Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เคยมีกรณีที่ว่าพ่อแม่ของเด็กเสียชีวิตจากการเกิดอุบัติเหตุ หรือเกิดจากเรื่องสุขภาพก็ตาม การรับผลประโยชน์จากกรมธรรม์ของประกันชีวิตของพ่อแม่ ต้องเป็นลูก และถ้าลูกเป็นเด็กที่มีอายุยังไม่บรรลุนิติภาวะ จะทำอย่างไรดีครับ ในกรณีแบบนี้ เมื่อผู้รับประโยชน์ตามกฏหมายเป็นผู้เยาว์ ที่ไม่สามารถจัดการเรื่องส่วนปันผลได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Stanford

ในกรณีแบบนี้จะมีการปกป้องสิทธิของผู้ได้รับผลประโยชน์และ หาผู้มีสิทธิ์ในการจัดการผลประโยชน์แทนเด็ก โดยจะกำหนดโดยศาลครับ ในกรณีแบบนี้เรียกว่าการดำเนินการเรียกร้องค่าเสียหายไหมแทนผู้เยาว์ครับ ซึ่งส่วนใหญ่ผู้ที่จะดำเนินการแทนก็เป็นญาติใกล้เคียงที่มีความรู้จักสนิทสนมกับครอบครัวเด็กและเด็กครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่แล้วแต่กรณีอีกทีครับ

2020.08.10 16:23

น้ำผึ้ง

น่าสงสารเด็กๆนะคะถ้าเจอในกรณีแบบนี้ ไม่สามารถที่จะจัดการอะไรได้ด้วยตัวเอง แต่บอกก่อนเลยค่ะว่าพ่อแม่ที่ทำประกันแบบนี้ก็เป็นผลประโยชน์สำหรับลูกๆด้วย คิดว่าทางญาติที่ใกล้ชิดจะทำการแบ่งผลประโยชน์ได้จัดการเรื่องนี้ให้ได้อย่างแน่นอนไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ หรือไม่ก็ทำการพูดคุยและแน่กับญาติใกล้ชิดไว้ก่อนก็ได้ค่ะจะได้ไม่มีปัญหา

2020.11.26 12:32

หมิว

ก็ต้องหาคนที่จะมาดูแลมรดกหรือเงินก้อนนั้นที่จะได้รับนะคะ สำหรับเด็กที่ยังไม่ได้รับหรือบรรลุนิติภาวะ แต่เป็นความคิดที่ดีที่พ่อแม่จะทำประกันชีวิตของตัวเองและผู้รับผลประโยชน์ก็เป็นลูก อย่างน้อยที่สุดเมื่อเกิดเหตุสุดวิสัยพ่อแม่เสียชีวิตลูกก็จะได้มีเงินเอาไว้ใช้ในอนาคต แล้วเป็นความคิดที่ดีและเป็นการลงทุนที่ดีเพื่อที่จะให้ลูกมีเงินเก็บด้วย

2020.12.28 15:18

Dr.cute

ไม่รู้ว่าเรื่องที่จขกท. ถามมาเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องสมมุตินะคะ แต่ถ้าเกิดเป็นเรื่องจริงขึ้นมาก็หวังว่า น้องคนนั้นที่สูญเสียพ่อกับแม่ไปจะได้คนดีๆที่ไว้วางใจได้มาจัดการและดูแลสิทธิ์ในการรับผลประโยชน์นะคะ แต่ถ้าเป็นแค่เรื่องสมมุติก็แล้วไป แต่เรื่องที่จขกทถามมา คล้ายๆเหตุการณ์ในละครหรือในหนังหลายๆเรื่องเลยนะ

2021.02.22 13:53

Mara

ถ้าครอบครัวไหนเจอกับเหตุการณ์แบบที่เจ้าของกระทู้บอก สงสารเด็กๆนะครับ ขอให้เจอแต่คนใจดีที่จะช่วยจัดการเรื่องผลประโยชน์ให้กับเด็กๆอย่างถูกต้อง ผมได้มาอ่านกระทู้นี้ก็ได้ความรู้ใหม่ๆเรื่องการระบุผู้รับผลประโยชน์กรมธรรม์ของประกันชีวิตน์เป็นเด็ก แล้วถ้าพ่อแม่เสียวชีวิตทั้งคู่ ใครที่พอจะช่วยเด็กๆได้ขอช่วยเลยนะครับ

2021.07.27 16:6

ธันยบูรณ์

ปกติแล้วถ้าเกิด มีเหตุการแบบนี้ ถ้าเราเสียแล้วลูกเรายังเล็กอยู่ เขาจะมีการจัดคนดูแลเรื่องผลประโยชน์ให้กับลูกของเราก่อน พอลูกเราโต ไม่แน่ใจว่าอายุ 18ปี หรือว่า อายุ20 ที่เขาจะให้ลูกของเราสามารถจัดการเรื่องมรดกที่เขาได้รับจากเรา ถ้าเป็นการป้องกันตัวแทนมรดกเอาเงินลูกเราไปใช้ ก็น่าจะระบุในสัญญาของประกันเอาไว้ด้วยน่าจะดีคะ

2021.08.13 5:31

วราลักษณ์

ถ้าสมมุติว่าเกิดเหตุการณืแบบนี้ขึ้นมาจริงๆ เราว่าเป็นเรื่องที่น่าเศร้ามากจริงๆนะคะ เพราะพ่อกับแม่ต้องมาเสียชีวิตพร้อมๆกันเลย ลูกจะอยู่ยังไงละ ถึงจะได้เงินประกันของพ่อกับแม่ เราก็คิดว่ามันแทนความเสียใจไม่ได้จริงๆ ขอให้เป็นแค่เรื่องสมมุติเท่านั้นนะคะ แต่ถ้าเป็นจริง เขาจะมีทนายเข้ามาดูแลในเรื่องนี้คะ ทางประกันเขาจะดูแลให้คะ

2021.09.25 5:33

You

พอดีมีเรื่องสงสัยว่าบ้านหนูพ่อทำประกันไว้ค่ะแล้วพ่อมีลูก3คนอีกคน1เป็นลูกคนล้ะแม่ถ้าเกิดพ่อเสียชีวิต​แล้วพ่อกับแม่หย่ากันเมื่อไม่นานมานี้ค่ะแล้วพี่ทั้งสองก็ย้ายทะเบียน​บ้าน​ไปอยู่กับแม่ทั้งสองค่ะเหลือแต่เราที่ยังอยู่กับพ่อค่ะไครควรได้รับมากที่สุดคะพี่ฟรือเรา

2021.12.10 12:31

มารีน>>

ไม่ว่าจะทำอะไรที่เกี่ยวข้องกับกฎหมายต้องดูรายละเอียดให้ดีจริงๆ เรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามมาก็น่าสนใจไม่น้อย หากเด็กๆที่เป็นผู้รับผลประโยชน์เจอคนไม่ดีเข้าละก็น่าสงสารมากเลยนะคะ บางกรณีก็เป็นเรื่องซับซ้อนกว่าจะจบได้ก็แย่เหมือนกัน อย่างที่มีคนเข้ามาคอมเมนต์และฝากคำถามไว้ก็น่าสนใจแต่เราก็ไม่รู้คำตอบเหมือนกันค่ะ

2022.01.18 13:56

แอนา-48

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงเด็กๆที่ต้องเสียพ่อแม่ไปในขณะที่พวกเขาอายุยังน้อย เด็กบางคนมีญาติผู้ใหญ่ดูแล เด็กบางคนอาจไม่มีใครเลยจึงต้องดูแลตัวเอง น่าเห็นใจเด็กๆนะคะ แต่คิดว่าพวกเขาจะเป็นคนเข้มแข็งมากเมื่อโตขึ้น ถ้าพ่อแม่มีประกันชีวิตไว้ให้ก็พอมีเงินใช้จ่ายอยู่บ้าง แต่ถ้าไม่มีเงินทุนใดๆ เด็กๆก็คงต้องสู้มากนะคะ

2022.03.19 2:30

Ramet.0.

เรื่องการลงชื่อผูรับผลประโยชน์จากเงินกรมธรรม์ ไม่ใช่เรื่องเล็กๆเลยนะครับ เมื่อก่อนผมคิดว่า ใส่ชื่อคนที่บ้านน่ะแหละ คนในครอบครัวน่ะ ใครก็ได้ แต่ถ้าผู้รับผลประโยชน์เป็นลูกของผู้ถือกรมธรรม์เอง ต้องคิดเยอะกว่านั้นมากจริงๆ ยิ่งลูกอายุยังน้อย ยิ่งต้องคิดว่าจะทำยังไงให้ลูกได้ใช้เงินจากประกันชีวิตของเรา ไม่ใช่คนอื่นเอาไปใช้

2022.04.23 15:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี