Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ปัจจุบันดิฉันมีอาชีพรับราชการค่ะ ได้รับสวัสดิการของรัฐในเรื่องค่ารักษาพยาบาลเวลาเจ็บป่วยค่ะ ซึ่งเบิกจ่ายตรงจากกรมบัญชีกลาง การซื้อประกันสุขภาพเพิ่มจะเป็นการใช้สิทธิซ้ำซ้อนรึเปล่าคะ แล้วเกิดเวลาไปรักษาที่โรงพยาบาลเราจะยื่นอันไหนยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Athiti

ไม่ซ้ำซ้อนหรอกค่ะ เป็นการเพิ่มสิทธิการรักษาที่มีอยู่ด้วยซ้ำ เพราะแทนที่เราจะรักษาจากโรงพยาบาลรัฐได้อย่างเดียว เราก็อาจไปเลือกใช้บริการจากโรงพยาบาลเอกชนได้ค่ะ อีกอย่างหนึ่งสิทธิการรักษาของข้าราชการ ยานำเข้าจากต่างประเทศบางตัวก็เบิกไม่ได้ค่ะ ต้องควักเงินจ่ายเพิ่มเอง แต่ถ้าเราซื้อประกันสุขภาพไว้เราก็ใช้สิทธิตรงนี้โดยที่เราไม่ควักส่วนต่างที่ไม่สามารถเบิกได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Teerapat

ถ้าคุณไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็อยากแนะนำให้ซื้อเก็บไว้ครับ เพราะเวลาเจ็บป่วยเราก็จะได้พักรักษาตัวแบบเลือกความสบายได้มากขึ้น การบริการของโรงพยาบาลและการรักษาของหมอก็จะดูแลได้เต็มที่ด้วยครับ และเวลาเราจะเข้าไปรับการรักษาก็แนะนำให้แจ้งก่อนเลยครับว่าเรามีประกันให้ใช้สิทธิของประกันสุขภาพก่อน ถ้าขาดเหลือให้ใช้สิทธิเบิกตรงจากกรมบัญชีกลางครับ

2019.08.01 18:0

Nawin

สนับสนุนครับเลยครับ ถ้ามีกำลังเงินก็ซื้อไปเลยครับ ยิ่งซื้อมากยิ่งดีครับ แต่ขอย้ำนะครับถ้าซื้อไหวถ้าไม่ไหวอย่านะครับเดียวเป็นภาระ เพราะประกันสุขภาพมีให้เลือกเยอะมากครับโดยเฉพาะคนที่เป็นู้หญิงครับ มีทั้งประกันมะเร็ง ประกันอื่นๆอีกมากมายครับ แต่อย่าลืมดูนะครับว่าเสียงตัวไหนเยอะก็ทำตัวนั้นก่อนครับ จะได้ไม่มีปัญหาเวลาไม่สบายครับ

2020.03.27 7:15

Mariah

ซื้อไว้เถอะค่ะ ถึงจะเป็นข้าราชการเวลารักษาพยาบาลเบิกได้แต่ถ้าเราซื้อประกันภัยสุขภาพเพิ่มถ้าเราเจ็บป่วยต้องเข้ารักษาโรงพยาบาลเท่ากับว่าเราก็จะได้รับผลประโยชน์จาก 2 ช่องทางใช่ไหมคะคือจากสิทธิ์ข้าราชการและก็จากประกันสุขภาพที่เราซื้อด้วย แล้วก็ถ้าเบี้ยประกันไม่ได้กระทบกับเงินในกระเป๋าตังค์เรามากนะก็ซื้อไว้เถอะค่ะ ไม่เสียหายอะไร ขนาดเราไม่ได้เป็นข้าราชการ เราก็ยังซื้อประกันภัยไว้ตั้ง 2 3 บริษัทเลยค่ะ

2020.04.21 10:40

Tanut77

เรื่องการทำประกันสุขภาพนี่แล้วแต่เงินในกระเป๋าของแต่ละคนเลยครับ อย่างเจ้าของกระทู้ที่เป็นข้าราชการ แน่นอนว่าสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้อยู่แล้ว เวลาที่จะสมัครประกันสักฉบับก็เลือกฉบับที่ให้ความคุ้มครองเรื่องค่าห้องพักและเงินชดเชยจากการนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาลก็ได้ ออกจากโรงพยาบาลแล้วก็ยังมีเงินใช้ด้วยครับ

2021.05.12 13:15

ตัวกลม

แล้วคุณอยากจะทำไหมละครับ ??? ถ้าอยากประหยัดตังค์ในกระเป๋าก็ไม่ต้องทำ แต่ถ้าอยากได้ความสะดวกทำไว้ก็ไม่เสียหาย แล้วแต่เลยครับ สวัสดิการซ้ำซ้อนกันไหม ??? เวลาเข้ารพ.เค้าก็จะเบิกค่าใช้จ่ายจากประกันสุขภาพที่คุณมีก่อนอยู่แล้ว หลังจากนั้นถ้าเกิดปัญหาอะไรเพิ่มเติมเค้าก็ไปตามเบิกกับพวกประสังคมทีหลังครับ ไม่ได้ซับซ้อนครับ

2021.05.25 5:43

BN

เราเห็นด้วยกับทุกๆคอมเมนต์เลยค่ะ ถ้าเป็นเราเราก็สมัครไว้เหมือนกัน ได้ประโยชน์สองทางเลย จรงๆก็อยากจะเเนะนำให้ทำประกันชีวิตไว้เผื่อด้วยก็ดีนะคะ ถ้าตอนนี้จขกทมีครอบครัวที่จะต้องรับผิดชอบหรือดูแล เพราะว่าประกันชีวิตเค้าจะมีเงินคืนทุกปีค่ะไม่เหมือนประกันสุขภาพที่จ่ายเบี้ยทิ้ง ยังงัยลองตัดสินใจดูเพิ่มนะคะ

2021.07.18 14:17

View

เกือบจะทุกๆคอมเม้นเลยนะคะที่สนับสนุนให้เจ้าของกระทู้ซื้อประกันสุขภาพเพิ่ม ก็เป็นอีกคนนึงนะคะที่อยากสนับสนุนให้ทำแบบนั้น เพราะสวัสดิการที่มี ส่วนมากก็ไม่ค่อยพอหรอกค่ะอาจจะต้องเสียค่ารักษาเพิ่ม แต่ถ้ามีประกันก็ดีกว่า มีประกันสุขภาพที่ช่วยเติมส่วนเกินจากสวัสดิการก็มีนะคะลองหาข้อมูลดูนะ หรือว่า จะซื้อแบบมีวงเงินต่างหากเลยก็ได้

2021.08.11 14:27

AMIE

ขอบคุณมากที่มาตอบความคิดเห็นของเรานะคะ สรุปว่าเราก็ทำประกันสุขภาพเพิ่มไปแล้วค่ะ เพราะว่าอย่างน้อยก็ยังอุ่นใจกว่าไม่มีเลย เดี๋ยวนี้ค่ารักษาแพงมาก ถึงแม้จะเบิกค่ายาค่ารักษาได้ แต่ยาหรือการรักษาบางอย่างก็ไม่ได้ครอบคลุมกับที่จะเบิกได้ เราก็เลยตัดสินใจทำค่ะ ขอบคุณที่มาตอบคำถามของเรานะคะ ได้ประโยชน์มากเลยค่ะ

2021.09.16 8:45

วัชรศักดิ์

ไม่แน่ใจนะครับว่า เบิกค่ารักษาได้ แล้วถ้าไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลเอกชน จะเบิกค่ารักษาอะไรได้มากน้อยขนาดไหน ดังนั้นถ้ามีประกันสุขภาพด้วยก็น่าจะโอกว่าครับ อย่างถ้าเจอค่ารักษาที่ไม่สามารถเบิกได้ ก็ยังมีประกันสุขภาพเอาไว้ให้อุ่นใจครับ อย่างที่เขานิยมๆกัน ก็เป็นการคุ้มครองเหมาจ่ายค่ารักษาแหละครับ วงเงินเยอะเลยนะ

2021.09.17 6:44

กำมะหยี่

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหม? คำถามนี้น่าสนใจนะคะ จริงๆมีสวัสดิการเรื่องค่ารักษาพยาบาลให้กับข้าราชการอยู่แล้ว แต่คุณสามารถทำประกันสุขภาพเพิ่มเติมได้ ถ้าได้เป็นเงินชดเชยระหว่างรักษาตัวที่โรงพยาบาลจะดีมากนะคะ แต่ต้องซื้อประกันชีวิตก่อนหรือเปล่าไม่รู้นะ เพราะประกันสุขภาพส่วนใหญ่เป็นสัญญาเพิ่มเติมค่ะ

2021.09.30 6:20

/กัญญาณัฐ/

ปกติเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ใช่ไหมคะ แล้วเบิกได้แค่โรงพยาบาลของรัฐอย่างเดียวหรือว่าเบิกค่ารักษาของโรงพยาบาลเอกชนได้ด้วย แต่ถ้าถามว่าทำได้ไหม เราคิดว่าได้อยู่แล้วล่ะค่ะ มีประกันสุขภาพการรักษาของเราก็ยกระดับไปอีกขั้น อย่างน้อยๆ เราเลือกได้ว่าจะนอนหรือว่าจะกินอะไร แถมประกันสุขภาพตอนนี้ราคาไม่แพงค่ะซื้อได้สบายๆ

2022.01.17 15:49

อมิวัฒน์

เป็นข้าราชการแสดงว่าเป็นคนที่มีเงินเดือนที่แน่นอน แบบนี้น่าจะซื้อการคุ้มครองเรื่องของสุขภาพเอาไว้น่าจะดีกว่านะ เพราะแค่สวัสดิการของราชการไม่น่าจะคุ้มครองอะไรได้เยอะนะ อย่างๆน้อยๆเวลาที่เราเจ็บป่วยแล้วเข้ารักษาตัวเราก็ยังสามารถเลือสถานพยาบาลที่ดีๆได้นะ ทำไปเถอะค่าเบี้ยประกันสุขภาเดี่ยวนี้ราคาไม่แพงเท่าไรหรอก

2022.03.23 13:39

กันยนา..นี่ไง

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้มีประกันชีวิตแล้วหรือยัง เห็นถามถึงแต่ประกันสุขภาพ ถ้าคุณมีประกันชีวิตแล้ว ก็ซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติมได้เลยนี่คะ อยากได้ความคุ้มครองเรื่องอะไรก็บอกคนขายประกันไป ที่น่าสนใจนะคะ เราว่าเป็นเรื่องเงินชดเชยเมื่อนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล หรือไม่ก็ค่าห้องพัก อันนี้แล้วแต่ความต้องการและความจำเป็นของแต่ละคนค่ะ

2022.04.10 8:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี