Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

ผมสังเกตเห็นบิลค่าไฟ ดูทุกเดือนก็อดสงสัยไม่ได้กับเรื่องของค่า ft ครับ ได้ยินแต่คนพูดกันว่าใช้ไฟเยอะค่า ft จะโดนเยอะ แล้วจริงๆแล้วมันคืออะไร เพราะที่บ้านก็โดนค่า ft เยอะเหมือนกันครับ ทำไมต้องมีไอ้ค่านี้ด้วย และมีวิธีคิดอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rung

ค่า ft คือค่าต้นทุนการผลิตไฟ การคิดค่าไฟมันเป็นแบบขั้นบันไดครับ ค่า ft มีเพื่อลดราคาให้สำหรับคนที่รู้จักใช้ไฟและรู้จักประหยัดไฟฟ้าครับ ค่าไฟราคาไม่กันทุกหน่วย ถ้าใช้มากก็จะจ่ายแพง ก็จะคิดแบบนี้ครับ หน่วยแรก -15 หน่วยจะหน่วยละ 1.86 บาท ตั้งแต่ 16-25 หน่วยจะ 2.50 บาท ตั้งแต่ 26-35 หน่วยจะ 2.75 บาท ตั้งแต่ 36-100หน่วย จะเป็น 3.13 บาทครับ

2019.08.01 18:0

แก้วเก้า

Ft ย่อมาจากคำว่า Float time มีความหมายว่า การลอยค่าของต้นทุนการผลิตไฟฟ้า ไม่สามารถรวบคุมได้ เช่น ราคาเชื้อเพลิง อัตราเงินเฟ้อ อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราตางประเทศ เป็นต้น ตามช่วงเวบาต่างๆที่ใช้เป็นกรอบในการคำนวณ โดยจะมีการคำนวณการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติ (Ft) ทุก 4 เดือน และเรียกเก๋บจากผู้ใช้ไฟฟ้าทุกเดือนครับ

2019.08.01 18:0

Berneice

Float time มีความหมายว่า การลอยค่าของ ต้นทุนการผลิตไฟฟ้าที่การไฟฟ้าไม่สามารถควบคุมได้ ดังนั้น ค่าไฟฟ้าที่การไฟฟ้าเรียกเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้าในแต่ละเดือนประกอบด้วย 3 ส่วนคือ 1. ค่าไฟฟ้าฐาน 2. ค่าไฟฟ้าตามสูตรการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติ หรือ ค่าไฟฟ้าผันแปร หรือ ที่เรียกสั้นๆ ว่าค่า Ft 3. ภาษีมูลค่าเพิ่ม

2020.03.22 7:35

Malee

คุณอาจจะเห็นค่า FT บ่อยๆที่บิลค่าไฟเพราะค่า FT คือค่าไฟฟ้าที่การไฟฟ้าจะเรียกเก็บจากคุณซึ่งภายในค่า FT นั้นประกอบการด้วยค่าไฟฟ้าฐานค่าไฟฟ้าตามสูตรการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติหรือค่าไฟฟ้าผันแปร และรวมถึงภาษีมูลค่าเพิ่ม 3 ส่วนนี้คือสิ่งที่การไฟฟ้าจะเรียกเก็บจากคุณค่ะ ดิฉันไปอ่านมาน่ะค่ะ เพราะว่าเคยสงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน

2020.04.30 9:1

สายฝน

ฉันเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เกี่ยวกับเรื่องนี้แต่เท่าที่ทราบมาว่าค่า Ftหรือค่าไฟฟ้าฝันแปร จะมีการประกาศปรับปรุงทุกๆ 4 เดือนขึ้นอยู่กับต้นทุนค่าใช้จ่ายต่างๆในช่วงเวลานั้น ถ้าค่าตัวเลข Ft เป็นลบเมื่อไหร่ก็ตามยิ่งตัวเลขที่น้อยลงทำให้ตัวที่จะนำไปหักกับค่าไฟฐานลดลงก็อาจจะทุกครัวเรือนจะต้องจ่ายค่าไฟที่เพิ่มขึ้น

2020.07.04 4:19

Batman

ค่า FT คือค่าไฟฟ้าผันแปรที่เรียกเก็บจากเราในแต่ละเดือน มีไว้เพื่อปรับค่าไฟฟ้าขึ้นลงตามราคาเชื้อเพลิงที่มักปรับขึ้นลงอยู่ตลอดเวลา จะมีการรวบรวมตัวเลขแล้วปรับกันทุกๆสี่เดือน ซึ่งค่าFT มีประโยชน์คือ ช่วยให้ผู้ประกอปการรู้อัตราค่าไฟฟ้าล่วงหน้าและยังช่วยกระตุ้นให้ประชาชนใช้งานไฟฟ้าอย่างรู้คุณค่าเพราะสะท้อนต้นทุนจริงในแต่ละช่วงเวลา

2020.07.06 5:11

Pinky

ไม่เคยสังเกตเลยค่ะ ไอค่า FT อะไรเนี่ยเพราะไม่ได้ดูละเอียดขนาดนั้น พอมาเห็นคำถามในเว็บไซด์นี้จึงได้มาถึงบางอ้อ ว่าอ้อมันก็มีด้วยแฮะ คราวนี้เลยพยายามสังเกตดูเออมีจริงด้วย จริงๆแล้วมีอะไรหลายอย่างเลยนะรอบตัวเราที่เรามองข้ามทั้งๆที่ทุกๆเดือนก็เห็นบิลค่าไฟตลอดแต่ไม่เคยดูอย่างละเอียดเลย ต่อไปต้องใส่ใจข้อมูลรอบตัวมากขึ้นแล้วหล่ะ

2020.08.07 16:17

กระแต

หนูเองก็เคยสังเกตเห็นในใบแจ้งชำระค่าไฟเหมือนกัน แต่ไม่เคยรู้มาก่อนค่ะ ว่ามันคือค่าอะไร แต่เมื่อมาอ่านคอมเมนท์ของพี่ๆทำให้หนูเข้าใจ ถึงความหมายแล้วค่ะ หนูสังเกตเห็นว่าบางช่วงค่าไฟสูงกว่าเดิมนิดหน่อย ทั้งๆที่การใช้ไฟฟ้าจำนวนหน่วยยังเท่าเดิม ทำไมค่าไฟจึงราคามากกว่าเดิม ตอนนี้หนูถึงรู้ว่าที่เป็นอย่างนี้มาจากค่า Ft นั้นเอง

2020.08.26 6:31

สิริศักดิ์

กำลังงานไฟฟ้า มีการใช้งานแบบประหยัดนะครับ ยิ่งถ้าเรามีการใช้งานมาก พลังการผลิติไฟฟ้าก็ต้องมากตามไปด้วยครับ เมื่อการผลิตพลังงานไฟฟ้ามีเพิ่มขึ้น ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามมาครับ เขาเลยคิดว่า FT ตัวนี้ครับ เพื่อเอามาชดเชยค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มเข้ามาครับ ถ้าคุณใช้งานไฟฟ้าไม่มาก ก็ไม่ต้องกังวลครับ หรือถ้าใช้งานเยอะรองๆเปลี่ยนขนาดของหม้อไฟไหมครับ

2021.09.24 14:53

Tara tip

ปกติเวลามีใบแจ้งหนี้ค่าไฟฟ้ามาเราดูแค่ว่ามันต่างจากเดือนที่แล้วมากมั้ยเท่านั้นเอง ถ้าอยุ่ในอัตราปกติ คือแบบไม่ได้มีความแตกต่างกันมากนะก็โอเค ไม่มีปัญหาอะไรจ่ายตามปกติ เรื่องค่าเอฟทีของการใช้ไฟฟ้าก็เคยได้ยินมาบ่อยๆ แต่เราไม่ได้ดูอะค่ะ เลยเข้ามาอ่านกระทู้นี้ว่าคนอื่นๆเขาคิดยังไงกับเรื่องนี้กันบ้าง รู้เยอะขึ้นเลย

2022.01.27 16:22

/PAwan/

ความผันผวนของค่าไฟฟ้ามีอยู่ในค่าเอฟที เวลาจะจ่ายค่าไฟฟ้าในแต่ละเดือนเราไม่ได้ดูค่าเอฟทีเท่าไหร่ แต่ดูราคารวมเลยว่าต้องจ่ายกี่บาท ต่างจากเดือนที่แล้ว มากหรือน้อยขนาดไหน ถ้าไม่ไ้ด้แตกต่างอะไรมากมายก็จ่ายเงินไปเลยอะค่ะ เพราะเราก็เข้าใจว่า ค่าไฟฟ้ามันมีต่างกันบ้างเล็กน้อยในแต่ละเดือนอยู่แล้ว ถ้าต่างกันมากค่อยว่ากัน

2022.04.29 14:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี