Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

อันนี้ผมแค่สงสัยสัยเกี่ยวกับประกันอุบัติเหตุนะครับ คือถ้าผมซื้อไว้แล้ววันหนึ่งผมเข้ารับการรักษาพยาบาล เช่น ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว แล้วทางโรงพยาบาลสั่งให้ทำ MRI กรณีแบบนี้ทางประกันอุบัติเหตุ จะตีว่าเราเข้ารับการรักษาด้วยอะไรครับ แล้วทางประกันอุบัติเหตุเขาจะจ่ายสินไหมทดแทนให้กับเราไหมครับ ช่วยอธิบายให้ด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แป๋ม จ๊า

เราว่าทางประกันต้องเชคก่อนแน่ๆคะว่า ที่เราปวดหรือเจ็บ มันเกิดจากสามเหตุอะไรกันแน่คะ เป็นไปได้ที่การเกิดอุบัติเหตุเราไม่ได้เป็นแผบอะไร แค้ปวดตามตัวเท่านั้น กรณีเชคว่าบาดเจ็บหรือปวดมาจากอุบัติเหตุ เราสามรถที่จะขอสินไหมทดแทนจากทางประกันที่เราทำได้แน่นอนคะ แต่เราว่าเวลาการคืนเงินให้ค่อนข้างนานกว่าเคลมประกันแบบอื่นๆคะ

2020.11.14 13:22

หมูหวาน

ถ้าคุณหมายถึงประกันอุบัติเหตุของไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 ตัวนี้จะไม่มีความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลนะคะ จะมีเฉพาะ การเสียชีวิต การสูญเสียอวัยวะ สายตา หรือทุพพลภาพถาวรสิ้นเชิง แต่ถ้าคุณมีประกันตัวอื่น คุณลองเข้าไปอ่านในกรมธรรม์ ในนั้นจะมีการระบุเงื่อนไขต่างๆ สำหรับความคุ้มครองทีคุณจะได้รับประโยชน์

2020.12.13 0:42

ศิวัชญา

แบบนี้คงจะไม่ได้แล้วละครับ เพราะว่ามันไม่ด้เป็นอุบัติเหตุครับ แต่ถ้าลื่นล้มในห้องน้ำ แบบนี้สามารถเขารับการรักษาแล้วก็ได้รับการคุ้มครองด้วยครับ ดังนั้นเวลาที่ล้มหรืออุบัติเหตุเล็กๆ รีบไปหาหมอในวันนั้นเลยครับ แต่ถ้าจะให้ดีนะครับ ซื้อประกันสุขภาพที่เหม่าข่ายค่ารักษาน่าจะกีกว่านะครับ เพราะคุ้มครองทุกกรณีเลยครับ

2021.01.15 15:19

สุภาภรณ์

หลายคนมักจะเข้าใจผิดในเรื่องนี้ ประกันตัวนี้ไม่ได้ครอบคลุมเกี่ยวกับเรื่องค่ารักษาพยาบาลนะคะ เขาคุ้มครองในกรณีที่คุณเสียชีวิตหรือทุพพลภาพเท่านั้น ถ้าคุณต้องการที่จะได้รับความคุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องค่ารักษาพยาบาลแนะนำให้ไปทำประกันสุขภาพนะคะ มันเป็นคนละตัวกันค่ะกับประกันอุบัติเหตุ ยังไงก่อนจะสมัครควรอ่านเงื่อนไขให้ดีด้วยนะคะ

2021.03.27 2:29

Dino

@แป๋ม จ๊า คิดว่าเหมือนที่กับคุณบอก ก็คือเขาจะเช็คก่อนถ้าเป็นการปวดนั่นปวดนี่เพราะสุขภาพประกันอุบัติเหตุไม่คุ้มครองแน่นอน แต่ถ้าอาการปวดนั้นมาจากอุบัติเหตุอย่างเช่นตกบันได ลื่นล้ม อะไรพวกนี้ก็สามารถเคลมประกันอุบัติเหตุได้ เขาว่าเคยมีประสบการณ์ใช้ประกันอุบัติเหตุสำหรับอาการปวดหลังเพราะว่าลื่นล้มค่ะ เขาก็คุ้มครองให้นะ

2021.05.14 10:0

คิดคิด

ถ้าเข้ารับการรักษาพยาบาล เช่น ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว แล้วทางโรงพยาบาลสั่งให้ทำ MRI กรณีแบบนี้ทางประกันอุบัติเหตุ จะตีว่าเราเข้ารับการรักษาด้วยอะไร?...ด้วยอาการเจ็บป่วยที่ไม่ได้มาจากอุบัติเหตุไงล่ะครับ ซึ่งประกันอุบัติเหตุที่คุณมีอยู่ไม่ให้ความคุ้มครองหรอก ผมว่าคุณลองดูประกันประเภทอื่นด้วยดีกว่า สมัครเพิ่มเอาครับ

2021.05.18 15:30

Tanan

มีหลายคนเข้ามาคอมเม้นท์และให้คำอธิบายเพิ่มเติมให้กับเจ้าของกระทู้แล้ว คงเข้าใจแล้วนะครับว่าการไปโรงพยาบาลด้วยอาการเจ็บป่วยกับการเข้าโรงพยาบาลด้วยอุบัติเหตุมันมีความแตกต่างกันอย่างไร ถ้าอยากได้รับความคุ้มครองจากประกัน ต้องซื้อประกันให้ตรงกับความต้องการของคุณจริงๆ ไม่อย่างนั้นก็ต้องจ่ายเงินเอง ขอเงินชดเชยไม่ได้ครับ

2021.07.27 15:36

RAINY

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับประกันอุบัติเหตุเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ตามปกติแล้วประกันแบบนี้เขามีการคุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องการรักษาพยาบาลด้วยไหมคะ?? หรือว่าจะต้องเสียชีวิตเท่านั้นหรือพิการถึงจะได้รับความคุ้มครอง?? ตอนนี้เรากำลังมองหาประกันอุบัติเหตุที่คุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องค่ารักษาด้วยอ่ะค่ะ มีที่ไหนพอจะแนะนำได้บ้างไหมคะ

2021.07.31 1:52

วศรัณยา

@RAINY ประกันอุบัติเหตุ เรื่องของการคุ้มครองอยู่ที่เราเลือกแผนการคุ้มครองว่า ว่าจะเอาการคุ้มครองแบบไหน มีทั้งจ่ายกรณีเสียชีวิตอย่างเดียวก็มีคะ แต่ประกันแบบนี้ไม่ค่อยได้รับความนิยมมากเท่าไรคะ ส่วนใหญ่ เรามักจะเลือกการคุ้มครองแบบคุ้มครอง2เด้งเลยคะ ได้้ทั้งค่ารักษา แล้วก็ถ้าเสียชีวิตก็ได้สินไหมทดแทนด้วยคะ

2021.08.16 6:18

พริกหวาน

อยากรู้หน่อยนะคะว่าประกันอุบัติเหตุเนี่ยถ้าเป็นประกันอุบัติเหตุแบบคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลด้วยแบบนี้ต้องเสียค่าเบี้ยประมาณเท่าไหร่แพงหรือเปล่าคะ ค่าเบี้ย ขึ้นอยู่กับอะไร?? แล้วจะแตกต่างกันยังไงกับการที่เราทำประกันสุขภาพที่คุ้มครองค่ารักษาพยาบาลด้วยเหมือนกัน?? ถ้าใครมีความรู้รบกวนช่วยตอบทีนะคะ สงสัยมานาน

2021.09.17 11:3

อนันศักดิ์

มีอาการแบบนี้ จะไปรักษา ที่โรงพยาบาลเอชนทำไมละครับ ไม่ทราบว่าทางหมอเขาได้แนะนำไหมครับว่าสามารถกลับมารักษาที่โรงพยาบาลของรัฐบาลได้นะครับ เพียงแค่ขอประวัติการรักษา จากโรงพยาบาลนั้นมาครับ แล้วก็เข้ามาที่โณงพยาบาลครับ เดียวหมอเขาดูประวัติ แล้วเขาก็จะจัดการต่อเองครับ ใช้สิทธ 30บาทของเราดีกว่าครับ ไม่ต้องไปเครียดว่าประกันจะคุ้มครองไหม

2021.09.19 14:49

วุฒิ.ตับผม

@หมูหวาน ไปอ่านเงื่อนไขของประกัน ที่จขกทถามถึงมาแล้ว ก็เหมือนที่คุณบอกครับไม่มีวงเงินค่ารักษาให้ แต่จะคุ้มครองชีวิตถ้าเกิดอุบัติเหตุจนเสียชีวิตหรือว่าพิการ มีเงินชดเชยให้ ถ้าสมมุตินะถ้าสมุดประกันตัวไหนคุ้มครองอุบัติเหตุ อาการต่างๆที่จขกท. ถามมา ถ้าอยู่ๆเป็นขึ้นมาเองมันคงจะเกี่ยวกับสุขภาพแบบนี้ประกันอุบัติเหตุไม่คุ้มครองหรอกครับ

2021.09.29 10:17

เขมทัต

ต้องอ่านที่สัญญาประกันนะครับ ว่าเขาคุ้มครองอะไรบ้าง แต่ ส่วนตัวของผมนะครับ เคยทราบมาว่าประกันตัวนี้เป็นประกันที่ทางบัตรเครดิต ให้เราทำนะครับ สาเหตุที่เขาให้เราทำเพราะ ถ้าเราเสียชีวิต เขาก็จะได้เงินประกันของเราไปจ่ายหนี้ที่เราค้างอยู่ครับ เขาจะไม่แจ้งศาลเพื่อให้ลูกๆจ่ายหนี้แทนครับ ส่วนถ้าอยากได้รับการคุ้มครองค่ารักษา ต้องหาซื้อเพิ่มครับ

2021.10.26 8:1

พรนภาpa

กรณีแบบนี้เราคิดว่าน่าจะซื้อการคุ้มครองเพิ่มเติมนะคะ เอาประกันที่คุ้มครองกรณีผู้ป่วยนอกก็ได้ค่ะ ตัวนี้เขาจะคุ้มครองค่ารักษาพยาบาล แล้วแต่ว่าประกันเจ้านั้นจะกำหนดที่วงเงินเท่าไหร่ต่อครั้ง แต่ส่วนใหญ่สามารถใช้ได้ประมาณ 30 ครั้ง/ปี คิดว่าตัวนี้น่าจะเหมาะ ซื้อกันไว้ก่อนกรณีที่เราไม่ต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

2022.01.17 15:44

กิตติภูมิ

ประกันตัวนี้เป็นการคุ้มครอง อุบัติเหตุแบบ อบ.2 หรือเปล่า เพราะเท่าที่เราเชคการคุ้มครอง เขาจะจ่ายสินไหมทดแทน สองกรณีเท่านั้น อย่างแรก เราประสบอุบัติเหตุแล้วสูญเสียอวัยวะแบบถาวร กับ อย่างที่สองคือเราประสบอุบัติเหตุแล้วเสียชีวิต ส่วนการเจ็บป่วยหรือว่าการบาดเจ็บ จากอุบัติเหตุ ประกันแบบนี้ไม่ได้คุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลให้นะครับ

2022.03.24 4:56

กุลจิรา!&5

ก็ต้องดูก่อนอะว่าที่คุณเข้าไปโรงพยาบาลเพื่อเข้ารับการรักษาพยาบาล จากอาการปวดเข่า ปวดหลัง หรือปวดเอว อันเนื่องมาจากสาเหตุอะไร เกิดอุบัติเหตุมั้ยหรือว่าเป็นอาการจากทางร่างกายหรือโรคที่คุณมีอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้เข้ารับการรักษาเพราะเกิดอุบัติเหตุ ต่อให้คุณมีประกันอุบัติเหตุ บริษัทประกันเขาไม่จ่ายค่าสินไหมหรือค่ารักษาให้หรอกค่ะ

2022.04.11 12:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

All (ประกัน)

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี