Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

ถ้ามีการตรวจพบว่า สาเหตุการตายมาจากการวางแผนเพื่อฆ่าตัวตาย จะสามารถได้รับผลประโยชน์หรือเงินชดเชยจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมคะ เพราะดูเหมือนว่า มีการจ่ายเบี้ยประกันให้กับทางกรมธรรม์ประกันภัย ก็น่าจะมีการช่วยเหลือในกรณีที่มีการเสียชีวิต เพราะว่าบางคนได้หวังประกันภัยหรือผลประโยชน์จากการเสียชีวิตของคู่สมรสด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kraiwit%*^

ถ้าเสียชีวิตจากความเจ็บป่วยหรือจากอุบัติเหตุก็ได้รับความคุ้มครองได้รับเงินชดเชยครับ แต่ถ้าตรวจพบว่าสาเหตุการตายมาจากการวางแผนเพื่อฆ่าตัวตายไม่ว่าจะเป็นประกันสุขภาพหรืออุบัติเหตุฉบับไหนก็ไม่สามารถได้รับผลประโยชน์หรือเงินชดเชยได้หรอก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัยก็เหมือนกัน หากเกิดเหตุการณ์แบบนั้นก็ไม่คุ้มครองครับ

2020.11.25 14:46

Dodee

คิดสั้นไม่ใช่ความคิดที่ดีหยุดคิดว่าคุณฆ่าตัวตายแล้วคุณจะได้ใช้เงินหรือว่าคนที่อยู่ข้างหลังคุณจะได้ใช้เงินไม่มีใครอยากให้คุณฆ่าตัวตายไม่มีใครดีใจที่คุณฆ่าตัวตายไม่มีใครอยากเห็นคนตายเพราะน้ำมือของคุณเองชีวิตคุณมีค่ามากกว่า สิ่งของ ชีวิตคุณมีค่ามากกว่าเงินทองชีวิตคุณมีค่ามากกว่าทุกสิ่ง คุณควรให้คุณค่าชีวิตของคุณถ้าคุณเป็นคนนึงที่อ่านกระทู้นี้แล้วคิดอยากจะฆ่าตัวตายขอให้คุณเลิกคิดเลิกทำหันหลังให้มันแล้ววางมันไว้ไกลๆอย่าแม้แต่จะคิดจะฆ่าตัวตายนะเราขอเตือนอย่าแม้แต่จะคิด

2020.12.25 8:34

Piyakorn

ถ้าคนที่ฆ่าตัวตายสามารถที่จะเคลมเงินประกันได้ ถ้าเป็นอย่างนั้นบริษัทประกันก็คงเจ๊งแน่ๆ การที่คนนึงเสียชีวิตแล้วเค้าต้องเคลมเงินจากบริษัทประกัน มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะคะ ขนาดตายแล้วยังต้องรู้สาเหตุให้แพทย์วินิจฉัยเลย ไม่ใช่อยู่ๆแจ้งตายแล้วจะได้เงินทันทีนะคะ บางคนรอเกือบยปี จนกว่าบริษัทจะตรวจรายละเอียดครบหมดถึงจะได้เงิน

2021.01.21 8:37

ธวัชไชย

ประกันทุกตัวแหละครับ ถ้าเป็นการฆ่าตัวตาย หรือฆ่าเพื่อเอาเงินประกัน จบครับ ไม่ได้รับการชดเชยให้หลอกครับ เคยมีหลายกรณีที่เป็นข่าวนะครับ ตอนแรกดูเหมือนว่าจะตายด้วยอุบัติเหตุ ประกันเลยจ่ายเงินชดเชยให้กับญาติ แต่พอมีการตรวจสอบที่ลึกขึ้นของทางตำรวจเห็นว่าถูกฆ่าตาย ประกันแจ้งความเอาผิดเรียกร้องค่าเสียหายมากกว่าเงินชดเชยเลยนะครับ

2021.03.27 8:43

บัลลังก์

ฆ่าตัวตาย ไม่ว่าจะเป็นกรณีตายแบบไหนการคุ้มครองของประกันถือว่าเป็นยกเลิกไปเลยนะคะ นอกจากนั้นแล้วถ้าฆ่าคนเพื่อหวังเอาเงินประกัน ถ้าทางประกันสืบทราบก็ไม่ได้เหมือนกันคะ แถมยังต้องถูกดำเนินคดีข้อหา ฆ่าคนตายด้วยคะ เขาถึงมีข้อกำหนดไงคะ คนที่มีปัญหาเกี่ยวกับทางจิตร ไม่สามารถซื้อประกันได้ ก็เพราะเหตุนี้แหละคะ

2021.04.30 7:26

Kim

ก็คิดเหมือนกับ comment อื่นๆนะคะ ที่บอกว่าถ้าในกรณีฆ่าตัวตาย ประกันชีวิตไม่คุ้มครองหรอก หรือแม้แต่ว่า ทุกคนในครอบครัวฆ่าตายเพราะอยากจะได้เงินประกัน ก็ยังเป็นปัญหาที่จะเคลมประกันได้เลย ก็เลยคิดว่าตัดกรณีนี้ไปเลยดีกว่าค่ะไม่ต้องไปสนใจ ไม่ได้อะไรจากการตายแบบนี้แน่นอน ขอเป็นกำลังใจให้หลายๆคนที่เจอปัญหาตอนนี้นะคะยังไงก็อย่าคิดสั้นซะล่ะ

2021.07.10 10:4

Good Good

เออนั่นสิ ประกันที่ไหนเค้าจะให้เงิน เกิดคนไปสมัครมาแล้วคิดจะฆ่าตัวตายกันแล้วสามารถเคลมได้ แบบนี้บริษัทเจ๊งแย่เลย เหมือนประกันโควิดอ่ะ เจอจ่ายจบ แต่ก่อนก็บูมเหลือเกิน เดี๋ยวนี้พอโควิดเยอะขึ้นเป็นงัยล่ะ เทลูกค้าซะงั้น เคลมไม่ได้ซะงั้น นั่นแหละทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าทำประกันเพื่อหวังผลประโยชน์โดยวิธีนี้ (ไม่ได้ว่าจขกทนะคะ เพราะมีบางคนทำแบบนี้จริงๆ) เพราะเศรษฐกิจมันไม่ดี

2021.09.24 11:9

เซี่ยงไฮ้

เอาแบบตอบสั้นๆได้ใจความเลยนะครับ...ไม่ได้!!! ประกันสุขภาพ ทุกแบบแผนเลยครับ ถ้าเสียชีวิตจากกรณีฆ่าตัวตายก็คือจะยกเว้นไม่คุ้มครองหมดเลย รู้เอาไว้เลยนะครับ เป็นเหมือนกฎเหล็กหรือว่าเงื่อนไขที่ชัดเจนของประกันสุขภาพทุกแบบแผนเลยนะ ประกันอุบัติเหตุก็เหมือนกันนะเรื่องนี้เขาก็ไม่คุ้มครอง ถ้าพูดถึงประกันชีวิตผมก็คิดว่าไม่คุ้มครองด้วย มันเป็นการตั้งใจ

2021.09.29 15:24

อมรเทพ/-๓

ตอนแรกเลยน่าจะเคลมประกันได้นะ แต่ถ้าตรวจสอบแล้วพบสาเหตุการตายก็เท่ากับว่าเราแจ้งความเท็จ สินไหมที่ทางประกันจ่ายมาให้เราก็จะโดนเรียกคืนพร้อมดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายทันที แล้วที่แถมมาอีกอย่างทางประกันจะนำเดินคดีกับเราในข้อหาการแจ้งความเท็จครับ สรุปคือ ถ้าประกันจับไม่ได้ก็ไม่มีอะไรแต่ถ้าจับได้ก็อย่างที่ผมบอกครับ

2022.01.25 15:36

ปธาธิดา

ชัดเลยว่าแบบนี้เป็ฯการเคลมแบบมีการวางแผนล่าวงหน้าเอาไว้แล้ว ยังไงทางประกันเขาก้ไม่ยอมจ่ายอย่างแน่นอน เพราะว่ามนสัญยาก็ระบุอย่างชัดเจนแล้วว่าถ้าเสียชีวิตแบบมีการวางแผนเอาไว้ ทางประกันจะไม่จ่ายการคุ้มครองแน่นอน ถึงเขาจะจ่ายให้ท้ายที่สุดก็ต้องโดนเรียกคืน พร้อมท้งเราต้องเสียดอกเบี้ยพร้อมกับการดำเนินคดีข้อหา ฉ้อโกงอย่างแน่นอน

2022.03.31 8:40

Lop-00

ไม่ว่าจะเป็นการฆ่าตัวตายหรือการฆาตกรรม หากทางบริษัทประกันภัยตรวจสอบเจอก็ไม่จ่ายเงินให้ผู้รับผลประโยชน์หรอกครับ เพราะว่าสองสาเหตุนี้ที่นำไปสู่การเสียชีวิตไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขของการได้รับความคุ้มครองจากบริษัทประกันภัยอยู่แล้ว ไม่ต้องถึงกับเสียชีวิตหรอก แค่เกิดเหตุตามที่ได้รับความคุ้มครองจริงยังต้องตรวจสอบก่อนเลยครับ

2022.04.30 7:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน),ความป่วยไข้,ลดค่าใช้จ่าย

สามารถเบิกค่าใช้จ่ายสำหรับการตรวจสุขภาพประจำปี หรือการขอตรวจสุขภาพเองได้ไหมครับ สำหรับแผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์

คนท้องได้รับอุบัติเหตุจนแท้งลูกจะได้รับเงินชดเชยหรือการคุ้มครองในส่วนนี้ไหมครับ สำหรับแผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย สามารถสมัครให้คุณพ่อที่อายุ 70 ปีใช้บริการได้ไหมครับ สำหรับแผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย มีสิทธิประโยชน์อะไรที่แตกต่างจากแบบแผนอื่นๆครับ เพราะมีด้วยกันทั้งหมด 3 แบบแผน

สามารถนำเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีไหมคะสำหรับ แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 / เอ็ทน่าประกันภัย

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับจักรยานยนต์สามารถได้รับการคุ้มครองไหมคะ สำหรับแผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี