Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะซื้อประกันให้แฟน

ช่วงนี้แฟนต้องเดินทางไปข้างนอกบ่อยๆ กลัวว่าถ้าไม่สบายขึ้นมาจะได้รับการรัษาที่ไม่ดี เลยอยากจะหาประกันไว้ให้แฟนสักตัว แต่ไม่รู้จะทำตัวไหนดีเพราะเราเองก็ไม่ได้ทำมาก่อนด้วย จึงอยากทราบว่าเราจะพิจารณาเรื่องนี้โดยอาศัยอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Naris

การรักษาภายใต้ประกันสุขภาพส่วนใหญ่ จะกำหนดเครือโรงพยาบาลมาให้ ซึ่งบางครั้งการเจ็บป่วยอาจไม่ได้เกิดขึ้นในละแวกพื้นที่โรงพยาบาลในเครือข่ายเสมอไป เช่น เจ็บป่วยตอนไปต่างจังหวัด คุณจึงควรเลือกประกันสุขภาพที่ให้คุณรักษาที่โรงพยาบาลได้หลากหลาย จะได้ครอบคลุมความเสี่ยงด้านสุขภาพทุกพื้นที่

2020.01.24 7:35

รื่นฤดี

การเจ็บป่วยเเต่ละครั้งทำให้เกิดค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลมากมาย เช่น ค่าห้องรักษา ค่าผ่าตัด ค่าใช้จ่ายตลอดการพักฟื้นของคุณ หรือการเจ็บป่วยธรรมดาที่ไม่ต้องนอนพักรักษาตัวในโรงพยาบาล หรือเป็นเเค่การรักษาตัวในคลินิก คุณจึงต้องเลือกประกันสุขภาพที่ครอบคลุมทั้งผู้ป่วยใน (IPD) ที่รักษาที่โรงพยาบาล (อย่างน้อย 6 ชั่วโมง) เเละผู้ป่วยนอกที่ไม่ได้นอนพักฟื้นในโรงพยาบาล (OPD)

2020.01.24 7:35

วรรณา

ลองหาข้อมูลความต้องการของแฟนดูก่อนนะคะ เช่น ต้องการเงินชดเชยกรณีต้องรักษาตัวในโรงพยาบาลหรือเปล่า? หรือ ต้องการความคุ้มครองโรคร้ายแรงหรือเปล่า? หรืออยากได้เป็นแบบเงินออม? เมื่อรู้ความต้องการของเค้าแล้วค่อยเลือกบริษัทประกัน ควรเลือกบริษัทที่มีชื่อเสียงดีนะคะ ถ้าไม่แน่ใจเรื่องข้อมูลก็แนะนำให้เข้าไปพูดคุยกับตัวแทนหลาย ๆบริษัทดูค่ะ

2020.05.15 5:5

Wannipa

คุณต้องเข้าใจก่อนนะคะว่า ประกันสุขภาพต้องดูระยะเวลาคุ้มครอง เบี้ยประกัน (สัญญาหลัก) ส่วนสัญญารอง (ค่ารักษาพยาบาลซึ่งถ้าไม่ป่วยคือเงินต้องทิ้ง) ไม่จำเป็นต้องซื้อประกันแบบแพงเสมอไป แต่เลือกประกันโดยดูจากโรงพยาบาลที่เราจะไปรักษาเป็นหลัก ดูว่าค่าห้องเท่าไหร่ เราสามารถชำระเบี้ยประกันได้เท่าไหร่ ? เมื่อหักค่าใช้จ่ยแล้ว (เลือกตามเงินในกระเป๋าเรา) ประมาณนี้ค่ะคร่าวๆในการดู

2020.07.16 9:33

สารภี

การทำประกันชีวิตซื้อทุนหลักและซื้อสัญญาเพิ่มเติมซึ่งเป็นค่ารักษาพยาบาล ในกรณีที่สามีของคุณเข้ารักษาที่โรงพยาบาล (ในกรณีที่เข้ารักษาต้องนอนที่โรงพยาบาลอย่างน้อย6 ชั่วโมงถึงจะสามารถเบิกประกันได้)และคุณยังสามารถซื้อ ชดเชยรายได้ ในกรณีที่สามีเข้ารักษาทำให้ไม่สามารถทำงานได้ ชดเชยรายได้จะเป็นส่วนที่ประกันจ่ายเพื่อที่ผู้เอาประกัน จะไม่ขาดรายได้เพื่อเลี้ยงครอบครัว แต่ถึงอย่างไรคุณควรจะปรึกษาสามีคุณด้วยนะคะ

2020.07.21 1:53

พร้อมเพรียง

คุณหมายถึงประกันสุขภาพใช่มั้ยครับ? ถ้าใช่ ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับเพราะเรื่องสุขภาพเป็นเรื่องสำคัญ ต้องดูก่อนนะว่าแฟนคุณมีประกันสังคมหรือประกันอะไรอยู่ก่อนบ้างหรือเปล่า เวลาจะทำประกันสุขภาพจะได้เลือกทำตัวที่ให้ความคุ้มครองแตกต่างจากประกันที่มีอยู่แล้ว เพื่อความคุ้มค่าและครอบคลุมการใช้งานให้เกิดประโยชน์สูงที่สุดน่ะครับ

2020.08.11 9:24

Focus

จากเรื่องราวของคุณที่เล่าถึงแฟนเราว่าน่าจะทำประกันสุขภาพ และประกันอุบัติเหตุไปด้ยนะคะ เพราะถ้าต้องเดินทางออกจากบ้านบ่อยๆอุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้เหมือนกัน กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ เดี๋ยนี้ประกันอุบัติเหตุมีเยอะแยะมากเลยเบี้ยประกันกูถูกคุ้มครองครบครัน เราเองทำประกันกับ SCB แบบรายปีคุ้มมากนะขอแนะนำเลย นอนโรงพยาบาลก็จ่ายนะ

2020.08.30 18:51

แสนชัย

ยังสนใจที่จะทำอยู่ไหมครับ หรือว่าไปทำมาให้แฟนแล้วครับ ถ้ายังไม่ได้ทำผมขอแนะนำครับ เป็นประกันสุขภาพของ AIA ครับ มี ประกันเหมาจ่าย มี 3แผนด้วยกันครับ แต่ละแผนก็จะมีวงเงินค่ารักษาให้ครับว่าได้กี่บาท เดียวนี้หลายคน มาใช้ประกันสุขภาพแบบนี้เยอะครับ เพราะไม่ต้องไปเจาะจงครับว่าต้องเป็นโรคนั้นโรคนี้ถึงรักษา แต่อันนี้รักษาได้ทุกอาการครับ

2020.10.28 14:7

จีจี้

ถ้าอยากทำประกันสุขภาพก็อยากจะแนะนำประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายนะคะ ไม่ใช่แบบทั่วๆเพราะว่ามันค่อนข้างจะครอบคลุมค่าใช้จ่ายในการรักษามากกว่าค่ะ อีกอย่างมันดีเพราะว่าเราไม่ต้องไปสำรองจ่ายไปก่อน แต่ยังไงก็แนะนำให้จขกทอ่านเงื่อนไขให้ดีๆนะคะเพราะประกันสุขภาพบางที่ไม่ได้คุ้มครองผู้ป่วยนอก หรือบางที่ค่าเบี้ยก็อาจจะสูงมาก ลองตัดสินใจดูนะคะ

2021.05.16 13:26

ปุ้ม

ขอแนะนำเป็นประกันแบบเหมาจ่ายดีไหมคะ คุ้มครองทั้งในกรณี เพราะแบบนี้จะคุ้มครองทั้งในกรณีเจ็บป่วยและอุบัติเหตุด้วย คุ้มครองทั้งค่ารักษาแล้วก็มานอนโรงพยาบาลก็คุ้มครองให้เพราะก็ไม่รู้ว่าแฟนของคุณถ้าป่วยขึ้นมา จะป่วยหนักหรือเปล่าถ้าป่วยหนักต้องนอนโรงพยาบาลก็มีประกันจ่ายให้ดีกว่า ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายของเจนเนอราลี่ดูนะคะ

2021.05.31 17:8

ปาท่องโก๋

@ปุ้ม จริงครับผมเห็นด้วย ผมก็อยากจะแนะนำประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายเหมือนกันนะ เพลงก็เป็นลูกผู้ชายคนหนึ่งที่ทำงานนอกบ้านบ่อย ค่อนข้างเสี่ยงที่จะป่วยครับ ก็เลยคิดว่าประกันแบบเหมาจ่ายไงน่าจะคุ้มกว่าเพราะว่าอาจจะป่วยบ่อย ผมขอแนะนำของเมืองไทยประกันชีวิตนะครับ ผมเองก็ทำประกันเหมาใจของเจ้านี้อยู่ สมัครง่าย บริการดีครับ

2021.07.18 12:36

พีรวัฒน์

เอาแบบการคุ้มครองค่ารักษาเป็นหลักไหมครับ เลือกทุนประกันที่ได้เยอะๆครับ หรือจะเอาแบบของผมไหมครับ เป็นประกัน พีเอ ของ เอไอเอครับ ผมจ่ายค่าเบี้ยประกัน2พันกว่าๆครับ แต่การคุ้มครองค่ารักษาได่ประมาณ5หมื่นบาทครับ ผมว่าน่าจะเป็นแผนการคุ้มครองที่จ่ายค่ารักษาที่เยอะแล้วนะครับ ส่วนใหญ่ที่เจอมี หมื่นกว่าๆเองครับ

2021.08.17 8:9

Sopita

ที่บอกว่าแฟนเดินทางบ่อยๆเนี่ย หมายถึงว่าเดินทางไปต่างจังหวัดไปทำงาน หรือว่าแค่เดินทางไปทำงานในแต่ละวัน อยากรู้เรื่องนี้ค่ะจะได้ตอบถูก เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจขกทอยากจะได้ประกันแบบไหน สุขภาพหรือประกันอุบัติเหตุคะ หรือว่าเป็นประกันชีวิต ก็แนะนำไม่ถูกเหมือนกันนะเนี่ย เพราะว่าคำถามไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่

2021.09.12 17:6

นภารัตน์

ถ้าเดินทางบ่อยแบบนี้ เอาประกันอุบัติเหตุไปก่อนน่าจะดีกว่านะคะ อย่างน้อยคุ้มครองเวลาที่ประสบอุบัติเหตุคะ ส่วน เรื่องรักษาพยาบาลเวลาป่วย เราคิดว่าแฟนคุณน่าจะเบิกจากที่ทำงานหรือว่าประกันสังคมได้นะคะ เอาแบบนี้ดีไหม ถ้าแฟนกลับมาแล้วก็มานั้งคุยกันดีกว่าว่าแฟนมีประกัน หรือมีอะไรไหม อย่างสวัสดิการ แบบนี้นะคะ เราจะได้ไม่ต้องซื้อซ้ำกันคะ

2021.09.19 13:39

You...Wine!

@Sopita ก็นั่นสิ ถามคำถามไม่ค่อยเคลียร์นะ ก็เลยแบบแนะนำไม่ค่อยถูก คือ บอกเล่า สถานการณ์ไม่เคลียร์ ก็แบบถ้าทำงานต่างจังหวัดใช่ไหม เดินทางไกลบ่อยๆก็จะได้แนะนำประกันการเดินทาง หรือประกันอุบัติเหตุ ก็จะเน้นพวกแบบนี้ แต่ถ้าเดินทางไปทำงาน คือไปทำงานปกติ ก็เลือกทำประกันอุบัติเหตุพ่วงประกันสุขภาพแบบนั้นก็ดี

2021.09.30 13:41

จีระกา

ช่วงนี้แฟนยังต้องเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยไหมคะ ถ้าเป็นแบบนี้อาจจะต้องหาซื้อประกันที่คุ้มครองเรื่องของ โ๕วิด-19เพิ่มเข้าไปด้วยคะ ส่วนตัวหลักที่เราอยากให้เลือกน่าจะเป็นการคุ้มครองรักษาสุขภาพแบบเหมาจ่ายคะ ไม่ทราบว่าแฟนมีประกันชีวิตด้วยไหม ก็รองๆถามกับทางตัวแทนประกันก็ได้ว่าของแฟนมีไหม ที่คุ้มครองแบบเหมาจ่าย

2022.01.22 15:59

กรวิชญ์

เอาเป็นประกันอุบัติเหตุดีไหมครับ เพราะเดินทางบ่อยย่อมมีความเสี่ยงครับ ถ้าจะให้แนะนำ ก็จะแนะนำของ ประกันอุบัติเหตุไทยประกันชีวิต ดูไหมครับ เพราะมีจุดเด่นประกันอุบัติเหตุ คือ คุ้มครองสูงสุด 4,000,000 บาท แค่นี้ก็น่าจะพอแล้วนะครับ เวลาที่มีอุบัติเหตุก็ไม่ต้องเครียดแถมได้รับการดูแลพยาบาลที่เราไม่ต้องเป็นห่วงด้วย

2022.02.17 15:48

Krai

การซื้อประกันให้แฟนเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ต้องซื้อประกันชีวิตก่อนหรือเปล่า คุณลองไปดูรายละเอียดเรื่องความคุ้มครองให้ดีก่อนนะ ว่าคุ้มครองเรื่องอะไรบ้าง ถ้าอยากให้แฟนได้รับการรักษาที่ดี ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันต่อปีแพงหน่อย อาจต้องมีเงินสำรองไว้จ่ายค่ารักษาพยาบาลหรือค่าใช้จ่ายอื่นๆที่เป็นส่วนเกินจากที่ประกันจ่ายให้ด้วยนะครับ

2022.04.15 5:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี