Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

อยากถามคนที่มีญาติหรือคนรู้จักที่เคยถือกรมธรรม์ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) นะครับ ว่าตอนที่ยื่นเรื่องเพื่อขอรับผลประโยชน์จากประกันฉบับนี้ ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง แล้วยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ยครับ? ก็ไม่ได้อยากจะไปทำเรื่องเบิกในเร็ววันนี้หรอกนะครับ แค่ถามเป็นประสบการณ์ไว้ก่อนสักหน่อย เข้ามาตอบกันได้นะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศักดิ์ชัย

เรื่องการเคลมประกันชีวิต อย่างถ้าเป็นของ ประกันชีวิต อวุโสโอเคตัวนี้ ผมว่าถ้าเราจะเคลมก็ต้องเอาไป มรณ บัตร ของผู้ทำประกันชีวิตไปด้วยครับ เอกสารก็น่าจะเป็นเอกสารต่างๆที่ทางราชการออกให้ทั้วไปครับ ผมก็ไม่เคยขอเคลมประกันชีวิตด้วยสิครับ แล้วก็ไม่คิดว่าจะเคลมด้วยครับ อยากให้อยู่กับเราไปนานๆเป็นกำลังใจให้เราต่อไป

2020.11.22 14:2

Beam

แต่เราว่ายังไงสักวันเค้าก็ต้องจากเราไปนะคะคุณศักดิ์ชัย เรื่องของการเกิด แก่ เจ็บ และเสียชีวิตนี่คือเป็นเรื่องธรรมดาบนโลกเรามากเลยค่ะ ยังไงเราว่าก็ทำประกันนี้ไว้ก็ดีนะคะ เผื่อวันใดวันหนึ่งคนที่เราทำประกันตัวนี้ให้เป็นอะไรขึ้นมา จะได้มีเงินเพื่อนำไปจัดงานศพท่านก็ยังดีค่ะ แต่ยังไงซะประกันตัวนี้ก็คุ้มครองเรื่องชีวิตเท่านั้น ต้องซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติมเข้าไปอีก

2020.12.19 16:32

สังข์วาลย์

เรื่องแบบนี้เราห้ามไม่ได้จริงๆครับ แต่เราว่าสิ่งหนึ่งที่เราทำได้ก็คือการทำดีที่สุดตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่นี้แหละครับ อย่างของผม อาจจะไม่ได้ที่สุดนะครับ แต่ผมก็ทำครับ ตอนนี้นอกจากประกันชีวิตแล้ว ผมก็ซื้อประกันสุขภาพให้ท่านด้วยครับ ตัวที่ผมเลือกซื้อคือ เหม่าจ่ายค่ารักษาครับ ผมเลือกทุนประกันที่จ่ายปีละ หมื่นกว่าบาทครับ ท่ายไม่สบายตอนไหนก็รักษาได้ตลอดครับ

2021.01.28 4:51

นกเป็ดน้ำ*-*

@สังข์วาลย์ เป็นการวางแผนที่ดีมากค่ะ ที่คุณทำประกันชีวิตและซื้อประกันสุขภาพเพิ่มให้กับคนในครอบครัวด้วย จากนี้ไม่ต้องกังวลว่าจะหาเงินที่ไหนมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลเพราะทำประกันไว้แล้ว ประกันจ่ายให้หมด แล้วตุวคุณเองได้ทำประกันไว้บ้างหรือเปล่าคะ ถ้ายังก็ลองวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายดูนะคะ ยังไงมีประกันไว้อุ่นใจดีค่ะ

2021.03.12 15:33

มะเฟืองหวาน

เรื่องการเคลมประกัน ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ยากแบบที่เราหลายคนกังวลนะคะ เพราะว่าส่วนใหญ่แล้วเวลาที่เราต้องเคลมเราก็จะเดินเรื่องการเคมประกันผ่านกับตัวแทนประกันที่เราซื้อเอาไว้คะ ดังนั้นคุณอาจจะต้องทำความรู้จักกับตัวแทนประกันของ ผู้ที่ซื้อประกันตัวนี้เอาไว้คะ เพราะเมื่อถึงเวลาเราจะได้สบายใจเรื่องนี้คะ เขาจะจัดการให้เราเลยคะ

2021.04.09 14:58

อานัด

@Beam จริงค่ะ อย่างน้อยเงินที่ได้มาจากการทำประกันก็เอาไปจัดค่างานศพได้ยิ่งต้องไว้หลายวันนี้ค่าใช้จ่ายเยอะน่าดูเลยค่ะ แต่ถึงจะไม่ได้เอาเพื่อจัดไปร่วมงานศพแต่ว่าสำหรับคนที่อยู่ข้างหลังเนี่ยทำไว้ก็ดีนะคะจะได้ไม่ต้องห่วงไม่ต้องกังวล แถมผ้าทำประกันไว้เพราะรู้สึกว่าเราได้รับความคุ้มครองอาจจะได้สุขภาพไม่เท่ากับทำประกันสุขภาพโดยตรงแล้วก็มีความคุ้มครองหรือรองเท้าในโรงพยาบาลที่อยู่ในเครืออยู่แบบนี้ไปไหนมาไหนแล้วก็อุ่นใจอยู่นะคะ

2021.04.17 12:15

Aom

ยังไม่เคยมีประสบการณ์เคลมประกันให้คนในครอบครัวที่เสียชีวิตเหมือนกันค่ะ อยากจะรู้เหมือนกับจขกทเลย เท่าที่อยากจะรู้มากขึ้นก็คือ เขามีกำหนดระยะเวลาไหมคะว่า คนที่ทำประกันจะต้องเสียชีวิตไปแล้วกี่วันถึงจะขอเคลมประกันได้ หรือถ้าเป็นเหมือนกับจขกทที่จะไม่ได้ไปเคลมประกันทันทีจะมีระยะเวลากำหนดสิ้นสุดกี่วันค่ะ จขกทต้องดูให้ดีนะเดี๋ยวเกินกำหนดก็อดเคลมกับพอดี

2021.04.25 13:51

Apple

@Beam @อานัด @สังข์วาลย์ @Aom โห,,,อ่านหลายๆคอมเมนต์รู้สึกว่าจะเข้าใจผิดกันเอามากๆเลย การที่เค้าจะไปเคลมประกันก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องตายก่อนถึงจะเคลมได้นะคะ แต่เค้าอาจจะอยู่จนครบสัญญาแล้วก็เป็นไปได้ค่ะ อย่าเพิ่งไปแช่งกันเลยค่ะ... ส่วนเอกสารที่ใช้ก็แค่กรมธรรม์กับบัตรประชาชนเท่านั้นค่ะ นานไม่นานขึ้นอยู่กับบริษัทนะคะ

2021.05.14 11:6

ปอ

@ศักดิ์ชัย ถึงคุณจะไม่เคยเคลมประกันตัวนี้ แต่ข้อมูลที่คุณให้มาเป็นประโยชน์มากๆนะครับ คือเข้าใจได้ว่าบางคนถ้าเจอเรื่องร้ายหรือคนที่รักเสียชีวิตบางทีก็ทำอะไรไม่ถูก เพราะมันมีหลายเรื่องหลายราวให้ต้องจัดการทั้งเรื่องของประกันเรื่องของค่าใช้จ่ายในการจัดงานศพต่างๆเรื่องข้าวของเครื่องใช้ ที่สำคัญกำลังเสียใจอยู่ด้วย

2021.05.31 16:53

โอลีฟ

@k.Beam เห็นคุณบอกว่าจะได้เอาเงินประกันชีวิตไปจัดงานศพ จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้ต้องถึงขนาดนั้นหรอกนะคะถ้าพ่อของคุณมีประกันสังคมอยู่เราสามารถที่จะใช้สิทธิ์เงินประกันสังคมที่จะจัดงานศพก็ได้นี่คะ ตรงนี้สามารถเบิกประกันสังคมได้นะคะ เราไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่านะ ยังไงถ้าเราเข้าใจผิดตรงไหนก็มาแย่งหรือแก้ไขความเห็นเราได้นะคะ

2021.07.20 7:46

แนนซี่

@k.โอลีฟ คุณเข้าใจถูกแล้วค่ะ สำหรับประกันสังคมก็สามารถเบิกค่าทำศพได้เหมือนกันค่ะ ถ้าไม่ได้จัดงานแบบอลังการงานสร้างอะไรมันก็เพียงพออยู่นะคะ ส่วนเรื่องเอกสารเราว่าความคิดเห็นแรกก็ได้ตอบไปหมดแล้วนะคะว่าจะต้องเตรียมอะไรบ้าง หวังว่าตอนนี้จขกทคงจะได้คำตอบครบหมดแล้วนะคะ แต่ส่ิงสำคัญที่ขาดไม่ได้เลยคือ ใบมรณะบัตร และใบรับรองแพทย์ค่ะ

2021.09.16 8:56

สิรวิชญ์

ไม่เห็นจะต้องกังวลเลยครับ อย่างที่เพื่อนคนหนึ่งได้ ตอบเอาไว้ครับ เวลาที่จะเคลมก็ทำเรื่องผ่านตัวแทนประกันของคนที่ซื้อ แค่นี้ก็จบแล้วครับ เดียวทางวตัวแทนเขาก็จะแจ้งให้เราทราบเองครับ ว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เดียวตัวแทนเขายื่นเรื่องเคลมประกันให้เราเองครับ เราก็แค่คอยตามเรื่องจากตัวแทนประกันก็พอแล้วครับ

2021.09.18 4:18

Ken_ya

@ศักดิ์ชัย การสูญเสียคนที่เรารักไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ แต่ก็ขอบคุณพี่นะครับที่เข้ามาให้ข้อมูล ผมก็คิดว่าใบมรณะนี้ก็คือสำคัญที่สุด แต่ ฝากถึงเจ้าของกกทนะ ถ้าสมมุติผู้เอาประกันเริ่มแบบเข้าโรงพยาบาลหรือว่าป่วยหนัก ก็ติดต่อตัวแทนประกันหรือบริษัทประกันเอาไว้แน่นๆเลยก็ได้นะเขาจะได้มาช่วยดูเอกสารให้ AIA ก็น่าจะบริการดีอยู่นะ

2021.09.28 14:43

Eakapab""

ดีครับ ที่มาถามคนที่มีประสบการณ์หรือคนที่รู้ข้อมูลเอาไว้ก่อนว่าเมื่อจะขอรับผลประโยชประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง? ก็แค่เตรียมข้อมูลไว้ก่อนอะนะ ถึงเวลานั้นจะได้ไม่สับสน มีประกันชีวิตไว้ก็ดีนะครับ แม้แต่ตัวเราเอง หากเกิดอะไรขึ้นอย่างไม่ทันตั้งตัว คนข้างหลังยังพอมีหลักอยู่บ้าง

2021.10.23 15:18

Utain uu

เป็นประกันชีวิตสำหรับผู้สูงอายุที่รู้จักกันดีมากจริงๆนะครับสำหรับประกันชีวิตอาวุโสโอเคของเอไอเอ ใครคิดจะซื้อประกันชีวิตให้กับผู้สูงอายุที่บ้าน ชื่อของประกันนี้จะเข้ามาในความคิดก่อนเลย ทั้งที่จริงแล้วยังมีประกันชีวิตสำหรับผู้สูงอายุฉบับอื่นๆอีกหลายบริษัทนะครับ ลองไปหากันดูก่อนที่จะตัดสินใจซื้อประกันนะครับ

2022.01.08 13:10

ศุภกิตติ์

ปกติเวลาที่เราจะขอสินไหมทดแทน เราจะทำเรื่องผ่านตัวแทนที่เราซื้อประกันพวกนี้ไว้ครับ พี่ไม่ได้ขอเรื่อพวกนี้นะ พี่เคยเคลมค่ารักษาพยาบาลนะครับ ก้แจ้งทางตัวแทนประกันเลยแล้วเดี่ยวเขาก็จะบอกว่าเราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ไม่ได้ยากอย่างที่เราคิดหรอกครับ แต่รอเวลาก็ค่อนข้างนานนิดหนึ่ง ยิ่งถ้าขอสินไหมทดแทนกรณีแบบนี้ก็จะนานหน่อยแหละ

2022.02.26 10:0

+jamjai+

เข้าใจครับว่าต้องการทราบข้อมูลก่อน ก็ดีที่มาถามคนที่รู้เอาไว้ จะได้ไปเตรียมตัวในภายหลังได้ ถึงยังไงเรื่องพวกนี้ สักวันก็ต้องเกิดขึ้นแม้ว่าไม่มีใครอยากให้มันเกิดก็ตาม แต่เมื่อถึงเวลานั้นจริงๆอาจตกใจหรือลืมไปแล้วว่าต้องเตรียมเอกสารหรือต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง ผู้รับผลประโยชน์ติดต่อกับตัวแทนประกันของผู้เอาประกันภัยเลยครับ

2022.04.27 6:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี