Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

สวัสดีค่ะ เราเป็นพนักงานประจำที่มีแผนอยากจะลาออกมาลงทุนหุ้นในกลุ่มเกษตรและอาหาร และยังไม่มีความรู้เกี่ยวเรื่องพวกหุ้นหรือการลงทุนเลย เรื่องอยากจะให้เพื่อนๆช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yod Rak

กลุ่มการเกษตร (AGRI) จะแบ่งเป็น 2 กลุ่มหลัก   1) หุ้นการเกษตรพืช   บริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ soft commodities กลุ่มผลิตภัณฑ์พืช เช่น TWPC ทำธุรกิจเกี่ยวกับมันสำปะหลัง , STA ทำธุรกิจเกี่ยวกับยาง , VPO ทำธุรกิจเกี่ยวกับปาล์มน้ำมัน   2) หุ้นการเกษตรสัตว์   บริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ soft commodities กลุ่มผลิตภัณฑ์สัตว์ เช่น GFPT ทำธุรกิจเกี่ยวกับไก่ , CHOTI ทำธุรกิจเกี่ยวกับกุ้งแช่แข็ง , LEE ทำธุรกิจเกี่ยวกับอาหารสัตว์

2020.01.24 7:35

Tarrin

กลุ่มการอาหาร (FOOD) จะแบ่งเป็น 3 กลุ่มหลัก  1) หุ้นกลุ่มวัตถุดิบอาหาร   บริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับวัตถุดิบอาหาร ลักษณะคล้ายหุ้นในกลุ่ม AGRI คือ มีความเป็นโภคภัณฑ์สูง ราคาผันผวนไปตามราคาตลาดโลก สินค้าส่วนใหญ่อาจมีแบรนด์หรือไม่มีแบรนด์ แต่ตลาดยังคงตัดสินใจซื้อจากราคาเป็นหลัก การตลาดอาจมีผลบ้าง แต่ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ 2) หุ้นกลุ่มอาหารพร้อมทาน   บริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับอาหารพร้อมทาน ลักษณะคือบริษัทจะมีโรงงานผลิตหรือจ้างผลิต และส่งสินค้าเข้าไปขายในร้านค้าปลีก โดยอาจมีหน้าร้านของตัวเองบ้าง แต่มีจำนวนไม่มาก ธุรกิจกลุ่มนี้ต้องใช้การตลาดนำ เพราะผู้บริโภคเปลี่ยนแปลงง่าย การแข่งขันในอุตสาหกรรมสูง

2020.01.24 7:35

Bow

โห่ถ้าจะให้เล่าให้ฟังนี่น่าจะเล่ายาวเลยนะครับ งั๊นขอแบบสรุปย่อๆให้ฟังละกันครับ หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร คือหุ้นกลุ่ม AGRO เป็นกลุ่มเกษตรและอาหาร และ แล้วในกลุม หุ้นกลุ่ม AGRO เกษตรและอาหาร เขาก็จะแบ่งย่อยออกมาอีก สองกลุม คือกลุ่มวัตถุดิบหรือที่เรียกว่าพวกเกษตร แล้วอีกกลุ่มคือกลุ่มที่เกี่ยวข้องกับการแผลรูปที่ออกมาให้เรารับประทาน แล้วถ้าจะให้เจาะเข้าไปอีก สองกลุ่มนี้ก็จะแบ่งย่อยไปอีกสามถึงสี่กลุ่ม

2020.03.12 15:25

อัญชลีพร

ก็อย่างที่เพื่อนๆที่บายมาข้างบนนั่นล่ะค่ะมี 5กลุ่มลองคิดดูนะคะว่าจะเล่นกลุ่มไหนเพราะว่าปกติแล้วอาหารก็เป็นสิ่งที่จำเป็นต่อการอุปโภคบริโภค ซึ่งก็น่าเล่นเหมือนกันนะคะแต่ลองดูหุ้นเกี่ยวกับการเกษตรพืช ก็เป็นหุ้นที่น่าสนใจเพราะจะเกี่ยวกับพืชมันสำปะหลังเกี่ยวกับยางธุรกิจปาล์มน้ำมันอะไรแบบนี้ค่ะ ต้องไปศึกษาดูอีกทีว่าหุ้นแต่ละประเภทอันไหนที่จะมีอัตราการเติบโตหรือได้รับกำไรดีกว่ากัน ดิฉันคิดว่าก็มีความเสี่ยงเหมือนกันล่ะค่ะ

2020.05.13 14:16

นริศา

พี่คะพี่ว่ามีแผนอยากจะลาออกมาลงทุนหุ้นในกลุ่มเกษตรและอาหาร หนูว่าตอนนี้อย่าเลยคะพี่ อย่าออกจากงานเลลยคะ ปกติแล้วคนที่เขาลงทุนแบบนี้เขาก็ยังทำงานประจำอยู่คะ ลงทุนหุ้นแบบที่ว่าเป็นเพียงอาชีพเสริมหนูว่าน่าสนใจมากกว่าคะสำหรับการเริ่มต้นที่จะเล่นการลงทุนแบบนี้คะ พี่อย่าเสี่ยงออกจากงานตอนนี้เลยนะคะน่ากลัวคะ

2020.05.25 12:45

ภาคิน

ผมเห็นด้วยกับน้อง นริศาครับตอนนี้น้องมีงานประจำทำอยู่แล้วไม่สมควรลาออกมาก่อน เพราะว่าสภาพการช่วงนี้เป็นช่วงโรคระบาดโควิดทำให้เศรษฐกิจทั่วโลกย่ำแย่มาก ในตอนนี้ทุกคนพยายามที่จะมีงานทำ ผมว่าการลงทุนตอนนี้มีโอกาสเสี่ยงมากและการลงทุนจะต้องใช้เงินนะครับ ผมว่าเอาไว้ให้เศรษฐกิจดีขึ้นแล้วค่อยลงทุนยังไม่สายนะครับ

2020.07.12 8:48

อธิป

ผมดูเกี่ยวกับ Sector หุ้นไทย ตั้งแต่ช่วงที่มีโควิคที่ผ่านมา หุ้นธุรกิจการเกษตร (AGRI) หุ้นธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม (FOOD) มีแนวโน้มค่อนไปทางที่ดีมาก ส่วนธุรกิจอื่นๆ อย่างเช่น หุ้นธุรกิจการท่องเที่ยว หุ้น มีเดีย (MEDIA) กลับแย่ลง ซึ่งเมื่อก่อนไม่ใช่แบบนี้เลย คือผมจะบอกคุณว่าถ้าคุณจะลาออกมาเพื่อที่จะเล่นหุ้นตรงนี้ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะว่าหุ้นมันค่อนข้างผันผวนตามเศรษฐกิจ เอาแน่เอานอนไม่ได้ แต่ถ้าคุณสนใจที่จะเล่นควบคู่กับการทำงานประจำไปด้วยอันนี้ผมสนับสนุนครับ

2020.07.23 6:57

@มะขามป้อม

นี่ใจถึงหรือประมาทครับเนี่ย ยังไม่มีความรู้ในเรื่องการลงทุนเลยแต่คิดจะลาออกจากงานประจำมาลงทุนซะละ อย่าหาว่ายุ่งเรื่องส่วนตัวเลยนะครับ ผมรู้ว่ามันเป็นเงินของคุณเป็นชีวิตของคุณ คุณจะทำอะไรมันไม่เกี่ยวกับผมหรอก แต่อยากขอให้คุณคิดให้ดี ซึ่งก็ไม่รู้ว่ายังทันอยู่มั้ย ลงทุนไปแล้วหรือเปล่าเนี่ย หาความรู้ให้ดีๆก่อนเถอะครับ

2020.08.17 13:54

Donut

คนเรานี่ก็ช่างจะหาแหล่งลงทุนนะคะ แบบกลุ่มต่างอะไรแบบนี้ งั้นขอถามหน่อยนะคะว่า ถ้าอยากจะลงทุนในกลุ่มอาหารแบบนี้ต้องทำยังไงคะ มีช่องทางไหนบ้างที่จะทำได้ สมมุติว่ามีเงินทุนพร้อมแล้วจะต้องทำไงคะถ้าอยากลงทุนขึ้นมา พูดเหมือนตัวเองมีเงินพร้อมแล้วแต่เปล่าเลยค่ะ สมมุติเฉยๆ แค่สมมุตินะคะ แบบถ้าอยากเป็นหุ้นส่วนซีพีไรงี้ทำไงคะ

2020.08.31 15:35

Wanalee

มีหุ้นกลุ่มการเกษตร (AGRI) ด้วยเหรอคะ การลงทุนในหุ้นมีหลากหลายจริงๆ เพิ่งรู้ว่าหุ้นกลุ่มการเกษตรแบ่งเป็น 2 กลุ่มหลัก คือ หุ้นการเกษตรพืช และหุ้นการเกษตรสัตว์ ก่อนลงทุนต้องศึกษารายละเอียดให้ดีนะคะ เจ้าของกระทู้ไม่เคยลงทุนในหุ้นมาก่อนด้วย หากลงทุนมากไปก็น่าห่วงอยู่นะ แล้วทำไมคุณถึงมาสนใจหุ้นกลุ่มการเกษตรนี้ได้ล่ะคะ

2021.09.20 6:38

เบน#79--

เจ้าของกระทู้ทำงานประจำอยู่ดีๆ ทำไมถึงอยากจะมาลงทุนหุ้นในกลุ่มเกษตรและอาหารทั้งที่คุณยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องหุ้นหรือการลงทุนเลยล่ะครับ ผมว่ามันจะเสี่ยงก็ตรงนี้แหละ การลงทุนมักจะมาพร้อมความเสี่ยงอยู่แล้ว ยิ่งไม่มีความรู้เกี่ยวกับการลงทุนในเรื่องนั้นด้วย ผมว่ามันจะเสี่ยงมากไปอีกนะ แต่ถ้าอยากลองก็ลองดูได้ครับ

2022.01.28 15:5

จิรวัฒน์

พี่ซื้อหุ้นพวกนี้ไปหรือยังครับ ถ้ายังอาจจะต้องหาของตัวอื่นเล่นก่อนไหม ตอนนี้หุ้นแบบนี้หลายตัวราคาตกลงเยอะเลยนะครับ สาเหตุก็เพราะ ราคา พืชผักในบ้านของเราตอนนี้ราคาลดลงมามากเลยครับ ตัวอื่นที่น่าสนใจมีเยอะนพ อย่างตอนนี้เกี่ยวกับพวกการท่องเที่ยวก็น่าสนใจนะครับเราสามารถทำการซื้อเก็บเอาไว้ได้เลยในช่วงเวลาแบบนี้

2022.03.29 8:48

*-*ming

มีงานประจำทำอยู่แล้ว ไม่ดีเหรอคะ ทำไมเจ้าของกระทู้ถึงอยากจะลาออกไปลงทุนหุ้นในกลุ่มเกษตรและอาหาร ทั้งที่ยังไม่มีความรู้เกี่ยวเรื่องพวกหุ้นหรือการลงทุนเลยล่ะคะ แปลกมากนะ ถ้าแบบลองลงทุนในหุ้นไปก่อน แต่ยังทำงานประจำอยู่เหมือนเดิม ค่อยๆเรียนรู้เรื่องหุ้นไป เราว่าน่าจะยังพอโอเคนะ ถ้าออกจากงานไปเลยมันจะยุ่งมั้ยอะคะ

2022.04.24 3:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี