของคน คนหนึ่ง ไม่มีทางรู้เลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น

2019.08.01 18:0

Somchai

ส่วนผมทำประกันสุขภาพกับสัญญาเพิ่มเติมโรคร้ายแรงไว้ครับ ในอนาคตผมก็ไม่รู้ว่าผมจะเป็นโรคอะไรบ้าง ผมว่ามีใช้ดีกว่ายามจำเป็นไม่มีนะ ถ้าคุณไม่ทำประกัน คุณอาจจะสูญเงินไปมากกับการรักษาตัวเองนะจ่าย 20000 ต่อปี ดีกว่าจ่ายเงินก้อนเดียวตอนรักษาหรือซ้ำร้ายไปกว่านั้นถ้าเกิดเงินไม่พอจะทำอย่างไรครับ

2019.08.01 18:0

พูนศักดิ์

สนใจทำตัวนี้ไหมครับ กลุ่มค่ารักษาพยาบาล คุ้มครองการรักษาพยาบาลได้ทั้งเป็นผู้ป่วยในและผู้ป่วยนอก จะต้องมีอายุตั้งแต่ 1 เดือนจนถึงอายุ 70 ปี หรือ กลุ่มค่ารักษาพยาบาลด้รับเงินชดเชยในกรณีนอนโรงพยาบาล และรับเงินชดเชยในกรณีที่ทุพพลภาพถาวรสิ้นเชิงจะต้องมีอายุตั้งแต่ 6 – 55 ปี ก็น่าสนนะครับ ยังไงลองดูนะครับเขามีซื้อเพิมหลายตัวมากจริงๆ

2020.03.22 13:59

Hazle

ดิฉันที่เป็นลูกค้าของ AIA อยู่แล้วเขาบอกว่าประกันสุขภาพของเขาก็ดีนะคะ ครอบคลุม ความเจ็บป่วยหลายอย่าง แล้วก็สมัครง่ายไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพอะไรมากมาย นอกจากดิฉันสมัครให้ตัวเองแล้วล่าสุดเรื่องสมัครให้กับคนในครอบครัวหลายๆคนทั้งพ่อแม่และสามี แล้วก็อยากจะแนะนำให้หลายคนสมัครด้วยเช่นกันค่ะ เพราะเรื่องของสุขภาพ ก็เป็นเรื่องที่ไม่แน่นอนถ้ามีประกันสุขภาพเอาไว้ก็อุ่นใจมากกว่าค่ะ

2020.04.30 9:8

สุวิทย์

ก็อยู่ที่ฐานะทางการเงินของเราค่ะถ้าเราสามารถจ่ายได้ก็จ่ายไปเถอะค่ะ เพราะว่าเราไม่รู้ว่าอนาคตเราจะต้องเสียค่ารักษาพยาบาลเนื่องจากการเจ็บป่วยของเรามากขนาดไหน คิดดูสิค้าว่ายังไงเราก็ต้องเจ็บป่วย ถ้าเราต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลในอนาคตในราคาที่แพงกว่าเทียบกรมธรรม์ที่รวมกันแล้วอีก ก็เป็นสิ่งที่ฉลาดกว่าค่ะที่จะทยอยจ่ายและจ่ายน้อยถึงแม้ว่าจะไม่เกิดอะไรขึ้นก็ตามก็ยังว่าคุ้มกว่าเป็นการซื้ออนาคตค่ะ

2020.05.16 14:6

Naruesorn

ที่บ้านผมทั้งหมดเลยครับใช้ประกันของ AIA ครับ ผมเลือกแผนรักษาพยาบาล3ล้านบาทครับ แล้วก็ซื้อเพิ่มบางตัวเข้าไปครับ เช่น ซื้อตัวที่นอนโรงพยาบาลแล้วเราจะได้รับเงินชดเชยราบวันที่ 800 บาทครับ ผมว่าราคาอาจจะแพงไปนิดครับแต่ผมเลือกก็เพราะว่าถ้าเราไม่สบายขึ้นมา ประกันพวกนี้ละครับที่จะช่วยเราได้ครับ ยังไงสำหรับคนที่ทำงานดูแลครอบตรังแบบผมก็ยังถือว่าดีครับ

2020.05.26 3:8

ภิรมย์

ตอนที่ยังสบายดี ไม่เป็นอะไร เมื่อถึงเวลาจ่ายเงินค่าเบี้ยประกันสุขภาพเหมือนรู้สึกว่าจ่ายทิ้ง แต่ถ้าเกิดไม่สบาย เจ็บไข้ได้ป่วยขึ้นมาเมื่อไหร่คุณจะรู้ว่ามันดีที่คุณยังจ่ายค่าเบี้ยประกันอยู่ค่ะ ถ้าคุณยังจ่ายค่าเบี้ยประกันไหวอยู่ก็จ่ายต่อเถอะค่ะ แต่ถ้าจ่ายไม่ไหว รู้สึกว่ามันหนักเกินไปก็ลองหาฉบับอื่นดู เดี๋ยวนี้ประกันสุขภาพมีเยอะค่ะ

2020.06.17 14:28

#Meesook

ประกันของบริษัท AIA มีหลายตัวมากเลยนะคะ ไม่รู้ว่าที่เจ้าของกระทู้พูดถึงเป็นตัวไหนกันแน่ แต่ถ้ามีเงินพอจะจ่ายได้ก็ทำเถอะค่ะ ใครจะรู้ว่าเราจะเจ็บป่วยวันไหน เมื่อถึงวันนั้นจริงๆไม่มีเงิน ไม่มีประกันด้วยจะลำบากนะคะ ถ้าตัวนี้ไม่ไหว ลองดูตัวอื่นๆก่อน อย่างที่บอกว่ามีหลายตัว อันนี้แนะนำคนอื่นๆที่เข้ามาอ่านด้วยนะคะ

2021.05.11 13:54

mali

คนเราก็มีหลากหลายความต้องการก็ไม่เหมือนกัน จะให้แนะนำให้ตรงก็คงไม่ใช่อ่ะค่ะ อย่างเราจ่ายเบี้ยปีนึงไม่กี่หมื่นเราว่าไม่ได้เเพงอะไรมากมายเลย ถ้าเเลกกับการที่เราต้องจ่ายเองเราว่ามันหนักกว่านะคะ ถ้าเราเป็นโรคร้ายแรงเข้าโรงพยาบาลทีเราว่าคุณเสียเยอะกว่านั้นอีก โรงพยาบาลเดี๋ยวนี้ค่ารักษาไม่ใช่ถูกๆเลยนะคะ เราว่าถ้าไม่ไหวก็ลองเปลี่ยนแผนใหม่ดูก็ดีค่ะ

2021.05.20 11:33

B.Boy

@mali แต่สำหรับผมแล้วประกันสุขภาพไม่ได้มีความจำเป็นเลยสำหรับผม เพราะผมไม่มีเงินที่จะไปจ่ายค่าเบี้ยแพงๆขนาดนั้นต่อปี ผมคิดว่าแค่ประกันสังคมที่คุ้มครองผมก็เพียงพออยู่แล้วเพราะว่าผมยังไงก็รักษาตัวที่โรงพยาบาลรัฐบาลไม่ได้เข้าโรงพยาบาลเอกชน ดังนั้นจึงไม่ได้มีความจำเป็นอะไรเลยครับ อีกอย่างการรักษาก็ไม่ได้แตกต่างกันเลย ผมเลยมองว่ามันไม่จำเป็นครับ

2021.07.20 8:3

Sompat78

ประกันสุขภาพของเอไอเอที่เจ้าของกระทู้ถามมาชื่อว่าประกันอะไรเหรอครับ ได้ค่ารักษาพยาบาลเป็นล้านบาทเลย ให้วงเงินคุ้มครองมากขนาดนี้ ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันปีละสองหมื่นกว่าบาทก็พอเข้าใจได้นะ ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าเป็นประกันแบบจ่ายทิ้งไม่ใช่แบบออมทรัพย์ ก็แน่ล่ะสิครับประกันสุขภาพที่ไหนจะเป็นแบบออมทรัพย์กันล่ะ

2021.07.23 3:31

ปณิดา

น่าจะเป็นสุขภาพ แบบ เหมาๆไหมคะ ตัวนี้ได้คุ้มครองค่ารักษา 1ล้าน บาทจริงๆคะ แต่เขาจะแบ่งเป็นหมวดหมู่เอานะคะ ถือว่าพี่ที่ซื้อประกันสุขภาพตัวนี้ คิดดีแล้วคะที่เลือกใช้ประกันเหมาๆตัวนี้ หนูเองก็ทำเอาไว้คะ แต่ว่าของหนู ไม่เท่าของพี่ในเรื่องค่ารักษาหลอกคะ บอกตรงๆว่าอยากได้นะคะ แต่ จ่ายไม่ไหวจริง นี่ขนาดตัวนี้ที่ทำไว้ รวมประกันสุขถาพแล้วจ่ายปีละ 2หมื่นเลยคะ

2021.08.29 14:14

Dena

เคยได้ยินหลายๆคนบอกว่าดีนะ สำหรับบริษัทAIA มีมานานแล้วนะ อย่างที่หลายๆความเห็นแนะนำ อย่าไปคิดเยอะค่ะถ้ามีเงินก็ทำไปเถอะ !!! สำหรับเราดีไม่ดีเนี่ยไม่ได้ดูแค่เรื่องค่าเบี้ยนะคะ แต่จะดูว่าประกันที่เราสมัครนั้นเหมาะกับความต้องการของเราแค่ไหน เรามีกำลังไหม และชื่อเสียงของบริษัทเป็นยังไง การเคลมokไหม? เราจะดูแบบนี้มากกว่าค่ะ

2021.09.10 10:5

มรกต

ถามว่าดีไหม อันนี้ ต้องตัดสินใจด้วยตัวของเราเองคะ ว่าชอบการคุ้มครองของเขาไหม ส่วนตัวของเรา ใช้ รักษาแบบเหมาจ่ายค่ารักษา คุ้มครองค่ารักษา ที่ 3ล้านบาทต่อปี แพงกว่าที่คุณถามแน่นอน ส่วนตัวถามว่าแผนนี้แพงไหม เราว่าแพง แต่ถเาแรกกับการคุ้มครอง เราว่ามันต่างกันมากๆคะ อย่างถ้าเราป่วยสัก1ครั้ง นอนโรงพยาบาล ประมาณ 2-3วัน เราว่าหลุดแล้วละคะ

2021.09.17 13:45

Oop's

ประกันของ AIA ก็ต้องบอกว่าดีอยู่แล้วนะ ความคิดเห็นของเราเรารู้สึกว่า ใครที่ทำประกันของ AIA ก็คือต้องค่อนข้างเป็นคนมีฐานะและมีรายได้เยอะๆ คือแบบแผนประกันของเขาแต่ละอย่างเรียกค่อนข้างจะแพง อย่างเช่น ประกันสุขภาพที่จขกทพูดถึง เบี้ยปีละ 20,000 บาท เราว่ามันก็เยอะมากนะ เกือบจะเท่าประกันชีวิตเลยอ่ะ ก็แล้วแต่นะถ้าชอบแล้วก็ถ้ามีเงินพอ

2021.09.27 9:5

คณาพงษ์

ผมก็ใช้ ประกันสุขภาพตัวนนี้นะครับ เป็นแบบเหมาจ่ายค่ารักษา ถ้าว่า คุ้มไหม ผมว่า มันเอามาไว้ใช้ตอนที่เราเจอปัญหาเรื่องสุขภาพมากกว่าครับ อย่างเราจ่ายปีละ 2หมื่นบาท อาจจะคิดว่าจายทิ้ง แต่ถ้า ปีไหนเราป่วยแล้วต้องรักษาตัว มีค่าใช้จ่ายสัก4-5หมื่น เพื่อนจะคิดอีกไหมครับว่าประกันแบบนี้ไม่คุ้ม ไม่ใช่ไหมครับ เราจะดีใจที่ทำเอาไว้

2021.10.29 15:3

-เหมือง-

ถ้ามีเงินซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติมได้ก็ดีนะคะ บางปีอาจไม่ได้เคลมเลยผู้เอาประกันภัยจึงรู้สึกว่าเหมือนกับจ่ายเงินไปเฉยๆ มันน่าเสียดาย แต่ถ้าปีไหนได้เคลมขึ้นมาคุณจะรู้ว่ามันเกินคุ้มนะคะ ไม่ได้อยากให้ใครเจ็บป่วยนะ แค่พูดถึงความคุ้มครองที่จะได้รับจากประกันสุขภาพเท่านั้นเอง ของบริษัทไหนก็ได้ถ้ามีเงินพอลองพิจารณาดูค่ะ

2022.01.21 13:13

นวลนภา

ประกันของ AIA เราเป็นอีกคนคะที่ยอมรับเลยว่าเป็นประกันที่คุ้มครองดีมากๆ เคลมง่ายด้วยคะ แต่ ก็อย่างว่าคะ ช่วงโควิดแบบนี้ จะหาค่าเบี้ยประกันก็จะเหนื่อยหน่อยคะ อย่างปีนี้ของเราเองก็ยกเลิกการคุ้มครองลงไปหลายตัวเลยทีเดียวคะ แต่ถ้าเรามีโอกาส เหมาะๆเราก็จะกลับไปซื้อการคุ้มครองของเขาเหมือนเดิมคะ เสียดายแต่ก็ต้องทำใจคะ

2022.03.27 14:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี