Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

น้องชายประสบอุบัติเหตุแล้วขาขาดค่ะ ตอนนี้อยากทำประกันให้เขาเลยอยากรู้ว่าจะสามารถพาไปทำได้รึป่าวประกันจะรับทำไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Anuthat

ถ้าเป็นสมัยเมือ่ก่อนนั้นคนพิการไม่สามารถทำได้ครับแต่ในปัจจุบันคนพิการสามารถที่จะทำประกันได้แล้วครับโดยจะแบ่งกลุ่มคนพิการเป็น 3 กลุ่มประมาณนี้ 1.กลุ่มคนพิการทางการมองเห็น 2.กลุ่มคนพิการทางการได้ยินหรือสื่อความหมาย 3.กลุ่มคนพิการการเคลื่อนไหวหรือร่างกาย

2019.08.01 18:0

Pongpanet

แล้้วแต่บริษัทประกันครับ ถ้าทางบริษัทประกันเห็นว่ามีความเสี่ยงมากเกินไปเขาก็จะทำการปฏิเสธไม่ให้เราทำประกันครับเพราะบริษัทคือธุรกิจจัดทำเพื่อหวังผลกำไรถ้าระดับความพิการของเราอยู่ในระดับความเสี่ยงเราก็จะไม่สามารถทำได้ครับแต่ยังไงก็ต้องขอแนะนำให้เข้าไปถามบริษัทประกันหลายๆแห่งก่อนนะครับเขาจะมีคำแนะนำให้

สว่าง

สามารถที่จะทำได้ครับ แต่บริษัทประกันเขาก็จะมีเงื่อนไขและระดับความพิการโดยการจ่ายค่าเบี้ยประกันและการคุ้มครองก็จะแตกต่างกันไปตามระดับความพิการของเราว่าเราพิการอยู่ในกลุ่มไหนส่วนใหญ่ที่จะสามารถทำประกันได้นั้นก็จะเป็นผู้พิการทางการมองเห็นหรือร่างกายโดยการเกิดมาจากอุบัติเหตุ

Runrot

ทำได้ครับ แต่อาจมีเงื่อนไขที่ตามมาครับ ลองดูครับ แต่ผมว่าดีนะครับที่คนพิการสามารถยังทำประกันได้อยู่ครับ ถือว่าไม่ปิดช่องทางให้ผู้พิการได้เขาถึงสิทธิการรักษาที่ดีกว่าครับ ผมเองก็กำลังคิดว่าอยากทำให้น้องชายครับ น้องประสบอุบัติเหตุครับ ขาขวาตอนนี้ออ่นแรงแต่ทุกอย่างดีหมดครับ ถ้าเสีบเบี้ยแพงก็ต้องคิดอีกทีครับ

2020.03.26 5:35

พิชิต

ทำได้ค่ะ อย่างกรมธรรม์ประกันภัยเพื่อคนพิการ แต่ก็ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขรายละเอียดต่างๆด้วยค่ะ อย่างมีคนรู้จักน้องเขาเป็นกล้ามเนื้ออ่อนแรง ลงบัตรคนพิการไปแล้วด้วย แต่ว่าตอนที่ไปทำประกันชีวิตเนี่ย บริษัทประกันไม่รับ แต่ไม่ได้ปฏิเสธว่าเหตุผลที่ทำใฝไม่ได้เป็นเพราะเราพิการนะ เค้าใช้เหตุผลอื่นปฏิเสธ ก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายเราเป็นยังไง เสี่ยงไหม อะหไรแบบนี้

2020.04.15 4:50

บัณฑิตา

มีนะครับมีประกันอุบัติเหตุเพื่อคนพิการสำหรับรายย่อย ไมโครอินชัวรันส์ ซึ่งมีเบี้ยประกันเริ่มต้นเพียง 300 บาทต่อปีเท่านั้นมีการคุ้มครองในกรณีที่เสียชีวิตจากอุบัติเหตุ แต่ต้องไม่เป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากการถูกทำร้ายร่างกายและอุบัติเหตุจากการขับขี่รถจักรยานยนต์นะครับ ไม่ได้รับเงินชดเชยหรือค่าทำขวัญจากการเกิดอุบัติเหตุตลอดระยะเวลาการประกันภัยจำนวน 5,000 บาทครับ

2020.04.24 5:14

Pada

ผมคิดว่าทำได้นะครับ ผม เคยหาข้อมูลว่าคนพิการสามารถทำประกันชีวิตได้กับบริษัทไทยประกันชีวิตแต่ผมไม่ทราบชื่อของกรมธรรม์หรือเงื่อนไขของประกันชีวิตสำหรับคนพิการว่าชื่อว่าอะไรกันแน่ ถ้าคุณสนใจลองสอบถามกับบริษัทไทยประกันชีวิตดูนะครับว่ามีกรมธรรม์หรือเงื่อนไขอะไรบ้างสำหรับคนพิการที่ต้องการทำประกันชีวิต แต่ผมมั่นใจว่ามีนะครับ

2020.04.27 9:22

ภาสุระ

เดี๋ยวนี้บริษัทประกันเขาเปิดกว้างขึ้นนะคนพิการก็ทำประกันได้ ก็ต้องค่อยๆหาดูว่ามีบริษัทไหนให้ทำประกันเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง ความคุ้มครองสำคัญค่ะเลือกแบบที่เหมาะกับเราอย่างเราต้องการ อีกอย่างก็เรื่องเบี้ยประกัน เลือกที่สามารถจ่ายได้เพื่อความคุ้มครองต่อเนื่อง ถ้าพอจะมีตัวแทนประกันที่รู้จักอยู่บ้างลองปรึกษาเขาดูค่ะ

2020.05.20 7:11

อารี

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แบบนั้นน้องชายคุณคงใช้ชีวิตลำบากแย่เอาใช่วยคนดูแลด้วยนะครับผมเองเข้าใจดีว่าการเป็นคนพิการนั้นต้องสู้เพราะผมเองก็พิการเหมือนกันผมเกิดอุบัติเหตุตอนทำงานที่โรงงานครับแขนหายไปข้างหนึ่ง แล้วผมทำประกันอุบัติเหตุกับเมืองไทยประกันชีวิต แล้วก็ทำประกันชีวิตกัยที่นี่ด้วยครับแต่ไม่ใช่กรมธรรม์สำหรับคนพิการนะครับแต่เป็นกรมธรรม์สำหรับคนธรรมดาทั่วไปแต่ไม่มีเงื่อนไขกำหนดว่าผู้เอาประกันต้องมีอวัยวะครบ 32 ดังนั้นตัวแทนประกันเลยแนะนำผมครับ กรมธรรม์ประกันชีวิตของบางบริษัทที่เป็นของคนธรรมดาทั่วไปคุณก็ทำได้ครับถ้าไม่มีเงื่อนไขกำหนดชัดเจนเรื่องนี้

2020.05.30 19:1

Pang

ขอย้ำครับว่าคนพิการ สามารถทำประกันชีวิตได้แล้วครับ ลองๆไปดูของไทยประกันชีวิตดูครับ เขามีข้อมูลดีมากเลยครับ เช่น คนพิการที่สามารถทำได้ เขาบอกว่า ถ้าอยากทำประกันชีวิตของคนพิการ ต้องพิการไม่เกินสองอย่างครับ เช่น ตาบอดสองข้างอะไรแบบนี้ครับ ส่วนเรื่องระยะเวลาที่พิการก็มีส่วนด้วยนะครับ ต้องพิการมาอย่างน้อย1ปีครับถึงสามารถทำได้ครับ

2020.06.17 8:53

น้ำฝน

ดีมากเลยนะคะถึงแม้ว่าคนพิการ ที่ได้รับอุบัติเหตุมาก็สามารถที่จะเกิดอุบัติเหตุขึ้นกับเขาได้อีกเพราะว่า เมื่อเข้าใจจะทำอะไรหรือว่าการเดินทางก็ไม่สามารถที่จะช่วยเหลือตัวเองได้เต็มที่ การที่เราพยายามคิดถึงสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับเขาก็เป็นการป้องกันตัวเขาเองและช่วยเขาสามารถมีค่าพยาบาลในการช่วยเหลือตัวเองจากประกันด้วยค่ะ เพราะฉะนั้นเดี๋ยวนี้มีบริการดังกล่าวแล้ว

2020.07.15 4:28

มะหมี่

ก็ต้องดูว่าพิการแบบไหนแล้วก็จะทำประกันชีวิตอะไรด้วยค่ะ อย่างเช่น ถ้าคนพิการทางสายตาและจะทำประกันชีวิตหรือประกันอุบัติเหตุทางรถยนต์ คิดว่าบริษัทประกันภัยก็ไม่น่าจะให้ทำนะคะก็เลยขึ้นอยู่กับว่า บริษัทประกันภัยที่เราจะทำน่ะเขาดูเกณฑ์ตรงไหนแต่ว่าสมัยนี้แล้วประกันภัยหรือว่าประกันชีวิตที่คนพิการก็ทำได้มีอยู่เยอะนะคะ ยิ่งประกันชีวิตนี้คนพิการมีโอกาสทำได้มากกว่าประกันภัยอุบัติเหตุอีกค่ะ

2020.07.20 8:13

lowona

ดีมากๆเลยนะคะที่ตอนนี้โลกเรามีความก้าวหน้าขึ้นมาก จากแต่ก่อนที่ไม่มีประกันชีวิตสำหรับผู้พิการมาตอนนี้มีการเปิดให้ทำประกันชีวิตสำหรับผู้พิการได้แล้ว และที่เห็นกันเลยก็เป็นของกรมธรรม์นี้และค่ะ แต่คนที่จะซื้อประกันนี้ได้ ต้องเป็นผู้มีความพิการทางการมองเห็น ทางการได้ยินหรือสื่อความหมาย และทางการเคลื่อนไหวหรือร่างกายเท่านั้นนะคะ

2020.08.17 11:25

-กลองชาตรี-

ผมไม่เคยนึกถึงเรื่องนี้เลย ว่าการทำประกันชีวิตนั้นทุกๆคนทำได้เหมือนกันมั้ยแล้วผู้พิการล่ะทำได้หรือเปล่า ที่จริงเป็นเรื่องที่น่าคิดนะครับ สำหรับครอบครัวที่มีผู้พิการหากเป็นได้น่าจะพาพวกเขาไปทำประกันชีวิตไว้บ้างก็ดีนะครับ ค่าเบี้ยประกันจะแตกต่างกับของคนทั่วไปมากมั้ยไม่รู้ ลำพังของคนทั่วไปค่าเบี้ยประกันก็พอสมควรอยู่

2020.08.26 4:44

แนน

@k.-กลองชาตรี- ค่าเบี้ยก็เหมือนกับคนปกติทั่วๆไปแหละค่ะขึ้นอยู่กับว่าคุณทำประกันอะไร ? ประกันอุบัติเหตุหรือประกันชีวิต ? อีกอย่างนึงก็มีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเช่น อายุ ประมาณนี้ค่ะ มีหลายบริษัทเลยนะตอนนี้ที่เห็น อีกอย่างเคยได้ยินว่าประกันอุบัติเหตุเดือนละประมาณสามร้อยกว่าบาทเองนะคะ อันนี้คงต้องลองไปเช็คกับทางตัวแทนดูอ่ะค่ะ

2021.05.13 1:22

Ten

สรุปว่าคนพิการยังสามารถทำประกันได้ งั้นขอถามเพิ่มนะว่าเป็นประกันประเภทไหน ประกันชีวิตอุบัติเหตุตรวจสุขภาพหรือว่าสามารถทำได้ทุกประเภทเลย เราก็มีแต่คนบอกว่าสามารถทำได้ แต่ยังไม่มีใครแนะนำเลยว่าเป็นประกันของเจ้าไหนแบบแผนยังไงบ้าง ขอแนะนำแบบชัดเจนได้ไหมจะได้ไปหาข้อมูลได้ถูก อย่างเช่นเป็นของบริษัทอะไรยกตัวอย่างมาให้หน่อยครับ

2021.05.30 12:50

ปลายฟ้า

เราเคยผ่านๆตามากับบริษัทประกัน AIA ไมโครอินชัวรันส์ เป็นกรมธรรม์อุบัติเหตุสำหรับคนพิการ เราไม่ได้รู้ข้อมูลมากมายนะคะแค่ผ่านตาเฉยๆ แต่เท่าที่รู้มาคือคนที่จะสมัครได้ต้องเป็นคนพิการทางสายตา ทางการได้ยินและทางร่างกาย อันนี้สามารถที่จะสมัครได้ค่ะ แต่จริงๆก็เคยได้ยินว่าประกันสังคมเขาก็ดูแลเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยไม่ใช่หรอคะ

2021.07.14 10:27

ABC

ใช่ค่ะเห็นด้วยกับความเห็นด้านบนเลย จริงๆประกันสังคมตอนนี้เขาให้สิทธิ์สำหรับคนพิการเหมือนกับคนปกติธรรมดาทั่วๆไปเลยนะคะ สะดวกสบายมาก อีกอย่างนึงถ้าหากคุณไม่สะดวกที่จะไปรักษาโรงพยาบาลที่เขาให้ไว้ คุณสามารถขอเปลี่ยนโรงพยาบาลได้ด้วยนะคะ รู้สึกว่าจะได้สิทธิ์ประมาณปีละครั้งอ่ะค่ะที่จะเปลี่ยนโรงพยาบาลได้ สิทธิ์ทุกอย่างคุณจะได้รับเหมือนคนปกติทั่วๆไปเลยค่ะ

2021.09.09 9:42

ธนวุฒิ

ไม่ทราบว่าได้ทำไปหรือยังครับ ประกันทำได้หลายเจ้าเหมือนที่เพื่อนบอกนะครับ อยู่ที่ว่าสนใจของเจ้าไหนมากกว่าครับ คนพิการก็สามารถได้รับการคุ้มครองได้เหมือนกับคนปกติแหละครับ เพียงแต่ว่าค่าเบี้ยประกันอาจจะแพงว่านิดหน่อยเท่านั้นเอง อ่อ ไม่ทราบว่ามองหาประกันสุขภาพด้วยไหมครับ ซื้อติดเอาไว้ด้วยก็จะดีนะครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องกังวลเรื่องค่ารักษาพยาบาล

2021.09.18 4:16

--Natapat--

เพิ่งรู้นะครับว่ามีประกันสำหรับคนพิการด้วย ดีครับ เพราะเราทุกคนมีโอกาสเจ็บป่วยและเกิดอุบัติเหตุกันทั้งนั้น การมีประกันชีวิต ประกันสุขภาพ และประกันอุบัติเหตุ ช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายได้ ไม่รุ้ว่าค่าเบี้ยประกันจะแพงหรือเปล่านะครับ มีใครพอจะรู้บ้าง เข้ามาบอกกันได้ เผื่อว่ามีใครสนใจอยากทำประกันให้คนที่บ้านครับ

2021.09.30 15:12

ศิริมา

ตอนแรกที่เราอ่านคำถาม เราก็ตั้งคำตอบเอาไว้ในใจเลยว่าคนพิการยังไงก็ไม่สามารถที่จะซื้อประกันชีวิตได้ แต่พอเราได้อ่านที่หลายๆคนตอบ เราแปลกใจมากเลยค่ะ ไม่คิดว่าจะมีประกันชีวิตที่ออกมาสำหรับคนที่มีความพิการทางร่างกายด้วย แล้วในส่วนของประกันสุขภาพล่ะคะ ไม่ทราบว่าคนที่พิการสามารถซื้อได้หรือเปล่าเรื่องสุขภาพก็สำคัญเนอะ

2022.01.15 16:0

กิตติภูมิ

ทำได้ก็ดีมากเลยนะครับ คนพิการสามารถเข้าถึงผลประโยชน์แบบนี้ได้ น่าสงสารนะบางคนที่พิการแล้วมาเจออุบัติเหตุซ้ำเข้าไปอีก จะเอาค่ารักษาพยาบาจากที่ไหนมาจ่าย รายได้เมื่อเทียบกับคนปกติ มันก็ต่างกันเห็นๆอยู่แล้ว ดีมากเลยที่บริษัทประกันยังนึกถึงคนที่อยู่ในกลุ่มสุขภาพแบบนี้ แต่ประกันที่เขาสามารถซื้อได้ค่าเบี้ยประกันจะแพงไหมครับ

2022.03.23 13:12

KuNakoRn

ที่ว่าการทำประกันสำหรับคนพิการจะแบ่งออกเป็นสามกลุ่มอย่างที่มีคอมเมนต์นึงมาบอก หมายความว่ายังไงเหรอครับ เมื่อแบ่งกลุ่มแล้วจะรู้ว่าสามารถทำประกันอะไรได้บ้าง..อย่างนั้นหรือเปล่า เพราะว่าประกันมีหลายประเภท ซึ่งกำหนดเรื่องเงื่อนไขไว้แล้วว่าบุคคลที่มีโรคประจำตัวหรือมีปัญหาทางด้านร่างกายบางอย่างอาจไม่สามารถทำประกันฉบับนั้นได้

2022.04.11 12:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี