Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ฉันมีสุขภาพที่แข็งแรงไม่เคยเจ็บป่วยเลยมีเพียงแค่ครั้งเดียวที่ฉันต้องไปนอนโรงพยาบาลเนื่องจากตรวจเจอเนื้องงอกที่มดลูกซึ่งเป็นเนื้องอกธรรมดาและฉันได้รับการผ่าตัดรักษาแต่ตอนนี้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีฉันต้องการที่จะทำประกันสุขภาพสักฉบับฉันอยากทราบว่าในกรณีที่ฉันเคยได้รับการผ่านตัดมาก่อนฉันสามารถทำประกันได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praves

ฉันเองก็เคยผ่าตัด ถุงน้ำที่เต้านมมาก่อน และฉันได้ขอทำประกันสุขภาพ ขั้นตอนการขอฉันต้องบอกความจริงเกี่ยวกับการผ่าตัดของฉัน ซึ่งบริษัทก็ไม่ได้ปฏิเสธแต่จะมีเงื่อนไขคือจะไม่คุ้มครองกรณีที่เกิดจากโรคที่เกี่ยวข้อง กับอาการที่เกิดที่ผิดปกติมาก่อน แต่สำหรับโรคอื่นๆจะได้รับความคุ้มครองตามกรมธรรม์เหมือนเดิมค่ะ

2020.08.18 14:18

Kanok_12

ขึ้นอยู่กับประกันสุขภาพของแต่ละที่นะคะ ว่าเงื่อนไขที่นั่นเป็นยังไง ต้องดูเงื่อนไขเป็นหลักค่ะ อีกอย่างนึงประกันสุขภาพบางที่บอกเลยว่าเขาไม่ได้คุ้มครองโรคที่เราเคยเป็นมาก่อนด้วยนะคะ ดังนั้นถ้าคุณเคยเป็นโรคอย่างเช่นเนื้องอกที่มดลูก คุณต้องแจ้งกับทางประกันค่ะว่าคุณเคยเป็นโรคเกี่ยวกับอะไรมาก่อน ถ้าเขายังคุ้มครองเขาก็จะบอกคุณทางแต่ถ้าเขาไม่คุ้มครองคุณก็จะได้รู้ว่าคุณจะไม่ได้รับเงินชดเชยในส่วนนี้

2020.11.30 0:10

สุวิศร์

ถ้าเคยรักษาเนื่องจากโรคร้ายแรงบางอย่าง แบบที่เพื่อนคนแรกบอก เขาจะไม่คุ้มครองครับ แต่จะคุ้มครองโรคอื่นๆครับ การที่เราแจ้งเกี่ยวกับประวัติที่เราเคยรักษาถือว่าเป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ เพราะว่าถ้าเราไม่แจ้ง แล้วเขาสืบทราบภายหลัง ประกันสุขภาพของเราจะถูกยกเลิกทันทีครับ ้สียดายเงินด้วยครับเพราะว่าเขาไม่คืนเงินให้นะครับ

2020.12.31 4:18

กุมภา

ต้องลองทำดูครับ ตอนทำเราก็บอกตามความจริงไปเลยว่าเราเคยเป็นอะไรมาก่อนเดี๋ยวทางบริษัทจะพิจารณาเอง บางทีบริษัทเขาอาจให้เราไปตรวจสุขภาพเพิ่มเติม หรือไม่ก็ขอประวัติการรักษาพยาบาลมาประกอบครับ ผลจากการพิจารณาอาจออกมาได้ในหลายรูปแบบเลยครับ เช่น รับประกันแต่จ่ายเบี้ยแพงขึ้น รับประกันตามปกติ หรือไม่แน่ก็อาจปฏิเสธการรับประกันไปเลยครับ

2021.02.25 4:5

ลดา

ขอบคุณทุกๆคอมเม้นนะคะ ได้ประโยชน์มากจริงๆ สรุปว่าสามารถซื้อประกันสุขภาพได้ แต่ก็มีความเป็นไปได้ที่เขาจะไม่คุ้มครอง ถ้าหากว่าเกิดเนื้องอกอีกครั้งแล้วต้องผ่าตัด แต่ก็จะคุ้มครองในเรื่องอื่นๆ ก็พอจะเข้าใจได้ค่ะ ถ้าอย่างนั้นก็สบายใจแล้ว เพราะว่าก่อนหน้านี้ไม่มั่นใจเลยคิดว่าตัวเองไม่สามารถซื้อประกันสุขภาพได้อีกต่อไป

2021.05.19 13:51

จุ๊บจิ๊บ//

ประกันสุขภาพน่ะเจ้าของกระทู้ทำได้อยู่แล้วล่ะค่ะ แต่บริษัทประกันจะให้ความคุ้มครองเรื่องอะไรบ้างและไม่ให้ความคุ้มครองเรื่องอะไรบ้างก็เป็นอีกเรื่องนึงที่เจ้าของกระทู้ต้องพูดคุยและตกลงกับทางบริษัทเองค่ะ ที่แน่ๆ โรคหรืออาการที่เกี่ยวข้อง เกี่ยวเนื่องมาจากความเจ็บป่วยหรือการผ่าตัดที่คุณเคยทำมาก่อน จะไม่ได้ความคุ้มครองค่ะ

2021.05.24 9:3

Hut

ฝากไว้ให้เป็นความรู้แล้วกันนะครับ ตามปกติบริษัทประกันสุขภาพเค้าจะมีนโยบายที่ไม่คุ้มครองโรคที่เราเคยเป็นมาก่อน หรือ ไม่คุ้มครองพวกการศัลยกรรมความสวยความงาม โรคผิวหนัง หรือแม้กระทั่งโรคที่เกี่ยวกับทันตกรรม สายตา พวกนี้ประกันสุขภาพเค้าจะไม่ให้เราเคลมนะครับ แล้วถ้าอยากจะสมัครก็จะต้องแจ้งข้อมูลสุขภาพของเราตามความเป็นจริงด้วย

2021.06.24 11:18

Tida

@Hut ว้า...นึกว่าจะคุ้มครองเกี่ยวกับพวกศัลยกรรมด้วย เพราะว่าอยากจะไปทำแต่ก็กลัวว่ามีผลข้างเคียง แบบนี้ถ้าเราทำประกันสุขภาพไม่ได้เราสามารถทำประกันชีวิตได้ไหมคะ เพราะเคยดูข่าวที่ไปทำศัลยกรรมแล้วเสียชีวิต จะได้อุ่นใจหน่อย ไม่ต้องเป็นห่วงคนข้างหลัง อยากรู้ว่าถ้าเราไปทำประกันชีวิตเค้าจะคุ้มครองพวกศัลกรรมอะไรแบบนี้ไหมคะ??

2021.07.23 9:25

สราวุธ

ไม่ว่าจะเป็นโลกอะไร เราสามารถทำประกันได้ครับ เพียงแต่ว่าทางประกันเขาจะเลือกเองครับว่าทำได้หรือไม่ได้ ส่วนทีหลายคนบอกผ่าตัดหรือว่ารักษาบางโรคหายแล้ว กรณี ถ้าเราเป็นขึ้นมาอีกเป็นไปได้เยอะครับ ที่ทางประกันจะไม่คุ้มครองโรคที่เราเคยได้รับการรักษาครับ แต่อาจจะมีข้อยกเว้นบ้างครับ ว่า รักษามาแล้วประมาณกี่ปี ครับ

2021.08.21 4:30

พีชพีช

เรื่องนี้ต้องคุยกับตัวแทนที่ขายประกันโดยตรงเลยอะค่ะ ถ้าดูตามเงื่อนไขที่บริษัทกำหนดไว้ อาจดูเหมือนว่าไม่สามารถซื้อประกันสุขภาพได้ แต่ถ้าคุยรายละเอียดเรื่อง เคยผ่าตัดมาเมื่อไหร่ ผ่าตัดอะไร แล้วผลเป็นอย่างไร ถ้าคุยทุกเรื่องแล้วก็จะรู้ได้ว่า พอจะมีช่องทางไหนให้คุณสมัครประกันนั้นๆได้บ้าง สมัครประกันไหนได้ มาบอกด้วยนะคะ

2021.09.06 13:29

vivi

@ พีชพีช ไม่รู้นะบางครั้งตัวแทนก็ไม่ยอมบอกเงื่อนไขทั้งหมด เหมือนหลอกให้ซื้ออ่ะ แต่พอถึงเวลาจริงๆก็เคลมไม่ได้ คือก่อนจะซื้อต้องถามแบบให้ละเอียดเลยอ่ะ หรือต้องเอาคนที่มีประสบการณ์ในเรื่องนี้ไปด้วยอะไรแบบเนี้ยไม่รู้นะในความคิดของเราคิดแบบนี้ เพราะบางครั้งเหมือนตัวแทนก็อยากจะขายเท่านั้นไม่ได้อยากจะรับผิดชอบอะไรมาก

2021.09.13 6:43

Sooksabai

เจ้าของกระทู้สงสัยว่าจะทำประกันได้หรือเปล่าเพราะว่าเคยผ่าตัดเนื้องอกมาก่อน..ทำได้นะครับ แต่ในส่วนของความคุ้มครองสุขภาพเรื่องเนื้องอก เรื่องโรคมะเร็งอาจจะยากหน่อย ผมว่าคุณคุยกับตัวแทนประกันได้ ยิ่งถ้าเป็นตัวแทนที่รู้จักกันอยู่แล้ว เขาจะแนะนำให้ได้ครับว่าคุณต้องทำอะไรบ้างเกี่ยวกับเรื่องนี้ เผื่อว่าจะได้ความคุ้มครอง

2021.09.28 13:9

Mind

จะสามารถสมัครได้หรือไม่ได้นั้นจขกท. ต้องปรึกษาทางตัวแทนนะคะ เพราะว่าเงื่อนไขแต่ละที่อาจจะไม่เหมือนกัน แต่ยังไงที่แน่ๆล่ะถ้าเขาสงสัยว่าคุณสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง เขาอาจจะขอตรวจร่างกายจขกทเพิ่มเติมดู อีกอย่างในเรื่องของทุนประกันก็สำคัญมาก เพราะเขาจะดูสุขภาพของเราเป็นหลักค่ะ ถ้าทุนประกันสูงยิ่งต้องตรวจสุขภาพกันเยอะเลย

2021.12.31 4:44

เศรษฐวัฒน

โดยพื้นฐานแล้วสมารถสมัครได้เลยครับ แต่ก็จะได้รับการยกเว้นไม่คุ้มครองจากโรคที่เคยได้รับการรักษาเท่านั้นเองครับ ส่วนถ้าเป็นโรคใหม่ๆไม่ต้องกลัวครับประกันสุขภาพจ่ายให้ครับ ไม่ทราบมีประกันสุขภาพที่อยู่ในใจเอาไว้บ้างหรือยังครับ ถ้ายังไม่มีอยากให้ดูเป็นประกันที่เป็นแบบเหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลนะครับ ตัวนี้น่าจะคุ้มสุดแล้วช่วงนี้

2022.01.16 16:37

เจริญชัย

ถ้ามากังวลแบบนี้ไม่ได้ทำแน่นอนครับ ประกันสุขภาพเขาก็มีข้อกำหนดเอาไว้แล้วว่าถ้าเป็นการเจ็บป่วยจากที่เราเคยเป็นมาก่อนแล้วเขาจะคุ้มครองไหม ยังไง เขียนประวัติการรักษาของเราไปด้วยนะครับ ได้หรือว่าไม่ได้เดียวทางตัวแทนประกันเขาจะจัดการให้เราเองแหละ ไม่ต้องกังวล คิดว่ายังไงตัวแทนของเราก็น่าจะดันให้เราผ่านเองแหละครับ

2022.03.22 3:28

%@กันยนา

แล้วเจ้าของกระทู้ไปทำประกันสุขภาพได้มั้ยคะเนี่ย เท่าที่อ่านจากโพสต์ของคุณ การผ่าตัดครั้งนั้นสิ่งที่เจอเป็นเนื้องอกธรรมดา เราว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรมากนะคะ ยิ่งการผ่าตัดครั้งนั้นมันนานมาแล้วยิ่งไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ลองคุยกับตัวแทนประกันของคุณก่อนค่ะ เห็นถามเรื่องประกันสุขภาพมา เดาว่าคุณมีประกันชีวิตอยู่แล้วใช่มั้ย

2022.04.14 15:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี