Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

สนใจเรื่องการทำประกันชีวิตมาตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัยแล้วละคะ แต่ทำไม่ได้เพราะตอนนั้นไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง พอทำงานได้ก็ยังอยากทำอยู่คะ แต่ติดปัญหาคือ เรามีโรคประตัวคะ เป็นภูมิแพ้แล้วก็เป็นโรคหอบ เราเคยที่จะทำประกันชีวิตแต่เขาบอกว่าต้องตรวจสุขภาพ เราเลยไม่ทำเพราะไม่ผ่านแน่นอน แล้วประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เป็นยังไงบ้างคะ หนูจะทำได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มะเฟือง

เรื่องนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ถ้าเกิดเราเจ็บป่วยเป็นโรคอะไรบางอย่างหรือมีประวัติการรักษาจะสามารถซื้อประกันมั่นใจชัวร์ได้หรือเปล่าผมก็ยังหาคำตอบอยู่ พยายามเข้าไปหาใน Pantip ก็มีประสบการณ์ของคนที่ซื้อประกันนี้มาเล่าให้ฟังอยู่บ้าง แต่ก็ยังไม่ค่อยชัดเจนในเรื่องของการตรวจสุขภาพก่อนทำประกันสักเท่าไหร่ ผมกะไว้ว่า จะโทรไปถามกับบริษัทประกันโดยตรงเลยดีกว่า

2020.11.11 6:51

กาน

ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับว่าเป็นประกันชีวิต เราจะสามารถได้รับผลประโยชน์ก็ต่อเมื่อมีการเสียชีวิต สำหรับค่ารักษาพยาบาลคือความเจ็บป่วยใดที่เกิดขึ้นเราต้องหาประกันภัยอื่นๆมาช่วยเสริม จะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการการลดหย่อนภาษีสำหรับการซื้อประกันภัยด้วย ซื้อไว้เถอะครับสำหรับคนในครอบครัวจะได้รับผลประโยชน์เมื่อเราเสียชีวิต

2020.12.02 16:32

เอ๋ยเอ๋ย

ถ้าเป็นความคิดส่วนตัวของเราเราว่าถึงแม้เป็นโรคประจำตัวก็น่าจะซื้อรายการนี้ได้นะคะเพราะมันคือประกันชีวิตไม่ใช่ประกันสุขภาพแต่คุณอาจจะมีข้อจำกัดตรงที่ว่าถ้าอยากจะซื้อประกันสุขภาพที่เป็นสัญญาเพิ่มเติมคู่กับประกันนี้อาจจะเป็นไปไม่ได้ หรืออาจจะซื้อได้แต่ไม่คุ้มครองโรคประจำตัวที่คุณมีอยู่แต่คุ้มครองการเจ็บป่วยอื่นๆแทนอันนี้ต่อไปเดาๆไปนะคะ

2021.01.20 16:25

ซันจื

@มะเฟือง มีผลเยอะไหมครับในเรื่องของโลกที่คุณเป็นถ้าคุณเป็นถึงขั้นขนาดที่ต้องหาหมอทุกเดือนอันนี้ทางบริษัทเขาอาจจะเอามาเป็น ข้อที่เขาจะคิดนะครับแต่ถ้าคุณเป็นเฉพาะและนานๆครั้งปีนึงหาหมอทีคิดว่าไม่ไม่เท่าไหร่มันต้องดูแต่ความ รุนแรงของโรคที่คุณเป็นครับถ้าคุณเป็นเรื้อรังแนะนำว่าซื้อประกันตัวอื่นถ้ารักษาให้หายค่อยมาซื้อประกันระยะยาวดีกว่า เพราะว่าช่วงนี้คุณน่าจะต้องใช้เงินเยอะๆสำหรับการรักษานะ

2021.03.22 15:14

Ken

@กาน ใช่ครับ คุณก็พูดตรงๆดี มันเป็นความจริงครับทุกคนต้องเข้าใจว่าประกันชีวิตน่ะความคุ้มครองมันเป็นแบบนั้น ก็บอกอยู่ว่าคุ้มครองชีวิต แต่ไม่ได้คุ้มครองค่ารักษา ไม่ว่าจะเสียชีวิตด้วยโรคอะไร หรือ ด้วยเรื่องอะไร ประกันชีวิตก็อาจจะจ่ายเงินชดเชยให้ตามวงเงินที่กำหนด ซึ่งต่างจากประกันสุขภาพหรือประกันอุบัติเหตุ ที่จะจ่ายค่ารักษาให้ตามเงื่อนไข

2021.05.15 8:1

--เลื่องลือ--

เป็นประกันชีวิตนะครับสำหรับประกันชีวิตของ FWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ ถึงว่าทำไมบางคนบอกว่า ประกันนี้ไม่น่าจะคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาล แต่เรื่องสุขภาพ ผมก็ไม่แน่ใจว่าทางบริษัทจะให้ตรวจก่อนหรือเปล่า บางบริษัมเขาไม่ได้เรียกร้องให้ตรวจแล้ว แค่ซักประวัติเท่านั้น ถ้าเขาตรวจสอบแล้วรู้ว่าผู้สมัครปิดบังก็เป็นเรื่องล่ะครับ

2021.05.21 15:3

เพ็ญ

อาจจะ comment สวนกระแสกับคอมเป็นของคนอื่นๆนะคะ ก็คือว่าจขกท. ถามเกี่ยวกับโรคประจำตัวบางอย่าง สิ่งที่ทุกๆคนเข้าใจว่าประกันตัวนี้คุ้มครองกรณีเสียชีวิตนั้นมันก็ถูกไม่ผิด แต่ว่า บริษัทประกันเขาก็ต้องดูด้วยว่าโรคประจำตัวที่ผู้เอาประกันเคยมีประวัติ เป็นอันตรายร้ายแรงถึงชีวิตได้ไหม ประกันก็มีสิทธิ์ที่จะยกเว้นความคุ้มครองถ้าคุณเกิดเสียชีวิตด้วยโรคนั้น เข้าใจตามนี้นะคะ

2021.06.13 15:50

Wuttichai

@เลื่องลือ ก็ใช่นะครับเป็นประกันชีวิต ของกทมก็ถามเองว่าประกันชีวิตของ fwd จะคุ้มครองไหมถ้าเป็นโรคประจำตัวโรคภูมิแพ้โรคหอบ ผมว่าโรคเหล่านี้ก็อันตรายในระดับนึงนะครับ ทำให้เสียชีวิตได้อยู่เหมือนกันถ้าไม่ได้รับการรักษาที่ทันเวลา ถ้าเป็นประกันชีวิตก็มีแนวโน้มที่จะถูกยกเลิก อ๋อไม่ใช่ครับถูกยกเว้นความคุ้มครอง คือถ้าคุณเสียชีวิตด้วยกรณี ที่มาจากโรคภูมิแพ้หรือโรคหอบก็อาจจะไม่ได้คุ้มครอง

2021.07.22 16:40

Rakna 💗

เจ้าของกระทู้สนใจการทำประกันชีวิตมาตั้งนาน น่าเสียดายนะถ้าคุณจะทำประกันชีวิตไม่ได้จริงๆ คุณเคยคุยกับตัวแทนประกันชีวิตของ FWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์มั้ย เห็นว่าสนใจประกันนี้ ถ้าฉบับนี้ไม่ให้คุณทำ ลองไปหาบริษัทอื่นก่อนมั้ยลองคุยดูก่อนถ้าไม่ได้จริงๆ ขออนุญาตบอกว่าต้องทำใจค่ะ หากซื้อประกันได้แล้วมาบอกด้วยว่าของที่ไหน

2021.07.29 1:40

คมชาญ

เอาง่ายเลยครับ สำหรับเรื่องที่ถามแล้วก็เรื่องที่ตอบกันไปมา แบบ รู้บ้าง ไม่รู้บ้าง จะจบลงเลยครับ ไม่ทราบว่าพี่ที่ถามคำถามนี้พอที่จะรู้จักตัวแทนของ FWD บ้างไหมครับ หรือว่า ตัวแทนประกันของเจ้าไหนก็ได้ครับ ผมว่าน่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องนะครับ เคยเจอบางคนนะครับ เป็นมสกกว่าที่คุณถาม ประกันบางเจ้าเขาก็ยอมให้ซื้อครับ

2021.08.17 15:21

James_007

@เอ๋ยเอ๋ย อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ถ้าจะไปซื้อสัญญาเพิ่มเติม ไม่ใช่สัญญาเพิ่มเติมแต่เป็นประกันสุขภาพอาจจะถูกยกเว้นความคุ้มครอง เรื่องโรคประจำตัวของจขกท. โรคนี้ก็ได้ แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตของ fwd หรือของเจ้าไหนก็ตามผมว่าซื้อได้ครับ เพราะว่าโรคประจำตัวที่จขกท. เป็นมันไม่ได้อันตรายถึงชีวิตขนาดนั้น 100% เลยครับผมมั่นใจว่าซื้อได้

2021.09.13 5:28

อนันศักดิ์

เป็นโรคแบบนี้ คิดว่า น่าจะทำได้นะครับ เพราะเหมือนที่เพื่อนบอกว่าประกัน ตัวนนี้คือประกันชีวิต ไม่ใช่ประกันสุขภาพนะครับ ไม่ได้จ่ายค่ารักษาเวลาที่เราเจ็บป่วย แต่ถ้าเป็นประกันสุขภาพก็ว่าไปอย่างครับ แต่คิดว่าแค่เป็นภูมิแพ้กับหอบ ก็สามารถทำได้นะครับ เพียวแต่การคุ้มครอง ค่ารักษาเขาอาจจะตัดส่วนนี้ไปครับ อาจจะต้องชีแจ้งข้อมูลสุขภาพให้เขาด้วยนะครับ

2021.09.19 14:49

--Karnpat--

อ่านกระทู้นี้แล้วเกิดคำถามในใจว่า คนที่เป็นโรคภูมิแพ้และโรคหอบทำประกันไม่ได้เลยเหรอครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้ถามมาเรื่องประกันชีวิตของ FWD ที่ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ น่ะครับ เห็นกลัวว่าจะซื้อประกันนี้ไม่ได้เพราะมีโรคประจำตัว มีใครรู้เรื่องการซื้อประกันอีกมั้ย ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวเหมือนเจ้าของกระทู้ซื้อประกันไม่ได้ เสียดายนะครับ

2021.09.21 14:8

นาเดีย

เราไม่ได้ทำประกันสุขภาพ ของ FWD นะคะ แต่ เราคิดว่ามาตรฐานของประกัน สุขภาพ น่าจะเหมือนกันทุกเจ้านะคะ เราซื้อประกันสุขภาพ แบบที่เป็นเหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาล ส่วนตัวเราเป็นโรคภูมิแพ้ ตอนที่เราเขียนสมัครประกันสุขภาพเราก็แจ้งว่าเราเป็นโรคนี้อยู่ แต่ก็ไม่เห็นว่าทางประกันเขาจะว่าอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้นะคะ ตอนนี้เราก็ยังใช้งานได้ปกติ

2022.01.12 13:46

พงษ์ไทย

โรคแบบนี้ไม่ได้เป็นโรคร้ายแรงนิครับ สามารถทำประกันได้อยู่แล้ว ของผมก็ไม่ได้ตรวจสุขภาพอะไรนะครับ แต่ผมทำของเจ้าอื่นครับ ผมเองก็เป็นโรคภูมิแพ้ด้วยเหมือนกัน บอกทางตัวแทนประกันตอนที่จะซื้อการคุ้มครองด้วยนะครับ แต่ทางตัวแทนประกันที่ผมทำด้วยก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ ถ้าทำไม่ได้ก็หาของเจ้าอื่นๆดูสิครับประกันบ้านเรามีเยอะ

2022.02.26 4:0

**KochaMon

จะซื้อประกันชีวิตสักฉบับ ถ้าเป็นโรคหอบหืดนี่ ซื้อไม่ได้เลยเหรอคะ เป็นอย่างนี้ทุกบริษัทหรือเปล่า หรือว่าเป็นแต่ของประกันชีวิตของ FWD ที่ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เราคิดว่าเรื่องการเป็นโรคหอบหืดจะไม่สามารถทำประกันสุขภาพได้อย่างเดียวซะอีก คือ มันน่าจะเกี่ยวข้องกันไปในแนวทางนั้นมากกว่า ไม่น่ามีผลกับการประกันชีวิตน่ะค่ะ

2022.04.12 13:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ ถ้าสนใจอยากทำให้พ่อกับแม่ เป็นยังไง แล้วประกันเสริมด้วย คุ้มครองดีไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ที่บ้านคุยกันว่าอยากจะทำ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เอาไว้ให้หลานๆไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ แบบ 15ปี เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องประกันชีวิตไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี