Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมกำลังต่อเติมบ้านให้พ่อแม่ครับ จะคุมค่าใช้จ่ายอย่างไรดีให้งบไม่บานปลาย เครียดครับ!!

ผมเองเป็นพนักงานบริษัท ถือว่ามีรายได้ประจำ นี่ก็ออมเงินมาก้อนนึงแล้วเพื่ออยากต่อเติมบ้านให้พ่อแม่ท่านได้อยู่อย่างสบายๆในบั้นปลายชีวิต แต่ตอนนี้เงินมันเริ่มจะชนเพดานที่ตั้งไว้แล้วอ่ะครับ แต่จะอดทนครับอยากทำให้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้เพื่อบุพการีจริงๆ ถือว่าเป็นความภูมิใจในชีวิตคนเป็นลูกล่ะกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Marisa

ถ้าเริ่มต้นเลยจริงๆ จะต้องสำรวจเงินในกระเป๋าสักหน่อยนะครับว่า เรามีงบประมาณที่สามารถจ่ายได้อยู่เท่าไหร่ ตั้งงบที่เราเต็มใจจะจ่าย จากนั้นบวกเพิ่มไปอีก 15-20% สำหรับเป็นค่าใช้จ่ายเผื่อเหลือเผื่อขาด ซึ่งค่าใช้จ่ายหลัก ๆ ที่มักจะเกิดขึ้นมีอยู่ 3 ส่วน คือพวก ค่าใช้จ่ายในการจ้างมัณฑนากรหรือถาปนิกมาออกแบบ-ตกแต่ง และคุมงาน , ค่าจ้างช่างก่อสร้างหรือผู้รับเหมา และค่าวัสดุอุปกรณ์ตกแต่งบ้านทั้งหลาย ซึ่งข้อนี้สามารถเพิ่มหรือลดได้ตามคุณภาพหรือเกรดของสินค้าที่เลือกใช้น่ะครับ

2019.08.01 17:46

Kacha

หากใช้งบประมาณเกินจากที่วางไว้ อาจเพราะเลือกใช้วัสดุที่ไม่เหมาะสม หรือใช้ไม่ถูกวัตถุประสงค์โดยเกิดจากความไม่รู้ครับ ควรคำนวณระดับการใช้งานของแต่ละพื้นที่และเลือกวัสดุที่เหมาะสมมาใช้ เช่น ห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นที่ต้องใช้งานบ่อย ควรเลือกใช้วัสดุที่ทนทาน เหมาะกับการใช้งาน และราคาสมเหตุสมผล หรือการวางแผนการเดินทางให้ดีสามารถช่วยประหยัดได้มาก ควรศึกษาข้อมูลทางอินเทอร์เน็ตก่อนออกเดินทาง ค้นหาร้านค้าที่ขายอุปกรณ์ก่อสร้างแบบครบวงจร จะได้ไม่ต้องแวะหลาย ๆ ร้าน ซื้อได้ในที่เดียวจบ และควรศึกษาเส้นทางที่จะไปให้ดี จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียน้ำมันขับรถหลงทางครับ

2019.08.01 17:47

Polawat

สงสัยป่านนี้บ้านคงจะเสร็จแล้วมั้งครับ ผมมาอ่านเจอช้าไป เป็นยังไงบ้างล่ะครับ คุณใช้วิธีไหนในการจัดการค่าใช้จ่ายมาบอกกันเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ คิดว่าหลายคนคงเจอปัญหาเดียวกับคุณ เรื่องทำบ้านเนี่ยมันมักจะกลายเป็นทำบาน(ปลาย)ครับ ตั้งแต่ที่เริ่มทำบ้านเราก็พยายามควบคุมทุกอย่างอยู่แล้วแต่มันก็มีหลุดบ้างละ ยังไงก็ขอชมครับคุณทำดีมากที่ทำบ้านให้พ่อแม่อยู่

2020.03.24 13:52

ณี

แนะนำว่าให้เลือกช่างที่เราสนิทหรือรู้จักค่ะยิ่งถ้าเป็นญาติในครอบครัวหรือในบ้านจะดีมากเลย เราก็คุยกับเขาเลยว่าเราอยากให้เขาทำอะไรบ้างและเรามีเงินจำนวนแค่นี้พอทำอะไรได้บ้างไหมคือเราให้งบประมาณให้เข้าไปบริหารเลยครับถ้าไม่พอก็บอกเขาเลยว่าได้แค่นี้ คือถ้าได้ช่างดีดีช่างที่เรารู้จักแล้วก็มีความรู้เกี่ยวกับการทำงานและการประเมินราคาผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่ยากเกินไปครับ

2020.04.30 4:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี