Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

ผมอยากสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า ท่านใดพอจะมีข้อมูลการเปิดร้าน 7-11 บ้างครับ ผมสนใจอยากจะเปิดครับ เห็นร้านนี้เปิดที่ไหนไม่เคยเห็นเจ๊งเลย คนเยอะแทบจะทุกที่ เลยคิดอยากเอาเงินตัวเองลงทุนเปิดครับ ท่านใดพอทราบข้อมูลหรือเปิดกิจการ 7-11อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pongsakorn

ผมเปิดกิจการอยู่ครับ มันไม่ง่ายเลยครับ เหนื่อยมาก ต้องทุ่มเทเยอะ ในสัญญาจะระบุอยู่แล้วว่าคุณต้องมีเวลาไปดูแลร้าน การจัดการเค้ามีระบบให้เราทำตามครับ สำคัญตรงที่จะมีคนงานจะมาทำให้ไหม งานเซเว่นหนักนะครับ ทุกวันนี้หาพนักงานยาก คุณอาจจะได้อยู่ต่อผลัดแทนพนักงานที่ลาออก ขาดงาน ลาป่วย เพราะพนักงานไม่ครบตามโครงสร้างเค้าก็หักเงินครับ

2020.01.24 7:35

porrmate

ผมทำอยู่และกำลังจะเลิก เพราะค่าแรงขึ้น บริษัทมันก็ไม่ช่วยอะไรเราเลย ให้เราแบกค่าจ้างที่สูงขึ้น ส่วนตัวบริษัทเองนั่งกินกำไรที่เราหาให้สบายไปครับ ผมบริหารร้านได้เกรด E มาโดยตลอด จะขอร้านเพิ่มก็ไม่ได้รอมาสามปีแล้ว ค่าแรงขึ้นก็ไม่ช่วยเรา ทนทำจนหมดสัญญาว่าจะเลิกทำ เอาเงินประกันไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Maniwan

ส่วนตัวไม่เคยเปิดนะคะ ต่างคนก็ต่างความเห็น แต่ในฐานะผู้บริโภคดิฉันเห็นด้วยว่า 7-11 แทบทุกสาขามีคนเข้าออกเป็นประจำจริงๆ โดยเฉพาะสาขาหน้าโรงพยาบาลและไม่มีใครที่ไม่รู้จัก 7-11 ดูเหมือนจะได้กำไรดีมากๆน่าลงทุน แต่ถ้าเราจะลงทุนเองก็ต้องศึกษารายระเอียดและเงื่อนไขของแฟรนไซส์ให้ดีนะคะ คุณอย่าลืมว่า 7-11 เปิดตลอด 24 ชั่วโมงคุณต้อง อึด และอดทนจริงๆ ถ้าคุณอยากได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นติดต่อเบอร์ของ CP ALLได้เลยค่ะ.

2020.03.14 14:59

Taeng

ร้านสะดวกซื้อ7/11 ไม่ว่าเปิดที่ไหนก็มีคนเข้ามาใช้บริการแน่นอน แต่ในเรื่องของการลงทุนเราว่าไม่ใช่เรื่องเล็กเลยนะ นอกจากมีเงินทุนแล้วน่าจะต้องมีเงินสำรองด้วยนะคะ (อันนี้คิดเอง) คงจะเหนื่อยมากอยู่นะเพราะร้านต้องเปิด 24 ชม. พนักงานอาจหาไม่ยากแต่กว่าจะทำงานได้อย่างที่เราต้องการก็คงต้องใช้เวลาไม่น้อยเลย ศึกษารายละเอียดดีๆค่ะ

2020.04.16 8:31

guggik

เราทำมา 2 ปี หุ้นกันกับเพื่อน ตอนนี้กำลังจะเปิดร้านที่ 2 ข้อแนะนำข้อแรก คืออย่าทำที่กรุงเทพเพราะคู่เเข่งเยอะมาก อีกอย่ามีทุกที่อยู่เเล้ว เราเองก็เปิดที่ต่างจังหวัด ไม่ต้องเจอปัญหาหนักที่จะต้องเปลี่ยนพนักงานบ่อยๆ เเต่ต้องระวังอย่างที่หลายคนบอกด้วยนะ เพราะถ้ายอดขายสูงถึงระดับหนึ่งขบวนการปลิงจะเริ่มทำงาน ถ้าเราไม่ยอมเขาจะเปิดสาขาใหม่ใกล้ๆ ชนิดหายใจรดต้นคอกันเลยทีเดียว ต้องคิดดีๆ

2020.07.29 20:14

markku

เอาจริงๆนะครับ ถ้าอยากรู้ว่าควรเปิดจริงๆไหม ให้ไปดูที่ราคาหุ้นของเซเว่นครับ และข่าวของเซเว่นด้วย ถึงแม้ตอนนี้เซเว่นจะครองอันดับหนึ่งของร้านสะดวกซื้อในประเทศไทย แต่ก็ไม่ใช้ว่าไม่มีปัญหานะครับ หลังจากที่โควิดมาไม่นาน คุณรู้ไหมว่ามีการยกเลิกการก่อสร้างเซเว่นไหมไปกี่ที่ และยังมีการถอนหรือปิดกิจการเซเว่นบางที่ด้วย เพราะทุกทีต้องทำกำไร แต่โควิดก็ทำให้เซเว่นเจ็บหนักเหมือนกัน ส่วนผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ

2020.07.30 15:50

เกษร

ฉันเป็นคนต่างจังหวัด จากที่ได้สังเกตและเป็นลูกค้าประจำของร้าน 7-11มานาน เมื่อหลายปีก่อน ฉันเห็นว่าธุรกิจร้าน 7-11 ไม่ค่อยมีลูกค้าเท่าไร แต่เดี๋ยวนี้ฉันสังเกตว่าที่ไหนๆก็เปิด 7-11 กันทั้งนั้น ในเมืองที่ฉันอาศัยอยู่ มีร้าน 7-11 มากกว่า 10 ร้าน และมีลูกค้าเยอะด้วย ฉันว่าธุรกิจคงไปได้ดี ถ้าคุณมีทำเลที่เป็นชุมชน ฉันว่าเป็นธุรกิจที่น่าสนใจลงทุน

2020.08.21 12:5

สนทะเล5448

เปิดร้านแฟรนไชส์แบบนี้ เรื่องเงินลงทุนเป็นเรื่องใหญ่ครับ ฐานลูกค้ามีมากก็จริง มีใครบ้างไม่รู้จักเซเว่น เด็กๆยังรู้จักเลยครับ แต่การเปิดร้านเซเว่นด้วยเงินลงทุนมากมาย พร้อมกับการบริหารจัดการอีกหลายอย่างมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ แต่ก็ความคิดใครความคิดมัน เงินใครเงินมัน อยากทำก็ลองทำดู ถ้าเป็นผม ขอเก็บเงินไว้ก่อน ไม่พร้อมลงทุนใหญ่ตอนนี้ครับ

2020.08.29 16:40

Chanapa Y.

ต้องลงทุนเยอะขนาดนี้ บอกตามตรงเราไม่กล้าหรอกค่ะ พูดในฐานะคนที่ไม่ได้มีเงินเก็บมาลงทุนอะไรมากมายอะนะ ถ้าไปถามคนที่มีเงินสำหรับการลง ทุนมากๆหน่อย เขาอาจจะไม่คิดเหมือนเราก็ได้ แต่่ที่ทุกคนต้องคิดเหมือนกัน ก็คือ ลงทุนไปแล้วจะคืนทุนเมื่อไหร่และจะได้กำไรหรือเปล่า ต้องพิจารณาหลายอย่างจริงๆก่อนตัดสินใจลงทุนค่ะ

2021.09.25 15:8

พิฒน์พงษ์

ใครบอกครับว่าเปิดร้าน 7/11 เปิดแล้วไม่เจ๊ง นะครับ แถวบ้านผมมีหลายเจ้าเลยครับ ไปซื้อสาขา 7/11 แต่ปรากฏว่าบริหารงานไม่ดีครับ ก็ต้องปิดตัวไป แต่ที่เพื่อนๆเห็นเปิดมาเป็นสิบๆปี เชคให้ดีนะครับ 7/11 ร้านนี้จะเป็นของเขาเองครับ ไม่มีมครมาลงทุนร่วมกับเขา 7/11 เลยบริหารงานเองครับ แล้วเขามีลูกจ้างที่เก่งในเรื่องบริหาร

2021.10.12 8:23

Poomtad

เจ้าของกระทู้รู้ได้ยังไงครับว่าเปิดร้านสะดวกซื้อ 7-11 แล้วไปรอดทุกราย อย่าประมาทนะครับ การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยง ยิ่งต้องใช้เงินลงทุนมากเท่าไหร่ ความเสี่ยงที่คุณต้องรับมันก็มากเท่านั้น ไม่รู้ว่าคุณไปลงทุนเปิดร้านสะดวกซื้อหรือยัง ถ้าเปิดร้านแล้วก็ยินดีด้วยครับ ขอให้บริหารร้านได้กำไรดีๆตามที่คุณตั้งใจไว้นะครับ

2021.10.13 15:19

Rapin67

ความคิดเห็นของแต่ละคนน่าสนใจทั้งนั้น เจ้าของกระทู้ต้องค่อยๆพิจารณาเรื่องนี้นะ ผมมาทันหรือเปล่าไม่รู้ ป่านนี้คุณไปเปิดร้านเซเว่นแล้วมั้ย ถ้ายังก็ค่อยๆคิดก่อนครับ การลงทุนเปิดร้านค้าสะดวกซื้อใช้เงินทุนเยอะมาก ถึงแม้จะรู้สึกว่ายังไงต้องขายดี ขายได้ ก็ต้องมีแผนสำรองไว้ด้วย หากว่าเปิดร้านไปแล้ว ขอให้ขายดีๆครับ

2021.10.27 6:24

พลศักดิ์

จะลงทุนเปิด 7/11 เลยเหรอครับ เงินลงทุนค่อนข้างเยอะเลยนะครับ ไม่ทราบว่าที่จะเปิดเป็นบ้านของตัวเองมั้ยหรือว่าต้องไปเช้าตึกเพื่อที่จะเปิด 7/11 โดยตรงเลยอะครับ การลงทุนมันสูงนะขอคิดให้ดีก่อนนะครับ เงินที่มีถ้าเอาไปลงทุนอย่างอื่นจะง่ายกว่ามั้ยครับ อย่างเช่น เอาไปลงทุนเรื่องบ้านหรืออะไรแบบนี้อะครับ จะดีกว่ามั้ย

2022.01.14 16:24

นัดธภูมิ

อ่านแล้วเห็นเรื่องวงเงินที่เราต้องจ่ายในการลงทุน เป็นการลงทุนที่ใช้เงินเยอะเหมือนกันนะครับ แต่ถ้ามีทำเลที่น่าสนใจก็น่าเปิดนะ ตอนนี้แถวบ้านผมก็มีมาเปิดใหม่นะ ตอนแรกๆก็คิดว่าไม่น่าจะมีคนเข้ามาใช้บริการ แต่ที่ไหนได้ คนจากข้างในซอยออกมาซือของเยอะมาก มากจนตอนนี้ไม่มีที่จะจอดรถแล้วละครับ ถ้ามีเงินทุนเอาเลยครับ

2022.03.22 3:27

-Rasa-

เจ้าของกระทู้แน่ใจเหรอคะที่บอกว่า ไม่เห็นมีใครเจ๊งจากการเปิดเซเว่นเลย อาจจะมีแต่คุณไม่รู้หรือเปล่า ตอนนี้ได้เปิดเซเว่นอย่างที่ตั้งใจไว้มั้ย กิจการป็นยังไงบ้าง หากว่าไปได้ดีก็ดีใจด้วยค่ะ ตอนนี้การลงทุนกับกิจการใหญ่ๆ ค่อนข้างเสี่ยง เราคิดว่าการเปิดเซเว่นสักสาขานึงก็เป็นกิจการใกญ่เหมือนกันเพราะเงินลงทุนมันสูง

2022.05.31 13:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี