Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ตอนนี้ทำประกันไว้ฉบับหนึ่งเบี้ยที่ส่งในแต่ละเดือนไม่สูงมากตกเดือนละพันต้นๆ เราคิดว่าตอนนี้ทำแค่นี้ไปก่อนแต่อยากสอบถามว่าเมื่อเวลาผ่านไป เราสามารถเพิ่มทุนประกันหรือจะลดลง เราสามารถทำได้ไหมคะขั้นตอนยุ่งยากหรือเปล่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ถวิล

การเพิ่ม-ลดทุนประกัน ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญในการจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยที่ไม่ว่าใครก็ต้องเจอ บางครั้งก็อาจจะเพิ่มเพื่อเพิ่มมรดกให้กับลูกหลาน หรือบางครั้งอาจจะลดเพื่อลดค่าใช้จ่ายในการชำระเบี้ยประกันภัย สุดท้ายหากเราคิดจะเพิ่มหรือลดทุนประกันภัย แนะนำว่าควรปรึกษาตัวแทนก่อน

2020.01.24 7:35

ธีรศักดิ์

การเพิ่ม-ลดทุนประกันนั้นไม่ใช่จะเพิ่มกันได้เลยปุ๊บปับ เพราะมันมีเงื่อนไขอยู่ อย่างการขอเพิ่มทุนประกันนั้น สิ่งที่สำคัญเลยก็คือ เรื่องของการตรวจสุขภาพ เราต้องมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์เค้าถึงจะยอมให้เพิ่มทุน เพื่อป้องกันคนที่ไม่สบาย แล้วมาขอเพิ่มทุนประกัน แล้วก็ตายไป

2020.01.24 7:35

เฉลิม

ทำได้คะ แต่มีขั้นตอนค่อนข้างยุ่งยากหน่อย เพราะต้องตรวจสุขภาพและเช็คว่าคุณมีอาชีพเสี่ยงไหม เพื่อจะให้คุณเห็นภาพ สมมุติว่าตอนแรกที่ทำประกัน คุณสุขภาพแข็งแรงมากแล้วมาพักหลังคุณสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง ป่วยและเข้าโรงพยาบาลบ่อยๆ บริษัทเค้าก็จะต้องคิดแล้วคะว่าถ้าเค้าเพิ่มทุนประกันให้คุณไป แล้วถ้าคุณเกิดเป็นอะไรขึ้นมาบริษัทเค้าต้องจ่ายเยอะ เค้าก็ไม่ค่อยอยากจะอนุมัติกันเท่าไหร่หรอกนะคะ เพราะเค้าจะเสียผลประโยชน์คะ

2020.05.06 6:44

กฤษณ์

ลองติดต่อกับทางตัวแทนของคุณดูครับ เพราะเรื่องนี้เกี่ยวข้องกับสุขภาพของคุณด้วย ถามว่าขั้นตอนยุ่งยากไหมคงจะไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ แต่อาจจะต้องมีการตรวจสุขภาพและคุยเกี่ยวกับเรื่องเอกสาร ถ้าคุณสุขภาพเเข็งแรงโอกาสผ่านค่อนข้างสูง อีกอย่างคุณต้องดูเรื่องการจ่ายเบี้ยด้วยนะครับ การที่คุณขอเพิ่มทุนประกันเท่ากับว่าคุณต้องยอมจ่ายเบี้ยที่สูงเพิ่มขึ้นตามมาด้วย

2020.07.16 7:47

ไก่

สามารถทำได้ครับ ไม่ว่าเราจะทำการเพิ่มทุนประกันหรือลดทุนประกันก็สามารถทำได้ เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีความยืดหยุ่นเพียงพอสำหรับการทำประกันให้กับเรา เราสามารถติดต่อสอบถามกับนายหน้าประกันภัย หรือติดต่อกับศูนย์อำนวยการใกล้บ้านของเราที่เราทำประกันเอาไว้ครับ จริงๆก็อาจจะมีเรื่องยุ่งยากนิดหน่อยแต่ก็สามารถทำได้อยู่เหมือนกันครับ

2020.07.20 8:2

น้ำค้าง0o0

การทำประกันต้องเลือกแบบที่เหมาะกับเราอยู่แล้ว ทั้งเรื่องความคุ้มครอง วงเงินคุ้มครองและค่าเบี้ยประกันด้วย หากสภาพการณ์ในชีวิตเปลี่ยนไปอยากจะเพิ่มหรือลดทุนประกันคงไม่มีใครว่าอะไรหรอกค่ะ แต่ต้องทำตามเงื่อนไขของบริษัทเท่านั้น เห็นด้วยที่ควรปรึกษากับตัวแทนประกันของเราเองก่อน นี่ละนะอีกเหตุผลสำคัญของการที่ต้องมีตัวแทนที่ดี

2020.08.11 5:30

แตงโมปั่น

ในช่วงนี้คงมีคนที่เริ่มปรับลดทุนประกันและการจ่ายเบี้ยประกันมากขึ้นแน่นอนเลยนะคะเพราะสถานการณ์เศรษฐกิจที่ไม่ทำให้รายได้ของคนเราไม่สม่ำเสมอ หรือไม่เท่าเดิมอีกต่อไปอะไรที่ประหยัดได้ลดได้ก็ควรทำ ไม่ว่ากันค่ะสามารถทำได้ใครๆก็ทำในตอนนี้ อาจจะยุ่งยากแต่ทำเถอะค่ะถ้าไม่ไหวจริงๆ เอาไว้รายได้กลับมาเหมือนเดิมค่อยว่ากันใหม่ก็ยังไม่สาย

2020.08.30 17:32

เมี่ยง

ลองไปติดต่อที่บริษัทดูสิครับ ถ้าจะเพิ่มทุนประกันนั่นแสดงว่าค่าเบี้ยประกันรายปีที่เราจ่ายเป็นประจำทุกปีก็จะมากขึ้นกว่าปกตินะคะขึ้นอยู่กับว่าเราจะเพิ่มทุนประกันเท่าไหร่ แต่ผมว่าการเพิ่มทุนประกันดีนะอย่างประกันชีวิตมันเป็นประกันแบบสะสมทรัพย์ถ้าเกิดช่วงไหนเราช็อตเราก็สามารถกู้เงินประกันของตัวเองออกมาใช้ได้ดอกเบี้ยก็ยังต่ำด้วย ผมรู้สึกว่าการลงทุนกับประกันชีวิตคุ้มดีนะครับ

2020.10.16 7:53

Pitbull

อยากรู้หน่อยครับว่าจขกททำประกันของที่ไหนเเค่เดือนละพันต้นๆเองหรอครับ ถ้าราคาประมาณนี้ผมพอจะรับไหวครับ ช่วยแนะนำทีได้ไหมครับว่าทำของบริษัทไหนอะไรยังไง อยากทำมากเลยตอนนี้ เพราะเห็นว่ามีโควิดด้วย อยากทำประกันสุขภาพที่คุ้มครองโรคโควิดด้วยยิ่งดีครับ หรือถ้าเพื่อนๆคนไหนอยากแนะนำประกันสุขภาพที่ราคาไม่แพงมากก็จะขอบคุณมากๆครับ

2021.05.14 11:10

ปอ

@แตงโมปั่น ผมคิดว่าก็น่าจะใช่อย่างนั้นนะ พี่ก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าคุณบริการสามารถปรับขึ้นปรับลงได้ด้วย ผมก็เป็นคนนึงที่พอรู้อย่างนี้แล้วคิดอยากจะไปปรับลดทุนประกันเหมือนกัน ในช่วงนี้ก็รู้กันอยู่ว่าต้องประหยัดไว้ก่อนอย่างน้อยก็ไม่ได้ยกเลิกรายการอยู่เวรคืนแค่ปรับลดทุนประกันก็น่าจะโอเคยังได้ความคุ้มครองอยู่

2021.05.31 16:54

Moomin

อยากถามจขกทหน่อยนะครับว่าทำไมถึงคิดอยากจะเพิ่มทุนประกันหรอครับ??? คือมันไม่พอค่ารักษาหรอครับหรือยังไง ตรงนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจ และคำถามที่ผมสงสัยอีกข้อคือ ถ้าเราทำประกันสุขภาพไปได้สักพักแล้วมีการเคลมบ่อยๆ ตรงนี้จะมีผลต่อการขอเพิ่มทุนประกันด้วยไหมครับ??? เค้าจะให้เราเพิ่มได้ไหมครับ ??? อันนี้ผมสงสัยจริงๆ

2021.07.23 9:57

วรรณภา

เอาเลยคะ ซื้อกาาคุ้มครองเพิ่มได้เลยคะ แต่ต้องรอให้ครบปีก่อนนะคะแล้วค่อยให้ทางตัวแทนประกันของเราปรับให้เราคะ การขอเพิ่มไม่ได้ทำยากอะไรคะ เขาอยากไห้เราปรับอยู่แล้วคะ แต่ถ้าเราไปขอลดการคุ้มครอง อันนี้จรงกันข้ามเลยคะ เหมือนกับว่าทางตัวอทนเขาไม่อยากให้เราลดตัวไหนลงหลอกคะ จ่ายได้ก็จ่ายไปคะ หรือจะเพิ่มแบบที่คุณบอกทำเลยคะ

2021.08.21 4:30

ปลา ^_^

@k. Pitbull สำหรับค่าเบี้ยประกันมันไม่เท่ากันนะคะ ที่ไม่เท่ากันเพราะว่าเขาจะคำนวณจากอายุและรายได้ของเรา อาจจะเป็นไปได้ว่าจขกท. ยังอายุไม่มาก ก็เลยค่าเบี้ยยังไม่สูงเท่าไหร่ แต่ถ้าคุณอายุเกิน 30 ขึ้นไปแล้ว เราคิดว่าค่าเบี้ยคงจะไม่อยู่ที่พันต้นๆแล้วล่ะค่ะ ยังไงลองหาประกันที่ตรงกับตัวคุณจะดีที่สุดค่ะแล้วค่อยดูเรื่องเบี้ยประกันดีกว่า

2021.09.16 9:4

Caramel

@k. Pitbull หรือถ้าคุณอยากได้เบี้ยประกันถูกๆ คุณสนใจพวกประกันสุขภาพที่พ่วงกับบัตรเดบิตไหมล่ะ แบบนั้นน่ะจ่ายเป็นรายปีแค่ไม่กี่พันบาทเอง คุณเลือกได้เลยนะว่าจะพ่วงประกันอุบัติเหตุด้วยไหม มันก็มีของหลายธนาคารที่ตอนนี้เขากำลังทำอยู่ ผมก็ทำไว้ใบนึงแต่ผมทำเกี่ยวกับประกันอุบัติเหตุไว้ เวลาเข้าโรงพยาบาลในเครือก็แค่ยื่นบัตรประชาชนแค่นั้นเอง ลองไปศึกษาดูนะครับ

2021.09.16 9:7

million OH!

เจ้าของกระทู้ให้ความสำคัญกับการทำประกันชีวิตนะคะ เริ่มต้นจากการส่งเบี้ยประกันในแบบที่ตัวเองส่งได้ เมื่อมีรายได้เพิ่มขึ้นก็อยากเพิ่มทุนประกันไปอีก มีการบริหารจัดการเงินให้มีพอจ่ายค่าเบี้ยประกันแบบเจ้าของกระทู้ก็ดีนะคะ คาดว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้คงเพิ่มทุนประกันไปเรียบร้อยแล้วแน่ๆ สมใจคุณแล้วนะ ส่งครบเร็วๆค่ะ

2021.09.29 9:47

ญาดาวดี

ไม่ทราบว่าเป็นประกันของอะไรกันค่าเบี้ยประกันจ่าย น้อยมากๆ แค่ ปีละพันกว่าๆเท่านั้นเอง ของเราขนาดเรื่องระยะเวลาเบี้ยประกันแบบ 20ปี ค่าเบี้ยที่เราต้องจ่ายยังตกปีละ 2,500 กว่าบาทเลย นี้เรายังไม่รวมกับค่าเบี้ยประกันสุขภาพที่เราต้องจ่ายอีกประมาณ 8-9พันบาทนะ ประกันของคุณ การจ่ายเงินคุ้มครองมันเป็นยังไงนะอยากรู้จัง

2022.01.13 15:1

สุภัคกรณ์

ส่งเบี้ยประกันเดือนละพันต้นๆ พี่ยังบอกว่าไม่แพงอีกเหรอครับ ถ้ารวมรายจ่ายตลอดทั้งปี รวมๆแล้วเบี้ยประกันของพี่น่าจะอยู่ที่ 12,000 - 15,000 บาท เลยนะครับ นี้ยังไม่รวมค่าเบี้ยประกันชีวิตอีกนะครับ เงินจำนวนนี้ ถ้าพี่ยังบอกว่าน้อยอยู่ก็น่าสมควรแล้วครับที่จะซื้อ ประกันบางอย่างเพิ่มอีก ไม่ทราบว่าได้ซื้อตัวที่ชดเชยการขาดรายได้เอาไว้ด้วยไหม

2022.02.26 3:50

)5#Kulapong

ดีใจด้วยครับที่เจ้าของกระทู้ได้เงินเดือนเพิ่มขึ้น มีเงินพอสำหรับการเพิ่มทุนประกันให้กับกรมธรรม์ของตัวเองด้วย ยังไงก็ดูเรื่องค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายเพิ่มด้วยนะครับ ต้องมากขึ้นแน่ๆอิงตามทุนประกันภัย แต่คิดว่าคุณคงจ่ายไหวอยู่แล้วถึงได้อยากเพิ่มทุนประกันภัย ยากนะ ที่จะได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นในช่วงนี้น่ะครับ

2022.04.11 13:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี