Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ดิฉันต้องการข้อมูลเพื่อประกอบการพิจารณาทำประกันให้ผู้สูงอายุที่บ้าน ซึ่งอายุค่อนข้างมากแล้วสำหรับการทำประกันสักฉบับ นึกถึงประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ค่ะ อยากทราบว่าประกันนี้ต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง? จะดูว่าเหมาะกับผู้สูงอายุที่บ้านหรือเปล่า ผู้ที่เคยสมัครหรือพอจะแนะนำได้ ขอฝากคอมเม้นท์ไว้ด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธันวา

ประกันชีวิตตัวนี้เป็นประกันที่จ่ายเป็นรายปีครับ ไม่ไก้กำหนดว่าต้องจ่ายจนครบกี่ปีครับ คือง่ายเลยครับ จ่ายจนกว่าจะเบื่อครับ เหตุผลที่เขาให้จ่ายแบบนี้เพราะว่าประกันชีวิตตัวนี้ ผู้สูงอายุ ที่สามารถ ทำได้คือ อายุ อยู่ที่ 50-70 ปีครับ ถือว่าอยู่ในกลุ่มที่มีความเสี่ยงกว่ากลุ่มอื่นๆครับ ดังนั้นเขาเลยไม่กำหนดเวลาในสัญญาครับ

2020.11.21 9:1

สมมาตร

เอ่อ เม้นบนครับ เท่าๆที่ผมเคยไปสมัครมาเนี่ยเห็นเค้าได้บอกไว้ว่า ระยะเวลาที่จ่ายเบี้ยประกันเนี่ยต้องจ่ายไปจนถึงอายุ 90 ปีนะครับ อันนี้ที่ผมไปทำให้แม่ก็คือผ่านมาหลายปีแล้วแหละครับ ไม่รู้ว่า ณ ตอนนี้เค้าได้เปลี่ยนอะไรรึป่าวเกมือนกัน แต่คือพอลองไปเสิชดูข้อมูลก็คือต้องจ่ายเบี้ยจนครบอายุ 90 ปีครับ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกนะครับ

2020.12.12 15:58

วิเชียร

เอาง่ายๆเลยครับ ประกันตัวนี้ถ้าหยุดจ่ายเมื่อไรก็จบเมื่อนั้นครับ ประกันตัวนี้ ถือว่าเป็นประกันตามความพอใจเลยครับ แต่เรามีตัวหนึ่งคะมาแนะนำ อันนี้แล้วแต่ความพอใจเลยนะครับ ตัวที่เราแนะนำคือประกัน 20/99 แบบมีเงินปันผลนะครับ ตัวนี้มีคุ้มครองเรื่องโรคร้ายแรงเข้ามาเพิ่มด้วยนะ ที่อยากให้ทำประกันตัวนี้เพราะคน อายุ50ขึ้นไปมีความเสี่ยงเรื่องโรคร้ายแรงครับ

2021.01.27 5:54

{{น้องส้มแป้น}}

@สมมาตร ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ต้องส่งค่าเบี้ยประกันภัยไปจนถึงอายุ 90 ปีจริงเหรอคะ ถ้าคิดจะสมัครประกันฉบับนี้ควรจะสมัครตอนอายุเท่าไหร่ดีล่ะคะเนี่ย ความคิดของเรานะ การส่งค่าเบี้ยประกันภัยอะส่งประมาณสัก 20 ปีกำลังดี ถ้ามากกว่านั้นมันรู้สึกไม่ค่อยไหวอะ หรือคุณคิดยังไงคะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

2021.03.12 14:25

%%ก้อนเมฆ

ถ้าเจ้าของกระทู้หรือใครที่อยากทำประกันให้ผู้สูงอายุที่บ้าน ซึ่งอายุค่อนข้างมากแล้ว ผมว่าประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นตัวนึงที่น่าสนใจมากครับเพราะออกแบบมาเพื่อผู้สูงอายุโดยเฉพาะ ดูจากอายุของผู้ที่สามารถสมัครได้สิครับ ช่วงอายุแบบนี้หายากนะครับประกันชีวิตที่สามารถจะสมัครได้เนี่ย มีประกันไหนอีก บอกได้ครับ

2021.04.13 13:14

นักเก็ต

@ธันวา คิดในแง่หนึ่งก็ดีใจแทนผู้สูงอายุสมัยนี้นะครับมีประกันที่เอาไว้ช่วยเขาเอาไว้เวลาเข้าโรงพยาบาลดูว่า เวลาที่เขาป่วยหนัก สมัยก่อนก็มีประกันนะครับแต่ว่าตอนนี้เคลมดีกว่าสมัยก่อนเยอะ อย่าๆผมบางคนเขาก็ทำประกันตัวนี้นะครับ ได้รับการดูแลดีมากเมื่อ สอบถามไปถึงนายประกันบางคนก็มาเยี่ยมถึงโรงพยาบาลโดยซ้ำเอาของขวัญมาให้เอาอะไรมาให้รู้สึกประทับใจนะครับที่ เป็นลูกค้าแต่ว่าปฏิบัติได้ดีมาก

2021.04.21 15:9

Leo

@ธันวา ขอบคุณข้อมูลจากคุณธันวานะครับ งั้นก็แสดงว่าตอนนี้ผมอายุประมาณ 45 ปียังไม่สามารถที่จะซื้อประกันตัวนี้ได้ ก็คงจะต้องรอเวลาอีก 5 ปีก่อนอย่างน้อยก็มีเวลาเก็บเงินครับ ถือว่าประกันตัวนี้จะเป็นประกันชีวิตตัวแรกที่ผมจะทำเลย อาจจะเริ่มวางแผนช้าหน่อยแต่ผมว่าน่าจะยังไม่สายเกินไปนะที่จะทำประกันชีวิตตอนที่เราเกษียณแล้ว

2021.04.26 15:52

KODnoi00

@{{น้องส้มแป้น}} ผมก็คิดคล้ายๆกับคุณนะ ถ้าจะต้องทำประกันชีวิตสักฉบับ การส่งค่าเบี้ยประกันภัยประมาณสัก 20 นี่กำลังดีเลย แต่ถ้าเป็นประกันอาวุโสโอเค ก็เหมาะกับผู้สูงอายุจริงๆนะครับ เริ่มทำตอนอายุ 60 ปีน่าจะดีนะ ถ้าอายุยังไม่เกินที่ทางบริษัทกำหนดน่ะครับ ผมว่าอันนี้น่าจะเหมาะกับผู้ที่ยังไม่เคยมีประกันชีวิตมาก่อน

2021.05.11 14:53

ผู้หวังดี

จขกทสนใจประกันอาวุโสโอเคหรอ.....เหอๆๆๆเช็คเงื่อนไขให้ดีๆนะครับ เค้าออกข่าวกันโครมๆลองไปอ่านข่าวก่อนดีกว่าเเล้วค่อยตัดสินใจสมัคร ตอนนี้ยังมีการเคลมไม่ได้อีกหลายรายเลยนะครับ บอกเลยว่าคปภ.ปวดหัวแน่ๆ ผมไม่ได้ว่าจะไม่สนับสนุนให้คุณทำนะ แต่อยากแนะนำว่าต้องถามรายละเอียดให้ชัดเจน ถ้าไม่เข้าใจเงื่อนไขให้ถามตัวแทนให้เคลียร์ ไม่งั้นคนที่จะเสียผลประโยชน์คือคุณเองครับ

2021.05.22 12:7

Tako

ผมว่าจขกทโทรเลยครับ 1581 คุณจะได้คำตอบที่ชัวร์กว่าครับ หรือไม่ก็กรอกข้อมูลสอบถามในเว็บไซต์ของเขาได้เลย เพราะว่าถ้าคุณไม่ได้ลงรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องรายได้ของคุณหรือเรื่องสุขภาพของคนที่คุณจะทำประกันชีวิตตัวนี้ให้ มันยากนิดหน่อยครับที่จะบอกรายละเอียดได้ ผมแนะนำให้ติดต่อกับทางตัวแทนเลยนะครับเขาจะคำนวณให้คุณเลยว่าค่าเบี้ยเท่าไหร่

2021.07.26 9:55

ฝาก...ไว้

ความคุ้มครองก็เป็นไปตามชื่อประกันนะครับ ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ให้ความคุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ผู้รับผลประโยชน์ก็คือ ลูกหลานที่ทำประกันนี้ใ้ห้ผู้สูงอายุท่านนั้นแหละ ประกันฉบับนี้จะเหมาะกับผู้สูงอายุที่บ้านของเจ้าของกระทู้หรือเปล่า ต้องพิจาณาดูครับ ได้ยินชื่อมานานแล้วนะประกันฉบับนี้

2021.07.31 5:22

พับพึง

ถ้าซื้อประกันตัวนี้ ต้องทำใจหน่อย เพราะถ้าซื้อช่วงอายุ 50ปลายๆ ก็ต้องจ่ายยาวกว่าคนอื่นๆหน่อย แต่ ยังไงก็คุ้มคะถ้าทำประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ตัวนี้ เพราะว่า เรายังสามารถซื้อการคุ้มครองสุขภาพบางตัว เพิ่มเข้าไปได้ด้วย ช่วงนี้ ยิ่งต้องคิดเรื่องนี้ให้ดีนะคะ เพราะเสี่ยงมาเหลือเกินในช่วงนี้ อย่างน้อบถ้ามประกันตัวนี้ คนข้างหลังก็สบายบะ

2021.08.27 8:21

-ใต้ร่มเงา-

เราก็เหมือนเจ้าของกระทู้ คือ เมื่อนึกถึงการทำประกันชีวิตให้กับผู้สูงอายุ เรานึกถึงประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เหมือนกัน สงสัยว่าดูโฆษณาบ่อยเลยจำชื่อประกันได้ขึ้นใจ ส่วนเงื่อนไขของการสมัครหรือรายละเอียดอื่นๆที่เกี่ยวกับประกันนี้เราก็ไม่รู้นะ มาอ่านจากคนที่เข้ามาคอมเม้นท์เนี่ยแหละถึงได้รู้ว่ามีอะไรบ้าง

2021.09.05 14:50

BonBon

@สมมาตร เงื่อนไขการจ่ายเบี้ยประกัน ของแบบแผนประกันชีวิตอาวุโสโอเค ยังเหมือนเดิมค่ะไม่ได้เปลี่ยนแปลง พ่อของเราเพิ่งไปทำมาเหมือนกัน ก็จ่ายเบี้ยตลอดชีวิตค่ะ จ่ายไปด้วยคุ้มครองไปด้วย ก็เป็นประกันที่คุ้มนะคะก็คือคุ้มครองชีวิตพ่อเขาตั้งใจทำเอาไว้เพื่อลูกๆหรือคนที่อยู่ข้างหลังจะได้เงินชดเชยถ้าเขาเสียชีวิต ผลประโยชน์ก็ประมาณนี้ค่ะ

2021.09.22 11:0

Jan

ไม่กล้าสมัคร เพราะเห็นบอกว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่พอเป็นโรคขึ้นมาจริงๆกลัวว่าจะเคลมไม่ได้ มีคนฟ้องร้องเรื่องนี้กันอยู่เยอะพอสมควร ยังงัยถ้าจขกทอยากจะสมัครก็ไม่ได้ห้ามนะคะ แต่อยากศึกษาเงื่อนไขให้ดีๆ เพราะกลัวว่าจะไม่ได้รับผลประโยชน์อย่างที่จขกทต้องการ อย่าลืมนะคะว่าเหรียญย่อมมีสองด้านเสมอค่ะ อย่ามองแค่ด้านเดียว

2021.09.30 1:49

วีวี กาน

ใครอยากซื้อประกันชีวิตให้กับผู้สูงอายุก็นึกถึงประกันชีวิตอาวุโสโอเคกันอยู่ไม่น้อย ดูเหมือนน่าสนใจและน่าซื้อมากนะคะสำหรับประกันฉบับนี้ แต่เห็นบางคอมเมนต์ดูเหมือนไม่ค่อยอยากให้ตัดสินใจซื้อประกันนี้สักเท่าไหร่ มีปัญหาหรือมีข่าวอะไรเหรอคะ สงสัยว่าเราจะตกข่าวไปแน่ๆ ใครมีข้อมูลดีๆเพิ่มเติมเข้ามาบอกกันได้นะคะ

2022.01.25 12:54

พิสิษฐ์

ประกันแบบนี้เป็นแบบที่เราต้องจ่ายระยะ ยาวๆไปเลย ถ้าเสียชีวิตหรือว่ายกเลิก ตอนนั้นแหละเราไม่ต้องจ่ายแล้ว แบบนี้ไงเขาถึงแนะนำให้เราซื้อประกันชีวิตตั้งแต่ตอนที่เรายังยังหนุ่มๆเพราะว่าประกันช่วงนั้นเราสามารถกำหนดระยะเวลาในการจ่ายเบี้ยประกันของเราได้เลยว่าจะเอากี่ปี ซึ้งนานสุดน่าจะประมาณ20ปี ก็จะได้เงินประกันของเรรคืนแล้ว

2022.03.29 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี